ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสปริงของรถยนต์ครับ  (อ่าน 3031 ครั้ง)

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
สอบถามเรื่องสปริงของรถยนต์ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 11:18:18 »
คือผมมีความสงสัยเกี่ยวกับสปริงนิดนึงครับ

ตามที่ผมเข้าใจคือ สปริงมันมีค่า K ของมันถูกไหมครับ เช่น สปริงรถยนต์คันหนึ่ง มีค่า K = 7 Kg/mm นั่นหมายความว่า ถ้ามีน้ำหนักมากดที่ตัวมันเอง 7 กิโล มันจะยุบลง 1 มิลลิเมตร

คราวนี้ที่สงสัยคือทำไมสปริงแต่ละยี่ห้อ K เท่ากันยาวเท่ากันแต่ราคาถึงต่างกันครับในแต่ละยี่ห้อ บางคนบอกว่าสปริงบางตัวมีนิสัยนุ่มแข็งต่างกันไป ทั้งๆที่ค่า K เดียวกันครับ ผมเลยอยากถามว่า สมมติสปริงสองตัวค่า K เท่ากันยาวเท่ากันเป๊ะ มีอะไรที่อธิบายได้ว่านิสัยมันจะไม่เหมือนกันได้บ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ  :)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องสปริงของรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 12:29:21 »
สปริง นอกจากค่า k ที่กำหนดเป็นสเปคเพื่อใช้ให้เหมาะสมแล้ว ยังมีสิ่งที่เกี่ยวข้องอื่นอีกครับ
 -  วัสดุ : เกรดที่นำมารีด แตกต่างกันไป
 -  การผลิต : เครื่องมือผลิตสามารถใช้อุณภูมิที่ต้องการได้เหมาะสมและมีความเสถียรดีแค่ไหน อาจจะเคยได้ยิน อุณภูมิรีดสปริงไม่สูงพอ
 -  รัศมีขดสปริง
 -  ขนาดเส้นสปริง
 -  ลักษณะประเภทของสปริง : linear , progressive
 -  การทำตลาดของแต่ละยี่ห้อ

ต้องพิจารณาเลือกดีๆครับ ไม่มีของถูกแล้วดี หรือดีต้องแพง เลือกให้คุณภาพเหมาะสมกับราคาจะดีที่สุดครับ
 สุดท้าย สำคัญมากๆ คือ ถ้าสปริงมาคู่กับโช้คเป็น set จะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องสปริงของรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 11:56:06 »
สปริง นอกจากค่า k ที่กำหนดเป็นสเปคเพื่อใช้ให้เหมาะสมแล้ว ยังมีสิ่งที่เกี่ยวข้องอื่นอีกครับ
 -  วัสดุ : เกรดที่นำมารีด แตกต่างกันไป
 -  การผลิต : เครื่องมือผลิตสามารถใช้อุณภูมิที่ต้องการได้เหมาะสมและมีความเสถียรดีแค่ไหน อาจจะเคยได้ยิน อุณภูมิรีดสปริงไม่สูงพอ
 -  รัศมีขดสปริง
 -  ขนาดเส้นสปริง
 -  ลักษณะประเภทของสปริง : linear , progressive
 -  การทำตลาดของแต่ละยี่ห้อ

ต้องพิจารณาเลือกดีๆครับ ไม่มีของถูกแล้วดี หรือดีต้องแพง เลือกให้คุณภาพเหมาะสมกับราคาจะดีที่สุดครับ
 สุดท้าย สำคัญมากๆ คือ ถ้าสปริงมาคู่กับโช้คเป็น set จะดีที่สุดครับ

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 22:28:00 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ Clear ละ  :) :)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------