ผู้เขียน หัวข้อ: ฤดูฝน รถที่ใช้งานอยู่จะเปื้อนโคลน ฝุ่น หรือสิ่งต่างๆ ได้บ่อยและง่าย  (อ่าน 4344 ครั้ง)

ออฟไลน์ yongan

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถาม ชาวสมาชิกว่า ถ้าเรา ล้างรถบ่อยๆ จะมีข้อดี ข้อเสียอะไรบ้างครับ (ล้างเอง และจ้างคนอื่นล้าง)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
ล้างไม่ดีก็เป็นรอยได้ครับ (ดีก็เป็นได้ แต่น้อย)

ส่วนหน้าฝนแบบนี้ลงเคลือบสีไว้ก็ช่วยปกป้องผิวได้ครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

ผมแทบไม่ได้ล้างรถเลยครับ  :-X
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
สุดยอดการล้างรถแบบผิด ๆ ที่เห็นกันบ่อยมากคือ

1. วันนี้แดดดีจัง ถอยรถไปจอดกลางแดดแล้วล้างเลย แห้งเร็วดี

อันนี้ผิดเพราะน้ำจะแห้งไงเกินไป เช็ดไม่ทัน บางคนไม่เช็ดด้วยซ้ำ ทำให้เกิดคราบน้ำเป็นวงกลม ๆ ทั่วคัน บนกระจกและหลังคาจะเห็นง่ายมาก

2. ไม่ใช้ถุงมือล้างรถ ใช้ฟองน้ำหรือเสื้อยืดเก่า ๆ รวมถึงตอนเช็ดแห้งก็ใช้ผ้าขนหนูหรือเสื้อที่ไม่ใช่แล้ว

อันนี้ก็ผิด เอาของเก่ามา reuse ถือว่าดี แต่ผ้าพวกนี้ไม่เหมาะเอามาล้างรถ เส้นใยมันแข็ง แล้วบางคนก็ชอบถูแรงด้วย ปรากฏว่ารถเป็นรอยขนแมวเพียบ

ทางที่ดีควรซื้อถุงมือล้างรถหลาย ๆ อัน มีผ้าเช็ดแห้งโดยเฉพาะแบบชามัวร์ หรือไม่ก็ผ้าไมโครไฟเบอร์ผืนใหญ่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปกติผมล้างรถคันที่ใช้ประจำเฉลี่ย 2-3 สัปดาห์/ครั้ง ครับ ส่วนรถคันที่ไม่ค่อยได้ใช้ก็เฉลี่ย เดือนละครั้งครับ ไม่ว่าจะฤดูไหนก็ตาม ส่วนเรื่องเคลือบสี เคลือบไว้ก็ดีครับ  พอดีรถผมเคลือบแก้วมาทั้งคู่ เลยไม่ได้เคลือบอะไรเพิ่ม เข้า Service ตามกำหนดครับ

ปล. ผมล้างรถที่คาร์แคร์อย่างเดียวนะครับ เพราะเคยลองล้างเองแล้วประสบความล้มเหลวสุดๆ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2017, 12:37:44 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ earrt

รถสีขาวจะแย่หน่อยนะช่วงนี้

รถผมสีเทา ถ้าเลอะมากๆ ก็มองเป็นเทาด้าน ถ้าล้างแล้วก็จะดูเทาเงาๆหน่อย

ผมล้างเองครับ เสาร์ล้างด้านบน+ด้านข้าง อาทิตย์ล้างล้อ+ช่วงล่าง ทำพร้อมกันหมด บอกเลยว่าสำหรับผม 2 ชม+

*** ถ้าจะให้ดี รอบแรกควรให้ใครซักคนมายืนฉีดน้ำให้ ตลอดเวลาที่เอาผ้าลูบรถ รอยจะได้น้อยหน่อย และควรใช้ผ้าหลายผืน

ออฟไลน์ เต๋า AV

ล้างบ่อยชั้นแลคเกอร์เคลือบสี ก็บางเร็ว
ต้องขัดเคลือบสี บ่อย ปีละ 2-3ครั้ง ถ้าล้างรถบ่อย

หน้าฝนผมใช้ สารเคลือบ ยีห้อหนึ่ง เคลือบรถทั้งคัน คราบน้ำ คราบโคลน จะติดรถยากขึ้น ทำให้ไม่ต้องล้างรถบ่อยคับ

ออฟไลน์ lexus

ล้างบ่อยๆ
ข้อดี: รสสวยสะอาดตาเวลาเรามองครับ เป็นความรู้สึกดีทางใจ ;)
ข้อเสีย: ล้างปุ้บแล้วฝนตก รู้สึกเสียแรง เสียเงินฟรีครับ

ล้างบ่อยๆไม่ได้ทำให้แลกเกอร์บางลงขนาดนั้นหรอกครับ สีรถยนต์ไม่ได้บอบบางขนาดนั้น
แต่ต้องล้างและเช็ดให้ถูกวิธีนะครับ
ไม่งั้นรถสะอาดแต่รอยขนแมวเพียบก็ไม่ใหว

ออฟไลน์ yongan

• **
ถ้ารถเคลือบแก้วมาแล้ว เราจะล้างแค่ ใช้น้ำฉีด เอามือหรือ ถุงมือ ลูบรถจนสะอาด แล้วใช้ชามัวร์ หรือ ผ้าใยสังเคราะห์เช็ด จนแห้ง พอได้มั้ยครับ (รถเปื้อนแค่ฝุ่น โคลน)

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมล้างบ่อยครับ แต่เป็นบริเวณซุ้มล้อ กับ ช่วงล่าง ไม่ใช่ต้องการสะอาด เพราะผมเน้นพวกดิน ทราย โคลน ให้ออกไปมากกว่า

ล่าสุดวิ่งไปขนส่ง 4 สุวินทวงศ์ ถนนกำลังทำอยู่ + ฝนตก กลับมาแทบเป็นลมครับ ช่วงล่างมีแต่โคลน ต้องรีบล้างออก

ถึงขนาดต้องต้องถอดล้อ เอาสามขารองตัวถัง แล้วล้างครับ ทราย+ดินออกมาเป็นกำมือเลย ไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ mrcna

• **
ล้างรถไม่บ่อย ปัญหาคือ ใช้เวลาล้างนานครับ เพราะ ฝุ่น/ดิน/ทราย จะเกาะตัวเป็นชั้นหนา เอาเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงบางครั้งยังไม่ออกเลยครับ
ล้างรถบ่อย ปัญหาคือ ถ้าล้างไม่ถูกวิธี ความเสี่ยงที่จะเกิดรอยขนแมว ก็สูงขึ้นตาม จน.การล้าง

ถ้าล้างเอง ก็ล้างบ่อยครับ
ถ้าจ้างล้าง ก็ล้างไม่บ่อยครับ (เปลือง)

ปล. การเคลือบสำคัญมาก เพราะจะทำให้การล้างรอบหน้าง่ายขึ้นมาก

ออฟไลน์ SM.

ผมล้างบ่อยครับ แต่เป็นบริเวณซุ้มล้อ กับ ช่วงล่าง ไม่ใช่ต้องการสะอาด เพราะผมเน้นพวกดิน ทราย โคลน ให้ออกไปมากกว่า

ล่าสุดวิ่งไปขนส่ง 4 สุวินทวงศ์ ถนนกำลังทำอยู่ + ฝนตก กลับมาแทบเป็นลมครับ ช่วงล่างมีแต่โคลน ต้องรีบล้างออก

ถึงขนาดต้องต้องถอดล้อ เอาสามขารองตัวถัง แล้วล้างครับ ทราย+ดินออกมาเป็นกำมือเลย ไม่ไหวจริงๆ

สุดยอดเลยครับ ถอดล้อมาล้างเลย  :D :D :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

สุดยอดเลยครับ ถอดล้อมาล้างเลย  :D :D :D
ผมสองปีถอดล้างที แต่เอาแม่รองยกถอดทีละล้อ อุปกรณ์ไม่มี
ช่วงนี้ล้างปกติ ไม่อยากให้คราบโคลนติดนาน :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

โอพระเจ้า ถอดล้อมาล้างเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมสองปีถอดล้างที แต่เอาแม่รองยกถอดทีละล้อ อุปกรณ์ไม่มี
ช่วงนี้ล้างปกติ ไม่อยากให้คราบโคลนติดนาน :-X

โอพระเจ้า ถอดล้อมาล้างเลยเหรอครับ

พี่สาวไปทำใบขับขี่ที่ขนส่งสุวินทวงศ์ครับ ขาไปยังโชคดีเจอแค่ฝุ่นจากถนนที่ทำอยู่ (พี่สาว 43 แล้ว เพิ่งจะมีใบขับขี่ครับ ฮ่าๆ ;D)

แต่ขากลับโหดร้ายมาก ถึงฝนตกไม่หนักมากก็จริง แต่ถนนจากเดิมที่เป็นฝุ่นก็กลายเป็นสภาพโคลนเพราะฝนชะล้างไม่หมด ติดตามซุ้มล้อ บังโคลน ช่วงล่าง

และต้องขับไปบางนาเพื่อไปทำธรุะต่อ วิ่งถนนเจ้าคุณทหาร ดันไปเจอเค้าทำทางอยู่ ทั้งโคลน ทั้งทราย หนักกว่าของเดิมอีกครับ พอถึงบ้านแทบเป็นลม

เฉพาะช่วงล่าง ล้อ + ชายล่าง + กันชนหน้า/หลัง เสียฟองน้ำไปสามอัน กับ แชมพูล้างรถอีกครึ่งขวดครับ ส่วนตัวถังก็ฉีดน้ำให้ชุ่ม แล้วมามือลูบๆให้คราบหลุด ที่เหลือให้ร้านประจำล้างให้ครับ ล้างเองไม่ไหวจริงๆครับ เหนื่อยมาก

ออฟไลน์ Darkart

รถเลอะมาก มีแต่ ขี้ดิน ขี้โคลน เศษทราย จะรีบล้างรถเลย คราบจะได้ไม่ติดแน่นมาก
ล้างสัปดาห์ละครั้ง ถ้าฝนตกตลอดจนถึงบ้าน เอาน้ำฉีดล้างไล่ ขี้โคลนต่างๆ ทั้งคัน ไม่ให้เป็นคราบแห้งติดรถ ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ YAmodels

จะเลอะมากหรือเลอะน้อยก็สัปดาห์ละครั้งครับ ทำจนติดแล้ว

ออฟไลน์ ddmc

• Newbie
  • *
woo ถอดล้อมาล้างเลย  :D :D :D