ผู้เขียน หัวข้อ: นิยามใหม่ของสัญญาณไฟเมืองไทย  (อ่าน 7489 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
นิยามใหม่ของสัญญาณไฟเมืองไทย
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 10:09:13 »
เขียว - ไป

เหลือง - ไป ๆ

แดง - ไป ๆๆๆๆๆๆ

*ขออภัยสำหรับคำหยาบ และเพลงที่ผมร้องด้วยครับ  :'(

คลิปล่าง ฝ่าไฟแดง นาทีที่ 1.41

เจอวีออสสายกลาง นาทีที่ 4.0 - 5.0

ทางสายกลางคือไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด ไม่ซ้ายไม่ขวา แซงแม่มเบย

ออฟไลน์ ps000000

Re: นิยามใหม่ของสัญญาณไฟเมืองไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 10:44:58 »
ไม่รู้จะพูดยังไง

ออฟไลน์ Stp

Re: นิยามใหม่ของสัญญาณไฟเมืองไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 10:46:46 »
บางจุดนี่เจ้าหน้าที่จราจรปล่อยรถได้แย่มาก จัดการแผนไม่ได้เรื่อง คนส่วนใหญ่ก็เลยทำแบบนี้จนเคยชิน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ DioVeloce

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 11:07:41 »
เจอแบบ Vios สายกลางอยู่บ่อยๆ โครตน่าหงุดหงิด
ขับคร่อมเลนไม่แคร์สื่อ

เจอแบบนี้บน Motorway สาย 7 อยู่บ่อยครั้ง  >:(

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 11:58:53 »
เราหัวอกเดียวกันครับผม เจอทุกวันจนน่าเบื่อ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 12:14:42 »
ณ แยกนราธิวาสตัดกับรัชดาภิเษก ด้วยความที่เป็นแยกใหญ่ เคยชลอตอนเขียว 3..2..1 แล้วผมหยุดที่เหลือง

โดนข้างหลังบีบแตรด่าลั่นเลย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 12:26:44 »
เจอทุกวัน อยากจะโพสแบบนี้เหมือนกัน ฝ่าไฟแดงกันประจำจริง ๆ เดี๋ยวนี้ ดังนั้น สมาชิกทุกท่าน โปรดติดกล้องหน้ารถ เป็นหลักฐานเวลามีปัญหา

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 13:15:29 »
ถ้าเจอสายกลาง ผมเลือกดันทางเลนขวานะ บีบแตรสักปิ๊น  :P

แต่ไฟแดงนี่ผมเจอต่างจังหวัดจนหยุดบ่นหละ ไม่หวาดไม่ไหวจริงๆ
อยากลุ้นให้ติดกล้องส่งค่าปรับเข้ารัฐจริงๆ บอกรัฐบาลเลยได้เงินจนไม่ต้องขึ้นภาษีกันเลย

พอเขียวถ้าเป็นคันแรกก็ออกตัวเบาๆ ดูซ้ายขวาซ้ายจนชัวร์แล้วค่อยบึ่ง
กลัวจริงๆครับต่างจังหวัด กลัวเสียเวลา ..
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 13:32:00 »
คลิปแรก นาทีที่ 2.46 จะสังเกตุเห็นชัดว่า มาสด้าคันที่ฝ่าไฟแดง ทิ้งระยะห่างจากฮอนด้ามาก

ขับเหมือนจะไม่รีบร้อน แต่ฝ่าไฟแดงซะงั้น จะบอกว่าลูกติดพันก็ไม่ได้ เพราะทิ้งระยะห่างจากคันหน้าเยอะเลย

ผมเคยเจอรถที่ขับอย่างมาสด้า หลายครั้ง ผมขับตามหลังเขา
ผมเห็นสัญญานไฟเขียวนับถอยหลัง มีเวลาพอที่จะผ่านไปได้ ถ้าเขาเร่งความเร็วอีกนิด ผมก็กระพริบไฟ เขาก็ไม่เร่ง
สุดท้าย ไฟแดง เขาก็ขับฝ่าไฟแดงไป อย่างในคลิบนี้เลยครับ
ส่วนผมก็ติดไฟแดงเป็นคันแรก แทนที่จะได้ผ่านไฟเขียวเป็นคันสุดท้าย

ออฟไลน์ clound

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 13:57:49 »
นอกเรื่องครับ ขอรายชื่อเพลงหน่อย ฟังเพลินๆดี 555+ :-*

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 14:59:33 »
วันนี้ยุ่งมากครับ ขับรถทั้งวัน เพิ่งได้นั่งหน้าคอมนี่แหละครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นครับ

ที่จริงผมเป็นพวกชอบเร่งเข้าใส่พวกฝ่าไฟแดงนะครับ คราวนี้เกือบชนท้ายซะแล้ว ดีที่ผมเบรคทัน

ที่จริงแล้ว มาสด้าขาวเกือบชนมอไซทางซ้ายมือของผมด้วยครับ มอไซเบรคกันหัวทิ่มเลย

นอกเรื่องครับ ขอรายชื่อเพลงหน่อย ฟังเพลินๆดี 555+ :-*

555  คลิปแรกเพลงอะไรผมก็ไม่รู้จักครับ เพิ่งฟังครั้งแรก

คลิปสองมีเพลง

1. Lean on ของ Major Laser & DJ Snake

2. Roses ของ The Chainsmokers

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 15:20:03 »
ไอ้ออสสายกลางนี่ไม่แน่จิงนี่หว่า เล่นสายกลางมาตลอด พอใกล้จะถึงยูเทริน ทำไมหักมาซ้ายซะล่ะ แน่จิงก้อย่าหักซ้ายสิฟระ กลางตลอดให้มันสุดๆสิฟระ 555  :-X

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 15:55:49 »
ไอ้ออสสายกลางนี่ไม่แน่จิงนี่หว่า เล่นสายกลางมาตลอด พอใกล้จะถึงยูเทริน ทำไมหักมาซ้ายซะล่ะ แน่จิงก้อย่าหักซ้ายสิฟระ กลางตลอดให้มันสุดๆสิฟระ 555  :-X

สุดท้ายจอดติดไฟแดงคู่กัน ก็ไม่มีอะไรนะครับ

ผมหันไปมองอยากเห็นหน้าคนขับ แต่วีออสฟิล์มดำปี๋เลย

ผมเสียเปรียบ เพราะฟิล์มใสแจ๋วเลยครับ 5555

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 16:31:14 »
ถ้าอยู่แถวๆนิคมจะซึ้งครับ รถบัสผ่าไฟแดงมาเป็นขบวน รถฝั่งไฟเขียวออกไม่ได้ รอจนไฟแดงอีกรอบ  >:(

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 16:36:58 »
ถ้าอยู่แถวๆนิคมจะซึ้งครับ รถบัสผ่าไฟแดงมาเป็นขบวน รถฝั่งไฟเขียวออกไม่ได้ รอจนไฟแดงอีกรอบ  >:(

ที่ผมเจอรถบัส มาเป็นขบวน แล้วก็จะไปแทรกตรงคอสะพาน

แต่คันหัวขบวน เมื่อแทรกเลนได้ เขาจะไม่ไปนะ แต่จะบล็อครถคันอื่นเอาไว้ แล้วปล่อยให้รถในขบวนไปก่อนจนหมด เขาก็จะขับปิดท้ายขบวนครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 16:54:37 »
เคยต้องฝ่าไฟเหลืองบ้างบางครั้ง เนื่องจากดูคันหลังแล้วท่าทางจะไม่เบรคครับ  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ dnu

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 20:02:00 »
คลิปแรก นาทีที่ 2.46 จะสังเกตุเห็นชัดว่า มาสด้าคันที่ฝ่าไฟแดง ทิ้งระยะห่างจากฮอนด้ามาก

ขับเหมือนจะไม่รีบร้อน แต่ฝ่าไฟแดงซะงั้น จะบอกว่าลูกติดพันก็ไม่ได้ เพราะทิ้งระยะห่างจากคันหน้าเยอะเลย

ผมเคยเจอรถที่ขับอย่างมาสด้า หลายครั้ง ผมขับตามหลังเขา
ผมเห็นสัญญานไฟเขียวนับถอยหลัง มีเวลาพอที่จะผ่านไปได้ ถ้าเขาเร่งความเร็วอีกนิด ผมก็กระพริบไฟ เขาก็ไม่เร่ง
สุดท้าย ไฟแดง เขาก็ขับฝ่าไฟแดงไป อย่างในคลิบนี้เลยครับ
ส่วนผมก็ติดไฟแดงเป็นคันแรก แทนที่จะได้ผ่านไฟเขียวเป็นคันสุดท้าย

เป๊ะเลยครับ จังหวัดผมเจอบ่อยมาก ถนนเล็กแซงไม่ได้เลย แต่ต้องขับตามพวกไม่สนคันอื่น แค่ข้าพ้นคนเดียวพอ ขับช้าๆ ทั้งที่ข้างหน้าว่าง กะตัวเองพ้นชิวๆ หน้าเบื่อมาก

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 20:47:23 »
ลองมาดูสามแยกเลี่ยงเมืองฉะเชิงเทรา ช่วงมุ่งหน้าจากบางปะกง จะเลี้ยวไปพนมสารคาม (เส้น 304) เส้นนี้รถเยอะมาก แต่ถนนมันไม่พอจำนวนรถครับ แย่งกันยังกะอะไรดี
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 21:13:04 »
ลองมาดูสามแยกเลี่ยงเมืองฉะเชิงเทรา ช่วงมุ่งหน้าจากบางปะกง จะเลี้ยวไปพนมสารคาม (เส้น 304) เส้นนี้รถเยอะมาก แต่ถนนมันไม่พอจำนวนรถครับ แย่งกันยังกะอะไรดี

เค้าตีเส้นให้เลี้ยวขวา(ไปพนม) ได้แค่ สอง เลน พวกเล่นเปิดเลน 3 , 4 เพิ่มมาอีก เพลีย จริงๆๆๆ  >:( >:( >:( >:( 

จะว่าถนนมันไม่พอก็ไม่ใช่นะ มันมักง่ายไม่รู้จักต่อแถวกันมากกว่า

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 22:00:11 »
เขื่อว่า ทุกคน อยากให้เมืองไทยเจริญ

แต่บางคน ทำแบบที่หลายๆคนบ่นมา

เชื่อได้ว่าเจริญยากอ่ะนะ

เพราะ ประเทศที่เจริญ มักจะมาพร้อมกับคำว่า

วินัย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 03:42:24 »
ถาม จขกท.ครับ ถนนในทั้งสองคลิปนี่แถวไหนฮะ ใช่เส้นเดียวกันมั้ย ผมดูแล้วทำไมมันแคบจังคับในแต่ละเลน ไม่มีช่องให้แซงเลยคับ

555 อารมณ์แบบนี้ น้านๆผมจะเจอทีคับ ตจว. ผมจะหงดหงิดมากถ้าเจอรถแบบนี้ คือทำให้เราพลาดโอกาสไฟเขียวไปเลย ผมทั้งด่าทั้งแช่งอยุ่ในรถถึงไอ้รถเวรนั่น แต่มันไม่รุ้ตัวหรอกว่าเราด่า แค่ระบายอารมเฉยๆ 555

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 09:18:25 »
ไม่มีใครอยากจอดติดไฟแดงหรอกครับ

แต่มันคือความยุติธรรม คือความเท่าเทียมกัน ตาฉันหยุด ตาเธอไป

ถ้าแค่นี้ยังทำไม่ได้ ประเทศไทยจะนับ 1 กันตอนไหน

(อ่าว... นี่ 4.0 แล้วเหรอ)  ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 10:11:14 »
เขื่อว่า ทุกคน อยากให้เมืองไทยเจริญ

แต่บางคน ทำแบบที่หลายๆคนบ่นมา

เชื่อได้ว่าเจริญยากอ่ะนะ

เพราะ ประเทศที่เจริญ มักจะมาพร้อมกับคำว่า

วินัย

โดนจัยยยยย  :-X คนไทยที่ขาดวินัยและความรับผิดชอบมาสุดได้แค่นี้แหละ  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 14:57:15 »
แถวบ้านฝ่าไฟแดงประจำ​ ทั้งรถยนต์​ มอเตอร์ไซค์​
เกิดอุบัติเหตุ​ไม่บ่อย​ แต่เกิดทีหนักเลย​
เหมือนไม่มีกล้อง​ เลยไม่กลัว

ที่จอดรถตามห้าง​ ขับย้อนศร​ ยังไม่แคร์​ฝ่าไฟแดง​เรื่องเล็กๆ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 18:42:57 »
สอบถามจ้า ถ้าขณะกำลังขับผ่านทางร่วมแยกที่มีสัญญาณไฟจราจร เรามีสิทธิ์ที่จะ"บีบแตร"หรือ"กระพริบไฟ" ใส่รถคันหน้า ที่เราเห็นควรแล้วว่าเค้าขับช้าซึ่งเป็นเหตุให้เราซึ่งเป็นผู้ตามหลังอาจไม่ทันสัญญาณไฟเขียวในรอบนั้นๆได้  ?

คหสต.สำหรับผมถ้าคันหน้าเค้าช้า แล้วไปไม่ทันไฟเขียว ก็รอรอบหน้าครับ ผมรอได้  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 01:15:15 »
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 01:34:20 »
555 รู้เลยแยกไร เด็กสงขลารู้จักกันดี

ออฟไลน์ AnUt^_^

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 09:58:22 »
แถวบ้านผม นี่เห็นประจำเห็นจนเบื่อ บางทีจะหยุดไฟแดงยังต้องมองกระจกหลังเลยครับว่าเขาจะหยุดกับเราไหม
เคยไปจังหวังนึง เราหยุดไฟแดงสนิทแล้วซักแป๊บก็โดนชนท้ายเลย ระหว่างรอประกันจึงพบว่า เวลาไฟแดงคนแถวนั้นเขา(ดูจากป้ายทะเบียน)ไม่ค่อยจะหยุดกัน  จะวิ่งต่อกันไปแม้กระทั่งไฟแดงไปแล้ว 

ทุกวันนี้ได้แต่สอนลูกไปในรถครับ ค่อยๆปลูกฝังไป  ซ้ายช้าขวาเร็ว ไฟแดงต้องหยุดอย่าฝ่า อย่าขับย้อนศร 

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:25:59 »
555 รู้เลยแยกไร เด็กสงขลารู้จักกันดี

ใช่ครับ กำลังสร้างสะพานข้ามแยกอภิมหาอลังการ

เว่อร์วังมาก ผมไม่เห็นจังหวัดไหนสร้างแบบนี้นะ เพราะใช้งบเยอะสุด ๆ

งานนี้มีบางคนอิ่มพุงปริเลย ผมหมายถึงผู้รับเหมานะครับ ไม่ใช่ อบจ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:28:17 »
 :-\ :-\ :-\ :-\ :-\