ผู้เขียน หัวข้อ: Honda sensing นี่ป้องกันการเสียชีวิตจากการหลับในได้ เต็มที่ไหมครับ  (อ่าน 6199 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
พอดีพี่ชายผมหลับใน รถหว่างขับ vios ไปหาลูกค้าต่างจังหวัด  ตื่นอีกรถกำลังหมุนๆๆ  ลงป่าข้างทาง
โชคดีไม่ชนอะไรเลย แค่รถคว่ำ กระจกแตกหมด ชาวบ้านแถวนั้นช่วยกันพลิกรถกลับ เอากระบะลากขึ้นถนน ขับกลับบ้านได้

เลยอยากได้รถมีระบบ ป้องกันการหลับใน ได้ซักหน่อย ตอนนี้รถตลาดในไทยมีแค่
Honda sensing กับ Mazda i-ACTIVSENSE ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
คนไม่พร้อมขับ ระบบอะไรก็ช่วยไม่ได้
Honda sensing กับ Mazda i-ACTIVSENSE
ได้แค่เตือนด้วยเสียง สั่นพวงมาลัย ช่วยหักพวงมาลัยนิดหน่อย แต่ไม่ใช่ระบบขับอัตโนมัติ
หลับใน หลับลึก ไม่ได้ยิน ไม่รู้สึก ก็จบ

คนขับควรรับผิดชอบตัวเอง มากกว่าพึ่งอุปกรณ์ที่มันจะเสียเมื่อไหร่ไม่รู้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รถคว่ำ กระจกแตกหมด ชาวบ้านแถวนั้นช่วยกันพลิกรถกลับ เอากระบะลากขึ้นถนน ขับกลับบ้านได้

สุดยอดเลยแล้วได้ซ่อมอะไรอีกมั๊ยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
แค่ช่วยครับ ถ้าหลับไปแล้ว รถเริ่มเป๋แต่ถ้าเส้นถนนจาง ไม่มีอะไรขวางหน้า ก็อาจจะไม่เบรคให้นะครับ

แต่ระบบอาจจะรู้ก่อนว่าเราเริ่มหลับในจากการที่เราเหยียบเส้นถนนบ่อยๆและอาจเตือนให้เราจอดพัก

พ่อบ้านใจกล้าด้วยกันจะเข้าใจกันดีครับว่าบางครั้ง (ถึงหลายครั้ง) เราจำเป็นต้องกลับบ้าน
เพราะถ้าเรานอนที่อื่นก็อาจจะรอดตายบนท้องถนนในคืนนั้น แต่อาจจะได้ไปตายที่บ้านได้ในวันรุ่งขึ้น  ::) ::) ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ CarameLon

คนจะหลับในจริงๆเครื่องมืออะไรก็ฉุดให้ตื่นไม่ได้ผลหรอกครับ
กาแฟดอยช้างเพียวๆซักแก้วสองแก้ว หรือไม่ก็นอนพักซักงีบ
ง่วงก็หลับ อย่าไปฝืน อันตรายต่อคนอื่นเขา
แต่ก็งบถึงจริงๆแนะนำไปรอซื้อรถที่เขาเรียกกันว่าautonomous drivingในอนาคตอันใกล้
ถ้าไม่อยากรอก็ให้หาคนมาขับแทน
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Sacrifice

รถคว่ำ กระจกแตกหมด ชาวบ้านแถวนั้นช่วยกันพลิกรถกลับ เอากระบะลากขึ้นถนน ขับกลับบ้านได้

สุดยอดเลยแล้วได้ซ่อมอะไรอีกมั๊ยครับ

ซ่อมเยอะครับ ให้อู่ตีราคาอยู่ ประกัน 3+ ด้วย ต้องจ่ายเอง แต่เท่าที่คุยพี่แกบอก
หลังคายุบ กระจกแตกหมด ไฟหน้าแตก airbag ไม่กาง บุบเล็ก เป็นรอยทั้งคัน

ออฟไลน์ SLuang

ทำมาเพื่อลดโอกาสเกิดอุบัติเหตุ เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Stp

คงต้องมาแบบ Full Packages แบบ Volvo XC90 ที่มีระบบตรวจจับการตกถนนด้วย ยังไม่สามารถป้องกันได้ 100% เลย พวกระบบเตือนให้หยุดพักรถไม่แน่ใจว่าตรวจจับจากการหมุนพวงมาลัยหรือเปล่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ไม่ไหวอย่าฝืน

คำนี้ยังใช้ได้ตลอด

ผมเคยเกือบรถชนทั้งๆที่อีก2-3กิโลก็ถึงบ้านละ ฝืนขับแบบตอนที่สับปะหงกๆมา อยู่ดีๆมีมอไซด์มาตัดหน้าผมเฉย โชคดีเหมือนอะไรไม่รู้มาดลใจให้ผมขับช้าๆเลยเบรคทัน
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ mirthhahaha

วิธีที่ดีที่สุดและประหยัดสุดคือ คนขับต้องรู้ตัวเองครับ ถ้าตัวเองไม่ไหวแล้วก็ต้องพักครับ
แก้ที่ต้นเหตุ ดีกว่าแก้ที่ปลายเหตุ

ออฟไลน์ SM.

ได้สิครับ แต่จะเต็มที่แค่ไหน อยู่ที่คนขับ บางคนก็หลับลึกจริงๆ

ออฟไลน์ Mighty-X

Autopilot ของ Tesla ยังเอาไม่อยู่เลยครับ

ของพวกนี้อย่าไว้ใจมันมากครับ

ออฟไลน์ Devil13

คนขับรถ
อย่าให้รถขับคนเลยครับ
ง่วงแล้วขับ ก็พอๆกับเมาแล้วขับแหละครับ ตอนเช้ามืดเจอบ่อย ผมเอาใจช่วยให้ตกคูน้ำทุกที

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ทำไมผมนึกภาพตามเหตุการณ์แล้วขำ

ขออภัย พี่คุณโชคดีมาก

ไม่มีอะไรช่วย human error ได้100%

ออฟไลน์ Visual

ถ้าวิ่งนอกเมืองมี lane keeping กับ adaptive cruise control มันก็ช่วยให้รอดไปได้ซักระยะครับ
แต่ถ้าหลับถึงเช้าก็เจอกันในโรงพยาบาลล่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เต็มที่หรอกแต่ช่วยได้ บางคนหลับลึกอีก
มีดีกว่าไม่มีแค่นั้น

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เวลาหลับในนี่ แค่กระพริบตา มันก็หลับเลย บางคนลืมตาขับอยู่ แต่สติจริงๆ ไม่มี มันค้าง แล้วเวลาเป็นหลับใน คนขับไม่รู้ตัวนะครับ วูบไปเลย ตื่นอีกทีก็ข้างถนน ท้ายรถคันหน้าหรือใน รพ. แล้ว ( ถ้ารอด) เวลาง่วงนอน ขอหลับสัก 15-30 นาที แล้วขับต่อได้ ดีกว่าฝืนขับต่ออีก 10 นาที แล้วเกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ ps000000

มีรุ่นพี่คนนึง แกหลับในจริงจังมาก น่ากลัวครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
อยู่ที่คนจริงๆครับ ระบบอะไรก็ยากที่จะช่วย  :o

ไม่ไหวอย่าฝืน

คำนี้ยังใช้ได้ตลอด

ผมเคยเกือบรถชนทั้งๆที่อีก2-3กิโลก็ถึงบ้านละ ฝืนขับแบบตอนที่สับปะหงกๆมา อยู่ดีๆมีมอไซด์มาตัดหน้าผมเฉย โชคดีเหมือนอะไรไม่รู้มาดลใจให้ผมขับช้าๆเลยเบรคทัน

ผมเคยคล้ายๆกันครับ ขับมาเป็นร้อยกิโลหละ จะถึงบ้านอีก 2-3 กิโลเหมือนกัน
ไม่ไหวจริงๆ ผมเลี้ยวเข้าปั๊มงีบเลย ยอมครับเพราะรู้ตัวเลยว่าฝืนมาจนสุดแล้วสุดๆจริงๆ  :'(
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ mothsan

Auto Pilot ของ Tesla ยังชนเลยครับ นับประสาอะไรกับระบบ Safety ทั่วไปแบบนี้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ง่วงก็นอนเถอะครับ ถ้าตายคนเดียวไม่มีใครว่า แต่จะพาลไปทำให้คนอื่นตายด้วย คุ้มตรงไหน

ระบบพวกนี้ ใครจะให้เข้ามาช่วย กรณีฉุกเฉิน หรือ เหตุไม่คาดฝันจริงๆ มากกว่า ที่จะเอาเพื่อป้องกัน คนง่วง แล้วขับรถ

มีคนเคยถาม ว่า เป็นคนทำงานดึก ง่วง เพลีย อาจจะมีอาการหลับใน หรือ สัปหงก เลยอยากได้รถที่มีออฟชั่นพวกนี้ จะพอช่วยได้ไหม เลยตอบไปเหมือนอย่างที่บอก คือ ง่วง ก็นอนพักดีกว่า ชีวิตเสี่ยงเกินไป ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ guy001

• Jr. Member
  • **
อาจจะป้องกันได้แค่ไม่กี่วิแค่นั้น ง่วงๆจริงๆแวะพักข้างทางดีกว่าครับ ทุกวันนีขับทางไกลผมใช้ Lane Keeping Assist กับ Adaptive Cruise Control ตลอดผมว่ายังใช้ยากเลย มันจับเส้นถนนได้บ้างไม่ได้บ้าง เจอการขับขี่ของขนไทยที่แซงไปแซงมา ขับไม่ตรงเลนบ้าง อยู่ๆก็เบรค ระบบงงเลยครับ บางที Pre-crash collision เตือนขึ้นมานี่มีตกใจเลย สุดท้ายปิด Adaptive Cruise Control แล้วขับเองดีกว่าครับ รู้สึกมั่นใจกว่าเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2017, 09:25:10 โดย guy001 »
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2