ผู้เขียน หัวข้อ: สารเคลือบ/หล่อลื่นเครื่องยนต์ หลอกมั้ยครับ  (อ่าน 5048 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ที่เห็นโฆษณาตามเน็ต บอกว่าใช้แล้วลดการเสียดสี ยืดอายุเครื่องได้ เครื่องเงียบ เติมได้ทั้งในน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์

ขวดละ 690-990 พวกนี้จริงหรือแหกตาครับ

ออฟไลน์ YenChar

Re: สารเคลือบ/หล่อลื่นเครื่องยนต์ หลอกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 20:21:22 »
หลอกครับ

อะไรก็ตามที่ใส่ในเครื่อง หลักๆมีแค่ 3 อย่าง
อากาศ น้ำมัน น้ำมันเครื่อง

- อากาศสะอาด ไม่มีฝุ่นเข้าไป เครื่องไม่โทรม ไม่พัง
ใช้กรองอากาศดีๆ เปลี่ยนตามระยะ จบ...

- น้ำมัน ขอแค่ไม่สกปรก เติมตามปั้ม ตามแบรนด์ทั่วๆไป
อย่างลืมเปลี่ยนกรองเบนซิน กรองโซล่าตามระยะ

- น้ำมันเครื่อง ทุ่มให้เจ้านี่เยอะหน่อย อย่าไปขี้เหนียว
อย่างน้อยๆ ใช้เกรดกึ่งสังเคราะห์ เปลี่ยนตามระยะ

นี่คือพื้นฐานทั่วๆไป สารอะไรพวกนี้ไม่ต้องเติมครับ
อย่างมากก็พวกหัวเชี้อ หรือสารล้างหัวฉีดเล็กๆน้อยๆ พอแล้ว

ออฟไลน์ SM.

Re: สารเคลือบ/หล่อลื่นเครื่องยนต์ หลอกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 20:35:11 »
ถ้าเอารถเข้าศูนย์เช็คระยะ บอกไปเลยครับ ว่าไม่เอา

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 21:08:31 »
ผมอยากให้เอาสารพวกนี้ไปเข้าแลป แล้วนำผลออกมาพิสูจน์กันเลยว่าใส่อะไรลงไปบ้าง

ในเมืองนอกไม่เห็นมีโฆษณาพวกนี้เลยครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 21:24:09 »

ไม่พัง  แต่จะคุ้มมั้ย ไม่รู้   และไม่จำเป็น

มันคือ อาหารเสริม

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 21:36:14 »
    ไม่แนะนำให้ใช้สารเติมแต่งหรือหัวเชื้อน้ำมันเครื่อง รวมทั้งน้ำยาล้างเครื่องยนต์ทุกชนิด เพราะอาจทำให้เครื่องยนต์เกิดความเสียหายอย่างรุนแรง นอกจากนั้น การใช้ผลิตภัณฑ์ดังกล่าวจะอยู่นอกเงื่อนไขการรับประกันคุณภาพของรถนะฮะ

แต่ทุกครั่งที่ลอง ส่วนใหญ่มันรุ่นสึกแรงขึ้น ตอบสนองดีขึ้น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 08:24:43 »
ผมว่าหลอกนะ เคยเห็นวิดีโอสาธิตของยี่ห้อนึงที่เป็นหลอดใสๆ เหนียวอื๋อเลย คว่ำหลอดตั้งนานกว่าจะไหลลงมา เอาแท่งแก้วคน มันติดแท่งแก้วเป็นก้อนเลย ถ้าใส่ไปในเครื่องมันคงติดอยู่ในนั้นยันเครื่องพังแน่ๆ

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 08:39:19 »
ผมว่า ใส่แล้วนานๆไป มันจะไปเกาะเครื่องข้างใน เหนียวๆ มากกว่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 08:50:41 »
เคยเห็นมานนานสิบกว่าปี ตามความเข้าใจแบบชาวบ้าน มันดูดีนะครับ ไปเคลือบลดการสึกหรอของชิ้นส่วนและลื่นขึ้น แต่ใส่ไปจริงๆแล้วไม่รู้จะไปทำปฏิกิริยาอะไรกับน้ำมันเครื่องบ้าง เคยลองเอามาใส่รถ tiger เหมือนหลอกตัวเองว่ามันลื่นขึ้น รอบขึ้นไวขึ้น อันนี้ไม่ชัวร์นะ แค่มโน แต่ใส่ไป 2ครั้ง ครั้งละหมื่นโล ผมว่างั้นๆนะ จับอาการไม่ได้ แต่เครื่องไม่มีปัญหาอะไรหลังเลิกใช้ไปสัก 4หมื่นโลแล้วครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 10:24:35 »
ที่จริง  มันให้ผลจริง ๆ  ลื่นกว่าในชิ้นส่วนที่เคลื่อนไหว   แต่ผลเสียคือมันจะไปเคลือบท่อทางเดินน้ำมันเครื่องด้วย  ทำให้รูตันได้  เสียหายได่

ถ้าท่านใช้ แสนละครั้ง ไม่น่าเป็นปัญหาอะไร 

ถ้าอยากดูว่าใช้สารเหล่านี้แล้วเป็นอย่างไร  ลองถอดฝาครอบวาล์วเครื่องเซียงกงที่มีจากญี่ปุ่น  ที่เครื่องเงียบเป็นพิเศษดู  จะเห็นคราบสีน้ำตาลเข้มเกาะหนาเตอะ  เหนียวและล้างยากมาก  ถ้าใครใช้เครื่องพวกนี้แล้วไม่ถอดล้างทุกชิ้น  อายุไม่ค่อยยืนครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 11:14:37 »
หลอกครับ

เพื่อนเปิดอู่ซ่อมรถ
เปิดเครื่องรถที่ใช้สารพวกนี้ให้ดู มีแต่โคลนเหนียวๆ

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 12:28:54 »
เคยเอาโปรลองไปหยอดตามพวกลูกปืนในจักรยานล้อสเก็ต มันลื่นมากแล้วเงียบกว่าเดิมชัดเจน ผมว่าคงไม่หลอกแต่มีผลยาวนานแค่ไหนมากกว่า
เพราะในเครื่องยนต์ มันร้อนกว่าเยอะ ในมอไซย์ก็เคยเอาไปใส่ มันก็ทำความเร็วปลายได้มากขึ้นนะ แต่ครัชมันเหมือนจับไม่ค่อยอยู่ ทุกวันนี้ผมเน้นเอาไปหยอดตามจุดหมุนต่างๆหรือไม่ก็ผสมในจารบีเล็กน้อย ใส่เครื่องไม่ค่อยมันแพงรู้สึกใช้ไม่คุ้มค่า ทุกวันนี้ไม่มีใครทดลองแบบจริงๆจังจัง มีแต่เอามาลองใส่แล้วถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้งแล้วเครื่องยังเดินอยู่ได้ กับมีเครื่องตามร้านขายอุปกรณ์ประดับยนต์ ที่มีตุ้มน้ำหนักกดดูการสึกหรอ มีหลายยี่ห้อเหลือเกิน แต่ผมเชื่อแต่พวกที่นำเข้ามาจากต่างประเทศแล้วขายมานาน

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 21:41:18 »
ที่เชื่อถือได้มี prolong ครับ ช่วยปกป้องเครื่องยนต์ได้ดีขึ้น ลดการเสียดสี แต่ถามว่าจำเป็นมั้ยสำหรับคนใช้รถทั่วๆไปที่ไม่ได้ขับซิ่ง ลากรอบสูงๆบ่อยๆ ผมว่าไม่จำเป็นครับ เอาเงินไปลงกับน้ำมันเครื่องสังเคราะห์เกรดสูงๆดีกว่า

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 15:15:31 »
ผมใช้อยู่มี X1R ผมว่าใช้ดีโอเครกับรถที่มีอายุนานเกิน สิบปีทำให้รถมีกำลังอัดดีขึ้นไม่อืด แต่กับรถคันใหม่ไม่มีผลอะไร