ผู้เขียน หัวข้อ: หัวฉีดจ่ายน้ำมันเกิน แก้ไขยังไงดีครับ  (อ่าน 5659 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• Jr. Member
  • **
เพิ่งเอารถไปเข้าศูนย์มาครับ
รถ Toyota Fortuner ปี 2010 เครื่อง 3000 D4D

รู้สึกว่ารถมีเสียงดังแก๊กๆช่วง1500รอบจะได้ยินชัด
ช่างเลยเสียบคอมแล้วดูค่าหัวฉีด ได้ 0.4  -0.7  -1.9  1.5  ช่างบอกว่ามี2หัวจ่ายเกิน(คือหัวที่มีค่าลบ)
ช่างเลยแนะนำให้ล้างหัวฉีก กับ เปลี่ยนscvวาล์ว ผมลองล้างหัวฉีดไปแล้วรู้สึกว่าเหมือนอาการมันไม่หาย
ถ้าเปลี่ยนscvวาล์วจะหายไหมครับ

อ่านในคลับfortunerเห็นว่าเป็นปัญหาประจำรุ่นที่ใช้scvวาล์วตัวสั้น บางคันเร่งไม่ขึ้น,ดับกลางอากาศ
อาการของผมมันเพิ่งจะเป็นจุดเริ่มต้นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Re: หัวฉีดจ่ายน้ำมันเกิน แก้ไขยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 21:35:07 »
ผมเคยใช้ วีโก้ 3.0 เครื่องตัวเดียวกันปี  2010
เคยเจอ ปัญหาหัวฉีดตอนไมล์ 3 แสน โล
หัวฉีด ทำงานผิดปกติ 1 หัว แล้วลามไปหัวที่สอง สาม ครับ
สุดท้าย ผมส่งเปลี่ยนกับ ศูนย์ นิปปอนเดนโซ่ เอง จบเหมือนกัน
ราคา ถูกกว่าศูนย์ครับ ใช้ได้อีกยาว

เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• Jr. Member
  • **
Re: หัวฉีดจ่ายน้ำมันเกิน แก้ไขยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 22:08:55 »
ผมเคยใช้ วีโก้ 3.0 เครื่องตัวเดียวกันปี  2010
เคยเจอ ปัญหาหัวฉีดตอนไมล์ 3 แสน โล
หัวฉีด ทำงานผิดปกติ 1 หัว แล้วลามไปหัวที่สอง สาม ครับ
สุดท้าย ผมส่งเปลี่ยนกับ ศูนย์ นิปปอนเดนโซ่ เอง จบเหมือนกัน
ราคา ถูกกว่าศูนย์ครับ ใช้ได้อีกยาว

เป็นกำลังใจให้ครับ
รถมีอาการอะไรที่ผิดปกติหรือแปลกไปบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 13:08:37 »
หัวฉีดมีค่าเกิน 1 หัวฉีดมีปัญหาแล้ว ล้างหัวฉีดได้ผลไม่เต็ม 100% ล้างหัวฉีด ทั้ง 4 ตัวเลยหรือป่าว
เช็ค SCVวาล์วก่อน ตัวสั้นหรือตัวยาว
ถ้าเป็น SCVวาล์วเป็นตัวสั้น อาการ เร่งไม่ขึ้นกับดับกลางอากาศ เป็นกันมากครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์