ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องดีเซล + NGV ของ Ga-Match (IGF) หน่อยครับ  (อ่าน 4714 ครั้ง)

ออฟไลน์ ptnpon

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆ ท่านไหนมีประสบการณืบ้างครับ
รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยนะครับ
หรือท่านอื่นๆ มีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
Re: สอบถามเรื่องดีเซล + NGV ของ Ga-Match (IGF) หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 14:26:14 »
ส่วนตัวผมยังไม่เห็นตัวอุปกรณ์ที่ว่านี่นะครับว่าเป็นอย่างไร แต่จะพูดถึงหลักการคร่าวๆของการใช้ NGV ในเครื่องยนต์ดีเซลละกันครับ

ในกรณีของเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้เป็นการใช้เชื้อเพลิงร่วมดีเซล-ก๊าซธรรมชาติ(NGV) ครับซึ่งการทำงานคือจะจ่ายก๊าซธรรมชาติเข้าไปผสมกับอากาศแล้ววิ่งเข้าห้องเผาไหม้แล้วจุดระเบิดด้วยน้ำมันดีเซลตามปกติ ซึ่งข้อดีคือไม่ต้องดัดแปลงที่ตัวเครื่องมากนักครับ เพียงแค่ติดระบบก๊าซธรรมชาติกับระบบควบคุมการจ่ายน้ำมันดีเซลที่ต้องมีการปรับลดตามสัดส่วนที่ก๊าซธรรมชาติเข้าไปเผาไหม้ในห้องเผาไหม้ครับ ส่วนข้อเสียคือระบบนี้ไม่สามารถประหยัดค่าเชื้อเพลิงได้มากเท่าแบบที่ใช้ก๊าซธรรมชาติ 100% เนื่องจากยังมีการใช้น้ำมันดีเซลอยู่บ้างครับ

ถ้าจะใช้ระบบนี้ต้องชั่งใจครับว่าค่าติดตั้งนั้นจะคุ้มกับค่าเชื้อเพลิงที่ประหยัดไปได้หรือเปล่าถ้าเทียบกับการเปลี่ยนเครื่องเบนซินลงไปแล้วติดก๊าซเลย
ส่วนตัวผมว่าการคุ้มทุนค่อนข้างไล่เลี่ยกันเพราะใช้เงินเยอะทั้งคู่ครับ แต่การใช้เชื้อเพลิงร่วมจะคุ้มทุนช้ากว่ากันนิดนึงเพราะสัดส่วนค่าเชื้อเพลิงที่ประหยัดไปได้น้อยกว่าการใช้ก๊าซธรรมชาติ 100% ครับผม

ลองไปศึกษาดูครับ ถ้าเป็นไปได้ลองหารถที่ติดตั้งจริงๆดูก่อนก็ได้ครับ จะได้ตัดสินใจง่ายขึ้น
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: สอบถามเรื่องดีเซล + NGV ของ Ga-Match (IGF) หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 23:33:15 »
ยกเครื่องครับลงเบนซิล จบง่ายกว่าเยอะ อย่าไปแปลงเลย มันจะไม่จบเรื่องความร้อน แปลง 30K++เกือบ4 เปลี่ยนเครื่อง 40K++ ไม่เกิน5
อีกอย่างวิศวกรเค้าไม่ได้ออกแบบมาเพื่อใช้แก๊ส เพราะฉะนั้นไม่คุ้มครับ

อู่ที่ผมรู้จักมีรถมาซ่อม เค้าแปลงมา 36K ไม่เกิน 6 เดือนเสียเพิ่มอีก 50K คือยกเครื่องลงใหม่ครับ(ปล.รถกระบะวิ่งวิน)

ดีเซลเค้าเอาไว้ฉุดกระชากลากดึกมากกว่าิที่จะขับเรื่อยเปื่อยและประหยัด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้