ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ชนหนัด หน้ายุบหมดถึงเครื่องยนต์ มีประกันชั้น1 ควรใช้ต่อหรือขายทิ้งดี  (อ่าน 6524 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tommy_

• Newbie
  • *
รถยนต์ชนหนัด หน้ายุบหมดถึงเครื่องยนต์ ถึงคนขับ แอร์แบ็คทำงาน มีประกันชั้น1
ถ้าซ้อมเสร็จ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ ควรใช้ต่อหรือขายทิ้งดีครับ
แนะนำด้วยครับขอบคุณครับ

ตัวอย่างรถครับ ขออนุญาตยืมรูปมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2017, 11:47:36 โดย Tommy_ »

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ชนแบบนี้น่ากลัว เพราะโดนเฟรมหลัก ไม่รุ้ว่า ประกันซ่อมให้หรือคืนทุนประกัน

ออฟไลน์ MUK

ซ่อมประกันเสร็จขายทิ้งครับ ซ๋อมยังไงก็ยังมีปัญหากวนใจครับ ยกเว้นเขาเปลี่ยนให้ทั้งหมดครับ
ประสบการณ์จากน้องและพี่ๆ ที่ทำงานครับ หนักมากครับ ทั้งสองคันต้องซ่อมแบบตัดหัวครับ
ซ่อมมาคันของน้องซ่อมเอง สภาพดูไม่ได้ ไม่น่าขี่ที่สุดในสามโลก คันของพี่ สภาพดูดีมากๆ ครับ
แต่ ก็จะมีปัญหาเล็กๆ น้อยๆ กวนใจอยู่ตลอดเวลาครับ

แต่ใครหละเมื่อเราขายไปแล้วจะได้รถที่ไม่มีใครต้องการครับ

ออฟไลน์ SLuang

ประกันชั้น 1 นี่ ประกันซ่อมห้าง หรือซ่อมอู่ครับ   ถ้าประกันประเมินแล้ว ซ่อมราคาสูงเกินไป   
เขาก็จะคืนทุนประกันให้  ถ้าแบบนั้น ซากรถก็จะเป็นของประกัน
อย่างไร เราก็เข้าเนื้อ เพราะราคาทุนประกัน เขาคิดให้แค่ 80% ของราคารถที่ควรจะเป็น
และถ้าเราผ่อนยังไม่หมด ยิ่งช้ำหนักเข้าไปอีก   ไฟแนนซ์จะหักหนี้ที่เหลือ  เหลือส่วนต่างตกมาถึงเรา

แต่ถ้าประกันยืนยันที่จะซ่อม ก็ต้องซ่อมให้ดีที่สุดให้มันใช้งานได้ ผิดปกติตรงไหนก็ต้องแจ้ง ว่ายังไม่ดี
ส่วนจะขาย หรือไม่ อยู่ที่การตัดสินใจครับ

ลองชั่งน้ำหนักดูหลายๆ ด้าน ถ้าคืนทุน จะพอไหวไหม  ลองคุยกับประกันครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
บางรุ่นบางกรณีถ้าคืนเงินประกันแล้วคุ้มก็มีครับ

เพื่อนผมขับ Jazz ตัวเก่าเสยเกาะกลางชนป้ายของทางหลวง

หน้าเละแต่คนขับปลอดภัย  :o

คืนทุน 350,000

มันบอกคุ้มนะ จะเอาไปดาวน์คันใหม่

ตอนนี้ไม่รู้ได้ขับอะไรแล้ว ไม่ได้เจอเค้าเลยครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

รถพี่ชายผมเอา คัมรี่ ไปคว่ำ เสียหายยับใช้ได้เลยครับ ดีที่คนรอด เพราะรุ่นนั้นออฟชั่นโล้นมาก แอร์แบคข้าง ม่าน ไม่มีซักอย่าง 
ได้เงินคืนทุนมา 8 แสนนิดๆ ซื้อซีวิคต้องเพิ่มเงินครับ  เลยได้ลดคลาสรถลงมาขั้นนึง

ออฟไลน์ Barracuda

พี่ชายผมเคยเลือกที่จะหาอู่ซ่อมเองตามราคาทุนที่ประกันให้มาซ่อมได้ ซ่อมเสร็จรถขับไม่ดีเลยถึงขั้นแย่สุดๆ สุดท้ายก็ขายไปด้วยราคาที่ได้ต่ำกว่าทุนที่ประกันจ่าย 70% และเสียเวลารถจอดซ่อมอู่ 8 เดือน

ดูแล้วประกันน่าจะคืนทุนแต่จะได้แค่ 70% ของทุน ซากเป็นของประกัน

ออฟไลน์ Mighty-X

เป็นผม ซ่อมเสร็จแล้วคงขายเลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

ต้องดูว่าคืนทุนประกันได้กี่บาท

ออฟไลน์ Tommy_

• Newbie
  • *
รถผ่อนหมดแล้วครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประกันจะให้total lossหรือเปล่า ถ้าได้ถือว่าคุ้ม
ถ้าไม่ได้ ซื้อใหม่ไม่เดือดร้อนมากจัดใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

เรื่องควรใช้ต่อมั๊ย มันขึ้นอยู่กับ จขกท นะครับ ถ้าไม่กล้า ไม่สบายใจ กังวล ก็ขายทิ้งไปครับ

ส่วนถ้าใช้ต่อ มันจะมีอะไรต่างจากเดิมมากมั๊ย อันนี้ก็ตอบไม่ได้ครับ แต่ผมก็เคยเห็นคนใช้รถชนหนักมาก่อน ยังใช้ได้อีก 2-3 ปี ก่อนเค้าจะขายทิ้ง เค้าไม่กลัว เพราะใช้ไม่มาก วิ่งใกล้ๆ ความเร็วไม่สูง

ออฟไลน์ Darkart

ซ่อมเสร็จ ขายเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

รถอะไรทุนประกันเท่าไหร่ครับ ถ้ามาร์ชแบบผม ทุน 1.9 แสน

คืนทุนแน่ๆ ครับ ซ่อมไม่คุ้มแน่ๆ รถมันถูกครับ

แต่ถ้ารถแพงๆ ก็ต้องช่างใจนะครับ ว่าขาดทุนแน่นอน

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
มาสด้า 3 ที่บ้านก็ประมานนี้ครับ ขายซากไปเลยซ่อมมายังไงก็ไม่เหมือนเดิม
ได้มา 860,000 ถ้าจำไม่ผิดจะ (รถอายุไม่กี่วัน)

ออฟไลน์ V221

ขายซากให้ประกันเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าเป็นรถในรูป ผมว่าซ่อมอู่ ซ่อมห้างอย่างมากให้แค่รถใหม่ออกมาไปเกิน 6 ปีครับ

ตามหลักถ้าชนจนเสียหายถึงตัวเครื่อง เค้ามักจะคืนทุนประกัน เพราะเครื่องยนต์ละเอียดอ่อน มักจะซ่อมไม่จบ ซ่อมแล้วซ่อมอีก ไม่คุ้มและเสียเวลาไล่อาการ

ตามหลักควรคืนทุนประกัน แล้วไปออกคันใหม่ครับ
ส่วนมากทุนประกันจะเท่ากับราคารถคุณที่เป็นมือ 2 แหละครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ให้ประเมิณค่าซ่อม แล้วขอค่าซ่อมครับ เอาเงินไปซ่อมเอง หรือไปขายซากเก็บเงินไว้ก็แล้วแต่