ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำทีครับ Mobilio Minor change VS Toyota Sienta เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 9196 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anakinskywalker

• Newbie
  • *
ต้องการออกรถใหม่ ที่นั่งได้6-7 ที่นั่งครับ แต่ราคาไม่แรงมาก เท่าที่ดูๆก็มีอยู่ 3-4 ตัว Mobilio BRV Ertiga Sienta
-Ertiga ผมชอบข้างในตัวรถมันนะ แต่เรื่องศูนย์บริการน้อยทำให้ไม่มันใจ กับเครื่อง 1.4 แต่ตัวเลขกินน้ำมันกับเยอะที่สุดในกลุ่มซะอย่างนั้น
-BRV ตัวนี้เล็งไว้แต่แรกๆเลย แต่ตัวท๊อป 820000 ดูเหมือนจะมีปัญหาด้านเสียงเข้ารถกับ กลิ่นภายนอกเข้ามาไม่รู้จะแก้ได้หรือยัง

เลยเหลือสองตัวที่ยังลังเล คือ
1. Honda Mobilio (Minor change) รุ่น RS ราคา 763,000 บาท
สัมผัส แอร์ตรงกลาง ของแต่งให้มาเกือบครบแล้ว
ที่สำคัญ รถประกอบไทย มีโรงงานอยู่ที่อยุธยา(มั้ง) แถมโฉมใหม่ดูดีกว่าเดิมเยอะ ข้างในแทบจะก๊อป BRV มาเลย
รถมันก็ดูพอใช้ได้ อัตราเร่งกำลังอะไรก็ดูดี แต่ทำไมขายได้น้อยจัง ยอดขายก่อน MC นี่หลัก 30-60 ต่อเดือน
2. Toyota Sienta รุ่น G ราคา 750,000 บาท
ที่ผมมองรุ่นนี้คือผม มองว่าประตูสไลด์ไฟฟ้า ข้างเดียวก็พอ(ด้านซ้าย) ด้านขวาไม่ได้เปิดบ่อยๆใช้มือดึงเอาก็ได้
รุ่น G สวยน้อยกว่ารุ่นท๊อปพอสมควรไม่มีเส้น LED ไฟหน้า ส่วนเครื่องเสียงก็ได้แค่ วิทยุธรรมดา เล่น CD MP3
ยังดีที่ได้ Sensor ถอยหลังมาให้ แต่มีดีที่การพับเบาะที่ดีกว่ารุ่นอีกมากๆ(แต่ยังสู้ New Freed ไม่ได้ ไม่รู้ Honda จะนำเข้ากลับมาขายหรือเปล่า)
ประกอบ อินโดนิเซีย ต้องนำเข้ามา(แต่ภาษี 0%) กังวลเรื่องอะไหล่กับการซ่อมบำรุง
แต่ยอดขายกลับเยอะสุดในรถประเภทนี้ (600-700) ต่อ เดือน
3.BRV ไม่ทราบว่ารุ่นนี้เขาแก้ปัญหากลิ่นได้หรือยังครับ :'(

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
ผมเลือก Sienta ครับ Mobilioพื้นฐานมันมาจากBrioซึ่งผมไม่ค่อยชัวร์ในเรื่องของตัวถังแข็งแรงเท่าไหร่ ดีไซน์ก็ดูลงตัวสำหรับผมชอบท้ายที่เหมือนstormtrooper และประตูสไลด์สะดวกกว่าครับ เวลาจอดเข้าซองแล้วผู้สูงอายุลุกเข้าออกง่ายกว่า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เซียนต้าครับ  8)

ออฟไลน์ Ryu

• Jr. Member
  • **
ผมเลือก Mobilio ครับรอ The Clip จากพี่เพนและพี่จิมมี่อยู่แล้วก็รอดู Expander ด้วยท่า expander ออกมาไม่โดนก็ออก Mobilio ครับส่วน Sienta ผมตัดทิ้งไปแล้วเพราะท่าเอาต้องเอารุ่น TOP เท่านั้นถึงจะโอแต่ราคาก็แรงไปเยอะครับแถมผมไม่ชอบหน้าตาของมันเลย

ออฟไลน์ Skyforce

ถ้าไม่รีบ รอดู Mitsubishi expander มั้ยครับ เจ็ดที่นั้งเครื่อง 1500
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
ผมเลือกโมบิลโอ้ ครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ผมใช้ทั้ง Mobi และ BRV อีกทั้งยังได้ตอบคำถามของคุณ ไว้ในเว็บต้องห้าม (pan...) แล้วครับผม
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
คหสต . เลือก T ครับ ศูนย์ การเข้าออกที่สะดวกกว่า ราคาถูกกว่า น่าจะตอบโจทย์ได้ครบมากกว่า

ออฟไลน์ Hakosuka

ผมว่า Mobilio ดูน่าสนกว่านะครับ เพราะเบาะแถว 3 นั่งสบายกว่า Sienta มาก

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมชอบประตูสไล้ด์เป็นทุน

ใช้ฮอนด้า ฟรีดอยู่ ผมคงแนะนำโตโยต้า เซียนต้าครับ

^^

• Newbie
  • *
ผมใช้ทั้ง Mobi และ BRV อีกทั้งยังได้ตอบคำถามของคุณ ไว้ในเว็บต้องห้าม (pan...) แล้วครับผม
Mobi นี่มีต่างจาก BRV มากไหมครับ และเสียงเข้ามาเหมือนกันไหมครับ

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
Sienta G ได้ถุงลม 3 ใบเลย เบาะผ้ารุ่น G แอบนั่งสบายกว่าเบาะหนังของรุ่น V ซะอีก ขาดแค่ระบบ Entertainment กล้องมองหลัง เป็นผมเลือก Sienta ครับ Mobilio ดูมันบอบบางเหลือเกิน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เลือก Sienta เพราะประตูสไลด์ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Boyja

ต้องถามตัวเองก่อนเลยครับ จะเอานั่งสบาย หรือ เลือกสะดวกเวลาขึ้น-ลง ส่วนตัวชอบเซียนต้าครับ ชอบประตูสไลด์ พับเบาะเก็บเจ๋งดี แต่มันจะอืดๆ หน่อยนะครับ (เซลล์เรียกรุ่นนนี้ว่ารถอาม่า  ???)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นั่งเต็มขนาดนี้ผมว่าเซียนต้าเหมาะสมกว่า

ออฟไลน์ famicom

• Jr. Member
  • **
ประตูสไลด์กินขาดครับ ขึ้นลงสะดวกมากๆ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Mobi นี่มีต่างจาก BRV มากไหมครับ และเสียงเข้ามาเหมือนกันไหมครับ

เสียงเข้าใกล้เคียงกัน เมื่อวิ่งเกิน 110+ ครับ แต่นานๆไปก็ชิน  :)

ตำแหน่งผู้ขับของ BRV สูงกว่าโมบี้ พวงมาลัยหนัก และเวลาขับรู้สึกแน่นกว่า แต่! อัตราเร่งช้ากว่า และกินน้ำมันมากกว่าอย่างรู้สึกได้

ส่วนเวลาจำเป็นต้องเบรคแรงๆ หรือสาดโค้ง ผมกลับมั่นใจเจ้าโมบี้กว่า
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
มาเชียร์ sienta ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ mod_kun

• Newbie
  • *
เคสเดียวกับผมเลย ผมลังเล Mobilio BRV Sienta สรุปผมเลือก Mobilio ครับ 
BRV ผมมองว่าแพงไป และตอนนี้Mobilio Minor มาก็เหมือน BRV หมดแล้ว รับได้ครับ ผมมองว่าสวยเลยล่ะ(เทียบกับตัวก่อน)
Sienta ไปลองนั่งดู ตำแหน่งนั่งสบายจริง แต่ผมกลับรู้สึกชอบ Mobilio มากกว่า แค่นั้นครับ 55 ที่สำคัญผมก็ว่ามันแพงไป สำหรับคนงบน้อยแบบผม

ออฟไลน์ Mighty-X

Sienta ครับ
แค่ประตูเลื่อนก็กินขาดเเล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าจะไป เซียนต้า เลือก top ไปเลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

เซียนต้าห้ามชน เห็นในคลับ อะไหล่บางชิ้นรอนาน

(ติดสติกเกอร์ด้านหลัง อย่าเข้ามาใกล้อะไหล่รอนาน)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เคสคล้ายๆที่บ้านผมเลย แต่ตอนนั้นดูระหว่าง BRV SV กับ Sienta V (แต่ไปจบกับ HRV) ถ้ารับได้กับหน้าตาอันอวกาศหลุดโลกไปหน่อยของ Sienta ได้ ผมว่าไปหา Sienta ก็ดีนะครับ รุ่น G ก็น่าสนใจ ซื้อมาก็จัดเครื่องเสียงใหม่สักชุด ก็พอแล้วครับ แต่ถ้าอยากได้ครบๆก็ไปตัว Top เลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

• Newbie
  • *
เซียนต้าห้ามชน เห็นในคลับ อะไหล่บางชิ้นรอนาน

(ติดสติกเกอร์ด้านหลัง อย่าเข้ามาใกล้อะไหล่รอนาน)

ผมเคยกังวลเรื่องนี้อยู่แต่เห็นหลายๆคนบอกค่ายโต น่าจะมีอะไหล่เยอะ(มั้ง)