ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกลิ่นเหม็นจากท่อไอเสียรถเบนซินตอนสตาท์ครับ  (อ่าน 23270 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
รถผม เก๋งเบนซิน อายุ 4 ปีกว่า ใช้แต่น้ำมัน 91 เข้าศูนย์เช็คระยะตามกำหนดตลอด ใช้ นมค สังเคราะห์แท้ตลอด

คนที่บ้านที่ไม่รู้เรื่องรถบ่นอยู่บ่อยๆ ว่า กลิ่นจากท่อไอเสียเหม็น รถเป็นอะไรรึเปล่า เป็นเพราะการใช้รถของผมแน่ๆ ที่ทำให้รถเหม็นแบบนี้
แล้วคนที่บ้านก็โทรไปถามคนรู้จักที่รู้เรื่องรถ (แต่ผมก็ไม่รู้ว่ารู้มากแค่ไหน) คนนั้นฟังแต่อาการว่าเหม็น โดยที่ไม่ได้มาดูเอง เขาบอกว่า เพราะ ชิ้นส่วนนี้..... (ผมจำชื่อไม่ได้) ในเครื่องยนต์มันหลวม
คนที่บ้านผมก็เชื่อปักใจเลยว่ารถมีปัญหา

ผมก็อธิบายไปหลายครั้งว่า กลิ่นเหม็นจริง เพราะน้ำมันมีแอลกอฮอล์ผสม และเฉพาะหลังจากจอดนานๆ แล้วมาสตาทครั้งแรก พอเวลาอื่นที่ผ่านการสตาทครั้งแรกของวันแล้ว มันก็ไม่เหม็น ถ้าเหม็นทุกเวลาสิมีปัญหาแน่ 

ผมเคยลองพิสูจน์โดย หลังสตาทครั้งแรกออกจากบ้านไปแล้ว พอกลับมาบ้าน ผมก็ไม่ดับเครื่อง ไปยืนหลังท่อไอเสีย และคนที่บ่นก็อยู่ใกล้ๆ ปรากฎว่าไม่ได้กลิ่นอะไรเลย แต่ยังไม่เคยลองให้คนอื่นมาเหยียบคันเร่งว่าจะเหม็นไหม

แต่พอจอดไว้ วันรุ่งชึ้น มาสตาทใหม่มันก็เหม็นอีก แล้วก็โดนบ่นอีก

ผมอยากทราบว่า
1. ที่ผมอธิบายให้คนที่บ้านฟัง อธิบายถูกไหมครับ
2. อาการนี้เป็นปกติไหมครับ ถ้าปกติผมจะอธิบายให้คนที่บ้านเข้าใจว่าอย่างไร
3. ถ้าไม่ปกติจะแก้ไขอย่างไร ให้ศูนย์เช็คได้ไหม ถ้าสรุปว่าปกติก็ต้องเสียค่ารื้อด้วยใช่ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ปกติ ช่วงเครื่องเย็น  การเผาไหม้ ไม่สมบูรณ์

ออฟไลน์ Ruksadindan

cold start

ออฟไลน์ Krongbun

;)
เหม็นตอนเครื่องเย็น ผมก็เป็นครับแต่ไม่มาก ไม่ได้มาจากกลิ่นแอลกอฮอลหรอกครับ
มันมาจากเครื่องยังไม่ร้อน ปัญหามันก็จะมีดังนี้
- ยังเผาไหม้ไม่สมบูรณ์
- ระยะ clearance ของชิ้นส่วนแหวนลูกสูบยังไม่เข้าที่
- catalytic ยังทำงานไม่เต็มที่ หรือ มันเริ่มเสื่อมแล้ว

แต่ถ้าเป็นอย่างที่ทางบ้าน จขกท ได้รับข้อมูลมา ก็ตอบได้ว่าถูกต้องไม่ผิดครับ
เพราะรถพ่อผม Mitsu champ 20 กว่าปีแล้ว โอเวอร์ฮอลเครื่องมาครั้งเดียว
กลิ่นจะแรงมาก ทั้งตอนเครื่องเย็นและไม่เย็น แต่!!! เค้าเรียกอาการนี้ว่าเครื่องหลวม
แต่มันทดสอบได้ครับ
1. ที่ท่อไอเสียจะมีเขม่าจะมากผิดปกติ ถ้าไม่ใช่ดีเซล
2. เร่งแล้วควันดำออกมามาก ถ้าไม่ใช่ดีเซล (อาการนี้ยังมีปัจจัยอื่นอีกน้ะครับ)
3. ควันขาว อันนี้ชัวร์ น้ำมันเครื่องเผาไหม้ไปแล้ว แหวนลูก หลวมสุดๆ

เล่าอีกนิด ตอนไปญี่ปุ่นรถบ้านเค้าจะไม่เหม็นควันรถ ขนาดรถเมล์ยังไม่เหม็น
แต่พอเจอรถเก่าวิ่งผ่าน (ญี่ปุ่นยังมีคนใช้รถเก่าน้ะครับ) จะฉุ่นกึกทันทีเลย
อันนี้จะเป็นเรื่องของเทคโนโลยีน้ะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แคทเริ่มตันด้วยรึเปล่าครับ   :D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมว่าแคทตันได้ยากมาก

ร้านท่อมักเอาเป็นข้ออ้างเอาไว้ขโมยแคทไปขายครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เฟียสต้าผมก็สตาร์ทแล้วเหม็นแรงตอนเช้าๆ แต่เติม E20 มันน่าจะปกติ เพราะเหม็นน้ำมันอยู่แล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ไม่ทราบว่าอาการนี้เป็นกับรถทุกคัน ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ไหมครับ
รถใหม่ป้ายแดงเป็นมั้ยครับ