ผู้เขียน หัวข้อ: Crossover ลุยน้ำได้ด้อยกว่า กะบะเตี้ยซะอีก  (อ่าน 13977 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: Crossover ลุยน้ำได้ด้อยกว่า กะบะเตี้ยซะอีก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 16:12:33 »
ระยะขอบประตูผมเห็นด้วยกับ จขกท.
อีกปัจจัยเลยคือท่อไอเสียด้วย

ลืมข้อนี้ไปเลย กะบะ ท่อไอสูงมากจริงๆ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: Crossover ลุยน้ำได้ด้อยกว่า กะบะเตี้ยซะอีก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 19:09:03 »
ผมขับเก๋งยังเปิดแอร์ลุยน้ำประมาณ 1 ฟุตได้เป็นกิโลเลยครับ เชื่อว่า suv ทั่วไปผ่านได้สบายอยู่แล้ว
แต่ที่เห็นคือไม่อยากเอารถลุยมากกว่าครับ ถ้าเลือกได้คงไม่มีใครอยากเอารถตัวเองไปลุยน้ำหรอก ถึงมันจะลุยได้ก็ตาม

จริงๆมันดูแค่ ground clearance อย่างเดียวไม่ได้นะครับ ดูอย่าง accord g9 ก็ความสูงไม่ต่างจากเก๋งทั่วไป แต่ลุยน้ำนิดเดียวก็ดับแล้ว
พวก crossover มี ground clearance ใกล้เคียงรถเก๋งทั่วไปก็จริง แต่ส่วนใหญ่จะถูกออกแบบมาให้ลุยน้ำได้สูงกว่าเก๋งอยู่พอสมควร

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 19:29:52 »
สำหรับผม เปิดห้องเครื่องดูก่อนเลย รถคันไหน ออกแบบเอา ไดชาร์จ คอมแอร์ กล่อง สายไฟ สายหัวเทียน แบตฯ ท่อหายใจ ไว้สูงๆ ผมสบายใจว่าลุยได้ดีกว่าแน่นอน พวกพัดลมไฟฟ้า ทำงานเอง ก็ไม่คอ่ยไว้ใจเท่าไร อยากได้รถที่โบราณๆ พัดลมเป็นฟรีปั๊มยิ่งดี 

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 08:33:32 »
สงสารคนไทยจริงๆ  ซื้อรถทีต้องมาห่วงมาลุยน้ำได้รึเปล่า

จะให้เลือกซื้อกระบะ  เพื่อมาขับลุยน้ำท่วมปีละครั้ง  ผมว่ามันไม่ค่อยเข้าท่าครับ ส่วนตัวก็ขับ Crossover  SUV ต่อไป เพราะมันเอนกประสงค์ ขับดี นั่งสบายกว่า
และที่สำคัญใครจะบ้าเอารถราคาเป็นล้านไปลุย น้ำเล่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2017, 08:38:03 โดย TheZero »

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 11:59:08 »
เท่าที่เคยเห็นก็ลุยกันได้พอสมควร
แต่ส่วนตัวถ้าเลือกได้คงไม่ลุย
ให้ซื้อรถกะบะมาลุยน้ำก็คงไม่
เพราะไม่ได้จะบรรทุกอะไร ทุกวัน
แต่รถมันสูงนิดๆพอหลบน้ำท่วมใน กทม ได้ไม่เครียดเท่ารถเก๋ง ก็โอเคแล้วครับ

ปล.รถในรูปรุ่นhrv
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2017, 12:05:08 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 13:03:39 »
หลายคนเข้าใจผิด แค่ประเภทรถก็ต่างกันแล้วครับ รถพวกนั้น มันรถสายบันเทิง หรูหรา ดูมีหน้ามีตา
เก็บไว้ขับเที่ยว กินลม ชมวิว เดินทางไกลๆ ใช้งานทั่วไป ทุกของ ขับไปซื้อจอ LCD ตามห้างได้
ทำระบบขับสี่มาให้ทรงตัวดีเฉยๆ

จะลุยจริงๆ สู้กระบะธรรมดาๆ ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 13:36:21 »
Crv ที่ผมใช้ ถามว่าลุยน้ำได้มัย ถ้าจะลุยก็ลุยได้ครับ แต่ผมเลือกที่จะไม่ลุยมากกว่า  ด้วยหลายๆเหตุผล    ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 11:52:20 »
เรื่องพวกนี้มันคือ ไก่ กับ ไข่ พูดไปก็ไม่จบ เพราะต่างคนต่างเจอมา ฟังมา ได้ยินมา เขาว่า บลาาาๆๆๆๆๆ ไม่เหมือนกัน

เพราะบางทีคนขับ PPV ขนาดแอ่งเล็กๆ ตื้นๆ เขาก็ไม่อยากเอาล้ออันสวยงามไปจุ้มสกมีคราบสกปรก แต่บางคนขับเก๋งเตี๊ยๆ วิ่งผ่านน้ำรอระบายในกรุงเทพฯ หน้าตาเฉย ก็เยอะแยะ

ถ้าจะให้เอาให้จบ ก็ต้องเอาลุย แบบทดสอบ ให้ดับ หรือ พัง กันไปข้างนึง ครับ ถึงจะมีข้อสรุป

เหมือนกับที่เขาทดสอบ samsung vs iphone เอาไปจุ่มน้ำ แล้ว ใครกันได้ดีกว่ากัน นานกว่ากัน แบบนี้จริงจะฃัดๆ กันไปเลย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 12:52:34 »
ลุยได้ แต่มันไม่คุ้มน่ะสิครับ แถมได้ไม่เยอะ
สรุปก็คือลุยไม่ได้แหล่ะครับ

แต่ถ้าจำเป็น เอาก็เอาวะ 555

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 13:37:11 »
เรื่องพวกนี้มันคือ ไก่ กับ ไข่ พูดไปก็ไม่จบ เพราะต่างคนต่างเจอมา ฟังมา ได้ยินมา เขาว่า บลาาาๆๆๆๆๆ ไม่เหมือนกัน

เพราะบางทีคนขับ PPV ขนาดแอ่งเล็กๆ ตื้นๆ เขาก็ไม่อยากเอาล้ออันสวยงามไปจุ้มสกมีคราบสกปรก แต่บางคนขับเก๋งเตี๊ยๆ วิ่งผ่านน้ำรอระบายในกรุงเทพฯ หน้าตาเฉย ก็เยอะแยะ

ถ้าจะให้เอาให้จบ ก็ต้องเอาลุย แบบทดสอบ ให้ดับ หรือ พัง กันไปข้างนึง ครับ ถึงจะมีข้อสรุป

เหมือนกับที่เขาทดสอบ samsung vs iphone เอาไปจุ่มน้ำ แล้ว ใครกันได้ดีกว่ากัน นานกว่ากัน แบบนี้จริงจะฃัดๆ กันไปเลย
ขออนุญาต จขกท.นะครับ นอกเรื่องนะครับ
เมื่อวันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2558 เว็บไซต์เดลินิวส์ออนไลน์ รายงานว่า ขณะนี้ได้มีนักวิทยาศาสตร์ให้คำตอบของปัญหาโลกแตกที่ว่า "ไก่ กับ ไข่ อะไรเกิดก่อนกัน" ได้แล้ว โดยเป็นข้อมูลภาษาอังกฤษที่ระบุว่า "Scientists finally concluded that the chicken came first , not the egg, because the protein which makes egg shells is only produced by hens." หรือแปลได้ว่า "นักวิทยาศาสตร์ได้ข้อสรุปแล้วว่า ไก่เกิดก่อนไข่ เพราะโปรตีนที่สร้างเปลือกไข่นั้น มีเพียงแม่ไก่เท่านั้นที่สามารถผลิตได้" ดังนั้นจึงหมายความว่า ไข่จะเกิดขึ้นไม่ได้ หากไม่มีไก่

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 14:00:39 »

ขออนุญาต จขกท.นะครับ นอกเรื่องนะครับ
เมื่อวันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2558 เว็บไซต์เดลินิวส์ออนไลน์ รายงานว่า ขณะนี้ได้มีนักวิทยาศาสตร์ให้คำตอบของปัญหาโลกแตกที่ว่า "ไก่ กับ ไข่ อะไรเกิดก่อนกัน" ได้แล้ว โดยเป็นข้อมูลภาษาอังกฤษที่ระบุว่า "Scientists finally concluded that the chicken came first , not the egg, because the protein which makes egg shells is only produced by hens." หรือแปลได้ว่า "นักวิทยาศาสตร์ได้ข้อสรุปแล้วว่า ไก่เกิดก่อนไข่ เพราะโปรตีนที่สร้างเปลือกไข่นั้น มีเพียงแม่ไก่เท่านั้นที่สามารถผลิตได้" ดังนั้นจึงหมายความว่า ไข่จะเกิดขึ้นไม่ได้ หากไม่มีไก่
   ขอบคุณในความรู้มากเลย   ถ้าใครถามไก่กับไข่นี่ผมมีคำตอบแล้ว

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 17:33:24 »

ผมพลาดเรื่องนี้ได้ไง ขออภัยถ้ามันโดยพิสูจน์แล้ว  ::)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 18:56:27 »
รถคันละล้านกว่าจะเอามาขับดันน้ำเล่นได้ไงล่ะครับ ถ้าลุยมันก็ได้อยู่แหละครับ แต่เสี่ยงมากตรงที่ถ้าดับไปต่อไม่ได้ น้ำก็เข้ารถ ระบบอื่นๆจะพากันเจ๊งหมด พรม เบาะเละหมด ไฟฟ้าทั้งคัน ประกันตัวรถก็หมดอีกเพราะลุยน้ำ กลับกันกระบะตัวเตี้ยอุปกรณ์น้อยกว่ามาก เจ้าของก็คงจะกล้าเสี่ยงอยู่แล้ว รถกระบะมันเอาไว้ใช้งานลุยๆ เสียไปก็ไม่เท่าไหร่ ซ่อมง่ายอะไหล่เยอะ รถ Crossover SUV เค้าไว้ใช้ในครอบครัวเดินทาง จุดประสงค์มันคนละแบบกันอยู่แล้วครับ เจ้าของที่ไหนเค้าจะกล้าเอาไปลุย ค่าใช้จ่ายมันต่างกันเยอะครับ

เหมือนเอา BMW X5 ลุยน้ำท่วมกับ Fortuner อ่ะครับ คุณว่าคันไหนจะรอดจากการดันน้ำครับ แล้วถ้าดับขึ้นมาคันไหนจะซ่อมถูกซ่อมง่ายกว่ากัน ถ้ารถมันซ่อมง่ายอะไหล่เยอะราคาถูกเค้าก็เอาไปลุยน้ำกันหมดละครับ จุดประสงค์ของรถมันต่างกันคนละแบบ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 12:03:51 »
รถคันละล้านกว่าจะเอามาขับดันน้ำเล่นได้ไงล่ะครับ ถ้าลุยมันก็ได้อยู่แหละครับ แต่เสี่ยงมากตรงที่ถ้าดับไปต่อไม่ได้ น้ำก็เข้ารถ ระบบอื่นๆจะพากันเจ๊งหมด พรม เบาะเละหมด ไฟฟ้าทั้งคัน ประกันตัวรถก็หมดอีกเพราะลุยน้ำ กลับกันกระบะตัวเตี้ยอุปกรณ์น้อยกว่ามาก เจ้าของก็คงจะกล้าเสี่ยงอยู่แล้ว รถกระบะมันเอาไว้ใช้งานลุยๆ เสียไปก็ไม่เท่าไหร่ ซ่อมง่ายอะไหล่เยอะ รถ Crossover SUV เค้าไว้ใช้ในครอบครัวเดินทาง จุดประสงค์มันคนละแบบกันอยู่แล้วครับ เจ้าของที่ไหนเค้าจะกล้าเอาไปลุย ค่าใช้จ่ายมันต่างกันเยอะครับ

เหมือนเอา BMW X5 ลุยน้ำท่วมกับ Fortuner อ่ะครับ คุณว่าคันไหนจะรอดจากการดันน้ำครับ แล้วถ้าดับขึ้นมาคันไหนจะซ่อมถูกซ่อมง่ายกว่ากัน ถ้ารถมันซ่อมง่ายอะไหล่เยอะราคาถูกเค้าก็เอาไปลุยน้ำกันหมดละครับ จุดประสงค์ของรถมันต่างกันคนละแบบ

ผมขอเห็นต่างนิดนึงนะครับ

ว่า " ถ้าลุยมันก็ได้อยู่แหละครับ แต่เสี่ยงมากตรงที่ถ้าดับไปต่อไม่ได้ น้ำก็เข้ารถ ระบบอื่นๆจะพากันเจ๊งหมด พรม เบาะเละหมด ไฟฟ้าทั้งคัน " ถ้าตามนี้ ส่วนตัวผมจะเรียกหรือใช้คำว่า "ลุยไม่ได้" หรือ "ลุยได้ในระดับนึง" หรือ "ไม่เหมาะที่จะลุย" หรือ "อาจจะ" มากกว่าครับ

แล้วเรื่องซ่อมเมื่อมันพัง หรือ มีปัญหา ตามมา ก็เหตุผลจากด้านบน คือ มันลุยไม่ได้ แล้วยังฝืนจะลุย (ไม่ได้หมายถึงรถที่ยกตัวอย่างมาน่ะ หมายความถึงรถทั่วๆ ไป)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 12:31:10 »
ผมเข้าใจว่าหลายๆ คนรับไม่ได้ที่จะบอกว่า Crossover ที่ถูกค่ายรถ
บิ้วท์มาให้ได้อารมณ์ความรู้สึกประมาณว่า ลุยๆ ได้ จริงๆ สามารถลุยได้ไม่ต่างจาก
เก๋งเท่าไหร่ ยกเว้นยกพื้นมาสูงจริงๆ แบบ XV เพราะเรื่องน้ำรอการระบายจริงๆ  :-\

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 14:27:34 »
เอาไปลุยแข่งกันแบบจริงๆจังๆ คงไม่ต่างกันมาก แต่ด้วยค่าตัวที่ต่างกัน

เกือบเท่าตัว คงกลัวๆกล้าๆ แบบว่าถอยดีกว่า

สองปีก่อนในนิคมอมตะนคร ผมเคยเอา CRV. G4 ไปลุยครึ่งล้อ

ก็มีกระบะตัวเตี้ยงบางคันเขายูเทิร์นกลับก็มีนะ