ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมัน ไม่ได้ขึ้นพร้อมกัน ทุกปั๊ม ทุกแบรนด์ ทั่วประเทศเหรอครับ  (อ่าน 7691 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
เมื่อวาน Shell ปรับขึ้น 50 สตางค์ มี Line Shell ส่งมา มีผล 30 มิถุนายน 60

วันนี้ บางจาก เพิ่งส่ง line มา ปรับขึ้นเท่ากัน มีผล 1 กรกฎาคม 60

มันยังไงกันแน่ครับ แล้วเท่าที่เช็คราคาตอนนี้ Shell ขึ้นไปตั้งแต่เมื่อเช้าแล้วจริงๆ
แต่บางจากยังราคาเดิมอยู่เลยครับผม

ทีแรกคิดมาตลอดว่าน้ำมันจะต้องปรับขึ้นพร้อมกันทุกปั๊มที่แบรนด์ ทั่วประเทศซะอีก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
พวกเชลล์หรือปั๊มฝรั่งมักจะขึ้นนำไปก่อนครับ
เวลาลงก็ลงก่อนด้วยนะครับ ถ้าจำไม่ผิด

ส่วนปตท กับ บางจาก สองเจ้านี้มักจะตามหลังปั๊มฝรั่งอยู่ 1 วันเสมอ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
เวลาราคาลงผมว่าเชลลงช้ากว่าptt บางจากนะ

ลองสังเกตุหลายรอบละ พอข่าวว่าลงอีกวันจะเติม มันยังไม่ปรับลง

ออฟไลน์ nuntapon.s

เป็นตลาดเสรีใครจะขึ้นจะลงก็ได้ตามต้นทุน  แต่ปตท.กับบางจาก เป็นแบรนด์ของรัฐหรือถือหุ้นโดยรัฐแล้วถูกใช้เป็นกลไกในการถ่วงดุลย์ราคากับผู้ค้าอิสระรายอื่นๆ

ดังนั้นโดยหลักการเวลาน้ำมันขึ้น ปตท.บางจากจะขึ้นช้าสุด  แต่ถ้าเป็นขาลง ปตท.บางจากจะเป็นผู้นำลงก่อน

ส่วนเชลล์ไม่ต้องห่วงเลยปกติเวลาขึ้นตั้งแต่ตอนเย็นแล้วไม่ค่อยรอถึงเช้าครับ

ปล.ความเป็นเจ้าของหรือหุ้น ปตท.บางจากอันนี้ผมไม่ได้ตามนะว่าใครถือเท่าไหร่ อย่ามาดราม่ากับโผ้มมนะ555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2017, 18:36:17 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ bravo

เชลล์มักจะขึ้นก่อน 1 วัน

แต่เวลาลง ผมไม่แน่ใจ ว่าลงพร้อมกันหรือเปล่าครับ

แต่เวลาคนโวยเรื่อง น้ำมันขึ้นราคา คนที่โดนด่า มักจะเป็น ปตท.ครับ

ออฟไลน์ Dubee

หอย, ดาว, เสือ มักจะขึ้นราคาก่อน 1-3 วันทำการครับ

ออฟไลน์ palma

ปตท. และ บางจาก ขึ้นช้ากว่าเจ้าอื่น 1 วันครับ

แนะนำบางจาก ถ้าสมัครเป็นสมาชิก และเติมน้ำมันในวันที่ขึ้นราคา จะได้แต้มสะสมคืนในบัตร เท่ากับราคาที่ขึ้น (สรุป คือเติมราคาก่อนขึ้นนั่นเอง)

และยังได้แต้มสะสมเดิม เทียบกับได้ลดลิตรละ 20 สตางค์ อีก

บัตรเครดิตกรุงศรี ทุก 800 บาท ลดอีก 2% ได้ 6 ครั้ง ไม่เกิน 96 บาท/เดือน

ผมได้คืนราวๆ ปีละ 1200 บาท จากเงินคืนบัตรกรุงศรี ยังไม่นับแต้มสะสมแลกเป็นเงินคืน (ราวๆ 600-700 บาท/ปี) บวกเติมราคาเดิมในวันขึ้นราคาอีก ปีนึงรวมๆ 2000+ บาทล่ะครับ

ไม่ไปไหนล่ะครับ เติมอยู่เจ้านี้ล่ะครับ คุ้มสุด น้ำมันก็ดีใช้ได้
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ No Trespassing

ส่วนใหญ่ปั้มฝรั่ง พวกหอย ดาว เสือ จะปรับราคาจะไปก่อนล่วงหน้าวันนึงครับ ส่วนปั้มไทย จะไปพร้อมๆกัน

โชคดีที่หน้าบ้านเป็นปั้มไทย พอรู้ว่าพรุ่งนี้ขึ้นราคา ก็จัดเต็มถังเมื่อช่วงหัวค่ำครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พวกเชลจะขึ้นก่อนหนึ่งวันครับ เชื่อว่ายังมีอีกมากที่ยังไม่รู้
เพราะเมื่อก่อนผมก็ไม่รู้ แต่มีคนในนี้นี่แหละบอกเลยสังเกตดู ก็จริงตามนั้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

ติดตามเวบของบริษัทนั้นๆก้อพอจะทราบ. แต่เติมๆไปเถอะครับ
ผมใช้esso 95 เก๋ง,diesel Ppv
ใช้ปตท แค่ไปเติมe85ให้city
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออนไลน์ sukhontha

เป็นตลาดเสรีใครจะขึ้นจะลงก็ได้ตามต้นทุน  แต่ปตท.กับบางจาก เป็นแบรนด์ของรัฐหรือถือหุ้นโดยรัฐแล้วถูกใช้เป็นกลไกในการถ่วงดุลย์ราคากับผู้ค้าอิสระรายอื่นๆ

ดังนั้นโดยหลักการเวลาน้ำมันขึ้น ปตท.บางจากจะขึ้นช้าสุด  แต่ถ้าเป็นขาลง ปตท.บางจากจะเป็นผู้นำลงก่อน

ส่วนเชลล์ไม่ต้องห่วงเลยปกติเวลาขึ้นตั้งแต่ตอนเย็นแล้วไม่ค่อยรอถึงเช้าครับ

ปล.ความเป็นเจ้าของหรือหุ้น ปตท.บางจากอันนี้ผมไม่ได้ตามนะว่าใครถือเท่าไหร่ อย่ามาดราม่ากับโผ้มมนะ555

+1   ไม่จำเป็นต้องเท่ากันด้วย

ออฟไลน์ Symphonic

เวลาน้ำมันยี่ห้อต่างชาติมันจะปรับราคาขึ้น-ลง มันปรับเลย
แต่ ปตท กับ บางจาก จะมีแจ้งข่าว    ชาวบ้านเลยนึกว่า
ปตท กับ บางจาก เป็นคนบังคับควบคุมราคาเจ้าอื่นด้วย
ถ้า ปตท ไม่ประกาศปรับราคา เจ้าอื่นก็จะปรับไม่ได้ซะงั้น
ช่วงน้ำมันราคาแพงก็เลยพากันด่า ปตท แล้วไปอุดหนุนปั๊มต่างชาติ

ถ้าเรามีประชากรที่ไม่ไตร่ตรองข่าวสารแบบนี้เยอะ ๆ ...
ประเทศเราไม่เจริญวันนี้ก็ไม่รู้จะไปเจริญกันวันไหนแล้วล่ะครับ

ไชโย 3 times

ออฟไลน์ shikimaru

ตามนี้ครับ เชล esso caltax ขึ้นก่อน ปตท บางจาก 1 วันเลย หรือถ้าน้ำมันลงจะปรับลงทีหลังอีกวันนึง

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เวลาน้ำมันยี่ห้อต่างชาติมันจะปรับราคาขึ้น-ลง มันปรับเลย
แต่ ปตท กับ บางจาก จะมีแจ้งข่าว    ชาวบ้านเลยนึกว่า
ปตท กับ บางจาก เป็นคนบังคับควบคุมราคาเจ้าอื่นด้วย
ถ้า ปตท ไม่ประกาศปรับราคา เจ้าอื่นก็จะปรับไม่ได้ซะงั้น
ช่วงน้ำมันราคาแพงก็เลยพากันด่า ปตท แล้วไปอุดหนุนปั๊มต่างชาติ

ถ้าเรามีประชากรที่ไม่ไตร่ตรองข่าวสารแบบนี้เยอะ ๆ ...
ประเทศเราไม่เจริญวันนี้ก็ไม่รู้จะไปเจริญกันวันไหนแล้วล่ะครับ

ใช่ครับ ส่วนตัวผมเติม บางจาก ปตท หรือ PT ถ้ามีเพราะว่าอย่างน้อยๆ ก็ของคนไทย หมุนเวียนในบ้านเรา

ใช่ครับ ส่วนตัวผมเติม บางจาก ปตท หรือ PT ถ้ามีเพราะว่าอย่างน้อยๆ ก็ของคนไทย หมุนเวียนในบ้านเรา

ผมก็คิดแบบนั้นครับ

และที่ผมชอบบางจากเป็นพิเศษ ก็ตรงที่ บางครั้งของแถมเป็นสินค้า OTOP
เป็นการส่งเสริมคนไทย อีกต่อนึงครับ ( 2 เด้ง )

ออฟไลน์ SM.

ไม่เคยสังเกตุเลย

ออฟไลน์ Darkart

Shell จะขึ้นราคาก่อน  บางครั้ง Esso Caltex จะขึ้นราคาตาม ปตท.+บางจาก
เรื่องปรับราคาลง ไม่แน่ใจครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
แต่ละยี่ห้อ จะขึ้น จะลง เมื่อไหร่ก็ได้ ตามใจตัวเอง
ไม่มีกฏหมายบอกด้วยว่า ต้องแจ้งล่วงหน้า กี่วัน กี่ชั่วโมง
มีกฏหมายข้อเดียว คือ แต่ละอย่าง จะขายลิตรละเท่าไหร่ ต้องติดป้ายประกาศชัดเจนที่หน้าปั๊ม

ที่ผ่านมาหลายปี  เชลล์ คาลเท็กซ์ เอสโซ่ มักจะขึ้นก่อน ปตท.และบางจาก 1 วัน
แต่ตอนลง ลงพร้อมกันทุกยี่ห้อ

มียี่ห้อ เชลล์ยี่ห้อเดียว ที่...เคยประกาศออกสื่อล่วงหน้า 1 วันก่อนจะขึ้น แต่ผลลัพธ์ที่ได้ คือ
คนส่วนใหญ่ หันไปเติมกับ ปตท.และบางจากในวันถัดมา หลังๆ เลยเลิกประกาศแจ้งล่วงหน้าแล้ว

แต่ละยี่ห้อ จะขึ้น จะลง เมื่อไหร่ก็ได้ ตามใจตัวเอง
ไม่มีกฏหมายบอกด้วยว่า ต้องแจ้งล่วงหน้า กี่วัน กี่ชั่วโมง
มีกฏหมายข้อเดียว คือ แต่ละอย่าง จะขายลิตรละเท่าไหร่ ต้องติดป้ายประกาศชัดเจนที่หน้าปั๊ม

ที่ผ่านมาหลายปี  เชลล์ คาลเท็กซ์ เอสโซ่ มักจะขึ้นก่อน ปตท.และบางจาก 1 วัน
แต่ตอนลง ลงพร้อมกันทุกยี่ห้อ

มียี่ห้อ เชลล์ยี่ห้อเดียว ที่...เคยประกาศออกสื่อล่วงหน้า 1 วันก่อนจะขึ้น แต่ผลลัพธ์ที่ได้ คือ
คนส่วนใหญ่ หันไปเติมกับ ปตท.และบางจากในวันถัดมา หลังๆ เลยเลิกประกาศแจ้งล่วงหน้าแล้ว

ผมมี LINE เชลล์และบางจาก

มีการแจ้งปรับขึ้นราคาล่วงหน้า ทุกครั้งนะครับ

แต่บางจาก ถ้ามีบัตรสมาชิก สามารถเติมน้ำมันในวันที่ราคาน้ำมันปรับขึ้น ได้ในราคาของวันก่อนปรับราคา โดยจะคืนในรูปแบบคะแนนสะสมครับ