ผู้เขียน หัวข้อ: (รถคันแรก มือใหม่) ระหว่าง Soluna กับ Sunny b14 ปี 2000 เลือกคันไหนดีครับ  (อ่าน 8293 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wanz.st

• Newbie
  • *
ผมสนใจรถมือสอง เพราะไม่ค่อยอยากลงทุนกับรถน้ำมันมาก (เล็งรถ EV Autopilot ไว้ในอนาคต)
แต่มันจำเป็นต้องใช้ เพราะจากบ้านไปมหาลัย ระยะทาง 20 กิโล เส้นทางก็ไม่ค่อยมีขนส่งมวลชนผ่าน ถึงจะมีรถไฟผ่ากลางม. แต่มีจำนวนเที่ยวน้อย เผื่อเวลากลับดึกหรือตกรถ

การใช้งาน หลักๆ ก็ขับไปมหาลัย ไปกลับ 40 กิโล เส้นมอเตอร์เวย์หรืออ่อนนุช
เรียนจบก็ใช้ขับไปทำงาน ระหว่างรอออกรถ EV กะจะใช้ซักอย่างต่ำ 4-5 ปี หรือนานกว่านั้น
ตอนแรกจะเอามอเตอร์ไซค์ แต่นึกสภาพช่วงฝนตกหนักๆ ถนนลื่นๆคงลำบากน่าดู

ตอนนี้เล็ง Nissan Sunny B14 ปี 2000 กับ Soluna หยดน้ำ (หรือรุ่นก่อนหน้าก็ได้)
รุ่นไหนประหยัดกว่า นั่งสบายกว่า
หลักๆก็จากบ้านไปมหาลัย เส้นอ่อนุชหรือมอเตอร์เวย์ชลบุรี ไปกลับประมาณ 40 กิโล ไป ตจว บ้าง เข้าเมืองบ้าง
ใช้ในที่ที่รถไฟฟ้าเข้าไม่ถึงและรถเมล์มีน้อยหรือเลี่ยงการจราจรติดขัด

สต แอบชอบ B14 ปี 2000 มากกว่า เพราะสวยกว่า ไม่ต้องแต่ง แต่ Soluna ต้องแต่งภายใน เปลี่ยนพวงมาลัยเป็น TRD ไมล์ดิจิตอล
ถึงจะดูดี แต่ถ้าแต่งจะสวยกว่า Sunny หน่อย แต่ภายนอก Sunny สวยกว่าหน่อยนึง แต่ Soluna ก็ไม่ขี้เหร่
แต่โตโยต้าจะอุ่นใจกว่า ที่บ้านเคยมีโดเรมอนมือสองสภาพเน่า แต่ยังลากใช้มาได้เกือบยี่สิบปี ค่าซ่อมไม่แพง (ไม่นับตอนที่โดนช่างหลอกตอนซื้อใหม่ๆ)
จนไปประสบอุบัติเหตุเลยเปลี่ยนเป็นวีออส
ได้ยินว่า Soluna ประหยัดพอๆกับ Eco Car และค่าสบำรุงรักษาถูกมาก แต่รุ่นนี้บอดี้หายาก ถ้าไม่นับเรื่องบอดี้ อะไหล่อิ่นๆหายากหรือเปล่าครับ
เช่นระบบช่วงล่าง ดูจากสภาพถนนที่ต้องใช้ คิดว่าอาจจะพลาดขับตกหลุมหนัก มากกว่าไปชน 555
ไม่เคยใช้ Nissan แต่เคยลองขับ นั่งสบายกว่าหลายยี่ห้อ
ค่าบำรุงรักษาหลักๆมีอะไรบ้าง และต้องเตรียมค่าใช้จ่ายอะไรบ้างครับ
เกียร์ AT กับ MT กินน้ำมันต่างกันมากไหม

(อยากได้ AT เพราะมีขับในเมืองบ้าง ไม่ต้องขับ MT ให้ชำนาญ เพราะต่อไปรถไฟฟ้าคงไม่มี MT ให้ใช้ แต่ถ้าต่างกันมาก MT ก็ได้)
และถ้าจะเติม E20 พอไหวไหม ต้องทำอะไรบ้าง

แล้วถ้าเทียบกับ ISUZU TFR รุ่นหน้ายิ้ม อันไหนประหยัดกว่าครับ
หรือมีคันไหนแนะนำลองเสนอมาครับ

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ขอตอบสั้นๆ เล่นรถเก่าขนาดเกิน 15 ปี อยากให้เพิ่มงบอีกนิด ใช้ โซลูน่า วีออส ดีกว่า ปี2003   ดีกว่าครับ ส่วนต่างหลักหมื่น แต่ขับดีปลอดภัยกว่า อะไหล่หาง่ายกว่า
เล่นรถเก่ามากๆ ค่ายอื่นไม่แนะนำเลยครับ toyota ดีสุดละ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

• Newbie
  • *
ขอตอบสั้นๆ เล่นรถเก่าขนาดเกิน 15 ปี อยากให้เพิ่มงบอีกนิด ใช้ โซลูน่า วีออส ดีกว่า ปี2003   ดีกว่าครับ ส่วนต่างหลักหมื่น แต่ขับดีปลอดภัยกว่า อะไหล่หาง่ายกว่า
เล่นรถเก่ามากๆ ค่ายอื่นไม่แนะนำเลยครับ toyota ดีสุดละ

อยากเพิ่มเหมือนกัน แต่เผื่อเก็บตังค์ไม่ทัน
ปล ซื้อสดครับ
ปล2 น้องสาวใช้วีออส Gen2 ครับ เทียบกับ Gen1 และ Soluna อันไหนดีกว่าครับ
ได้ยินว่า Gen1 ดีกว่า Gen2 เรื่องช่วงล่าง

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
ถ้าผมจะบอกว่า Sunny B14 ดีกว่ามากจะเชื่อมั๊ยครับ  E20 ก็เติมได้ ช่วงล่างดี รถแข็งแรง เอาเป็นว่าสามารถเบียดกับกระบะได้  ทั้ง Soluna ทั้ง Vios G1 รถบางเป็นกระดาษ กระป๋องติดเครื่องยนต์ดีๆนี่เอง แตมีดีที่เกียร์-เครื่องทนทานครับ  แต่B14 ก็ทนเช่นกัน สามารถใช้ได้ถึงระยะ 300,000โล ถ้ารถได้รับการดูแลอย่างถูกต้อง อะไหล่ถูกหาง่ายพอๆกับวีออส

B14 เปลี่ยนหัวเทียนเป็น Ruthenium เติม E20 บางจาก จูนองศาจุดระเบิดให้พอดีกับค่าอ็อคเทน วิ่งได้ 13-14 กม./ลิตร ไม่ซดนะครับ โดยเฉพาะถ้าอยูาในสภาพแวดล้อมการใช้งานของ จขกท.

ลืมเซียงกงไปได้เลยครับ อะไหล่ใหม่ถูกๆมีเต็มไปหมด เซียงกงนึกถึงแค่เครื่องกับเกียร์และหม้อลมเบรคพอครับ

Used Car อายุ 17 ปี ยังไงก็ต้องซ่อมก่อนใช้ ไม่งั้นขับไปซ่อมไปแน่นวลลล  อยู่แถวนั้นแนะนำอู่ช่างเต้น กิ่งแก้ว 11/1 ค่าซ่อมหลักร้อยครับ อะไหล่สั่งซื้อได้ตามเน็ตเต็มไปหมด อย่างผ้าเบรคแท้ (OEM) Hitachi Japan 550 บาท/คู่ รุ่นอื่นซื้อได้มั๊ยครับ รุ่นนี้ราคาอะไหล่หลักร้อยเป็นส่วนใหญ่  ต่างจากเมื่อก่อนอะไหล่แพงมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2017, 13:42:45 โดย G.K »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้างบพอก็วีออสตัวแรกนี่แหละครับแต่ถ้าไม่พอก็ลงไปโซลูน่านั่นแหละครับ แต่ จขกท ยังอยู่ในวัยสะรุ่นอยากแนะนำ Civic 3D กับ Nissan NV พวกนี้แต่งขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
ถ้างบพอก็วีออสตัวแรกนี่แหละครับแต่ถ้าไม่พอก็ลงไปโซลูน่านั่นแหละครับ แต่ จขกท ยังอยู่ในวัยสะรุ่นอยากแนะนำ Civic 3D กับ Nissan NV พวกนี้แต่งขึ้น

จขกท เป็นวัยสะรุ่น แต่ชอบรถคนแก่นะ พวก Crown หรือ Teana ทำนองนั้น
จริงๆ Crown รุ่นเก่าราคาไม่แรง แต่ค่าน้ำมันแอบแรง ปาดเหงื่อนิดนึง
กะว่าถ้า EV ออกจะซื้อรถคนแก่ขับ 5555

แต่ก็แอบชอบ 3D เดิมๆนะ สวยดี ส่วน NV นี่ก็โอเค ชอบตัวสุดท้ายที่ใช้แม็ก b14 ปี 2000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2017, 09:06:53 โดย Wanz.st »

• Newbie
  • *
ถ้าผมจะบอกว่า Sunny B14 ดีกว่ามากจะเชื่อมั๊ยครับ  E20 ก็เติมได้ ช่วงล่างดี รถแข็งแรง เอาเป็นว่าสามารถเบียดกับกระบะได้  ทั้ง Soluna ทั้ง Vios G1 รถบางเป็นกระดาษ กระป๋องติดเครื่องยนต์ดีๆนี่เอง แตมีดีที่เกียร์-เครื่องทนทานครับ  แต่B14 ก็ทนเช่นกัน สามารถใช้ได้ถึงระยะ 300,000โล ถ้ารถได้รับการดูแลอย่างถูกต้อง อะไหล่ถูกหาง่ายพอๆกับวีออส

เดี๋ยวมาเพิ่มเติมครับ

เคยนั่งแต่รถแม่เพื่อนสมัยก่อนตอนอนุบาล รถเงียบ ช่วงล่างดี แต่ก็สมัยป้ายแดงนู่น
ตอนนี้ไม่ได้ติดต่อนานมากแล้ว ไม่รู้เป็นอย่างไรบ้าง
ปล น้องขับ Vios G2 รถบางมาก แต่ก็แอบทนดี

สต ชอบดีไซน์ของ b14 ปี 2000 มันคล้าย a32 ดี
แต่อยากทราบเรื่องประหยัดน้ำมัน ได้ข่าวว่า Sunny ซดใช้ได้เลย จริงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ariazero

แอบมาเชียร์ B14 อะไหล่หาง่ายนะครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ seeker

เพิ่มงบไปวีออสบริสนี่ ขับดีกว่า soluna แน่นอน

ผมว่า ev ค่าใช้จ่ายสูง ซ่อมก็สูงนะครับ ยิ่งรอ autopilot ในเมืองไทยอีก 10 ปีจะได้ใช้ไหม

ออฟไลน์ ps000000

B14 ที่บ้านเคยใช้
ถ้ารู้จักอู่ที่คอยวิ่งหาอะไหล่ หรือ วิ่งหาอะไหล่เองเป็นก็พอใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ทั้งคู่ใช้ได้ครับ  ใช้ไปเถอะ  เลือกคันที่ชอบ  อะไหล่ยังมีอีกบาน

ผมใช้   เก่ากว่านี้อีก  ยังทิ้งไม่ลงเลย...

• Newbie
  • *
B14 ที่บ้านเคยใช้
ถ้ารู้จักอู่ที่คอยวิ่งหาอะไหล่ หรือ วิ่งหาอะไหล่เองเป็นก็พอใช้ได้ครับ

สต คิดว่าจะวิ่งหาเองครับ ชอบช๊อปเองมากกว่า
กทม เซียงกงเยอะแยะ ใกล้ๆก็บางนา กม 11 (บางพลี) ไปดูแล้วเยอะพอควร
ถ้าเครื่องเสียงก็วรจักรเลย

เพิ่มงบไปวีออสบริสนี่ ขับดีกว่า soluna แน่นอน

ผมว่า ev ค่าใช้จ่ายสูง ซ่อมก็สูงนะครับ ยิ่งรอ autopilot ในเมืองไทยอีก 10 ปีจะได้ใช้ไหม

ไปเช็คราคามาแล้ว สู้กับกระบะ TFR ได้เลยอ่ะ หรือว่าจะเอากระบะดีครับ จะได้ใช้นานๆหน่อย

ทั้งคู่ใช้ได้ครับ  ใช้ไปเถอะ  เลือกคันที่ชอบ  อะไหล่ยังมีอีกบาน

ผมใช้   เก่ากว่านี้อีก  ยังทิ้งไม่ลงเลย...

จริงๆชอบ B14 ปี 2000 เพราะสวยกว่า
แต่ไม่เคยใช้ Nissan เลย  ที่บ้านใช้แต่โตต้า กับ Isuzu
ส่วนบ้านเพื่อนใช้ฮอนด้า เป็น FC ฮอนด้า มอเตอร์ไซค์ รถยนต์ ฮอนด้าหมด 
แต่มันไม่ใช่แนวผม ผมชอบรถคนแก่ แนวๆ Nissan Toyota Crown นี่แหละ 5555
เพื่อนๆรุ่นใหม่ๆ ใช้ Mazda ซะมาก

ที่ห่วงคือเรื่องซด ได้ข่าวว่าซดเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2017, 09:59:54 โดย Wanz.st »

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
ถ้านั่งสบายผมให้ Sunny ทึกทนพอกัน แต่ราคาค่าซ่อมแอบสูงกว่า soluna นิดหน่อย

ออฟไลน์ ceberos

ผมเชียร์ Altis หน้าหมู ซ่อมโคตรถูกรถเก่าแต่ยังมีอะไหล่เป็นเข่ง ๆ ครับ

• Newbie
  • *
ผมเชียร์ Altis หน้าหมู ซ่อมโคตรถูกรถเก่าแต่ยังมีอะไหล่เป็นเข่ง ๆ ครับ

น่าสนตรงเป็นแท็กซี่  แถวบางพลีเห็นขายราคา 50k เอาไปแต่งเป็นรถบ้านจะคุ้มป่าวหว่า

แต่ขายออกไม่คุ้มแน่ เพราะเป็นแท็กซี่มาก่อน
และ สต ไม่มั่นใจว่าจะขายหรือไม่ เพราะอนาคตยังไม่แน่ เกิดไปอยู่ทาวเฮ้าส์ มีรถใหม่ ที่จอดไม่พอ ไรงี้
แต่ถ้าเอาจริงๆ ถ้าเลิกใช้จริง เอาไปจอดทิ้งไว้ที่บ้าน ตจว ยังจะดีกว่า

ออฟไลน์ redsun

ev อย่าเพิ่งไปสนดีกว่า
ยังไม่รู้ว่าจะเจออะไรข้างหน้า ให้คนที่ยอมทิ้งตังค์ก้อนเล่นไปก่อนครับ

ถ้ามี NISSAN ในใจ
SUNNY นีโอท้ายแตงโม 1.8 ปี 2004 UP ก็น่าสนครับ
แต่รุ่นนี้ประตูหนักครับ (มีคานเหล็กด้านใน) ประตูตกบ่อยไปทำร้านกลอนประตูได้ครับ

SOLUNA VIOS 1.5 ปี 2004 UP
ตัว TOP เบาะหนังแท้ AIRBAG ก็น่าสนใจ
รถทางตรงขับโอเครครับ ตัวเล็กประหยัดน้ำมัน ซ่อมถูกสุดครับ

ALTIS 1.8  VSC ปี 2004 UP ก็น่าสน
ห้องโดยสารใหญ่กว่าเพื่อน ขับไปเรื่อยๆ ไม่เน้นซิ่งครับ

ตาโต MC 1.8 ปี 2000 ก็แจ๋วครับ

แต่รถปีระดับนี้ ราคาระดับนี้ เผื่อตังค์ไว้ดูแลด้วยครับ
หาคนที่ดูเป็นไปดูรถด้วยครับ จะได้ไม่เจ็บหนัก
ได้รถบอดี้สวยๆ สภาพดีๆครับ
ลองนั่ง ลองขับครับ เลือกคันที่ชอบครับ  ::)

ออฟไลน์ SLuang

Sunny B14  เทียบกับ Soluna หยดน้ำ  การซ่อมบำรุง หยดน้ำได้เปรียบกว่า แต่รถยุคนั้น อะไหล่แทบจะแทนกันได้ โดยเฉพาะพวกระบบไฟ หลอดไฟหรี่ หลอดละสิบกว่าบาทก็ใช้ได้  มันน่าคบตรงนี้แหละ  ผมเคยใช้ B11 เครื่อง 1.3 ลิตร เกือบๆ 8 ปี ก็ไม่เคยกินข้าวลิงข้างทาง ขอเพียงดูแลในจุดที่ควรดูแลเป็นใช้ได้    B14 ตอนนี้ก็มีญาติใช้ประจำอยู่ทุกวัน แกบอกตัดใจขายไม่ลง   ถ้าพูดถึงความมั่นใจ ความกว้างขวางโอ่อ่า ความแน่นหนา มั่นคงในยามขับ หยดน้ำ แพ้  B14  ห่างครับ เรียกว่ารถคนละคลาสเลย  ประมาณ B-Seg เทียบกับ C-Seg
จริงๆ นิสสันรุ่นนี้ ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้แบบจบๆ นะครับ ไม่มีอะไรยุ่งยากหรือซับซ้อน ถ้าสภาพเครื่องปั๋งๆ ก็ประหยัดระดับ 10-13 โลลิตรสบายๆ

สองตัวนี้เอาจริงๆ  ผมเชียร์ Sunny B14 นะ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

น่าสนตรงเป็นแท็กซี่  แถวบางพลีเห็นขายราคา 50k เอาไปแต่งเป็นรถบ้านจะคุ้มป่าวหว่า

แต่ขายออกไม่คุ้มแน่ เพราะเป็นแท็กซี่มาก่อน
และ สต ไม่มั่นใจว่าจะขายหรือไม่ เพราะอนาคตยังไม่แน่ เกิดไปอยู่ทาวเฮ้าส์ มีรถใหม่ ที่จอดไม่พอ ไรงี้
แต่ถ้าเอาจริงๆ ถ้าเลิกใช้จริง เอาไปจอดทิ้งไว้ที่บ้าน ตจว ยังจะดีกว่า

50k ถ้าประเมินอะไรเป็น รู้แหล่งอะหลั่ย ก็น่าลองนะ
ถ้าอยากขายหลังจากนี้ 50k นี่ก็ราคาติดฟลอร์แล้วนะ ฮา

เชื่อว่าก็ขายได้พอๆกะตอนซื้อมาหละครับ
ถือว่าเสียค่าปรับปรุงเป็นค่าใช้งาน

soluna ไม่แนะนำเลย เคยเห็นสภาพตั้งแต่ป้ายแดงไม่กี่ปีนู่นเสียนั่นเสีย ก็รถ eco ยุคทดลอง
สู้ถอยไปกลับ สามห่วง โดเรม่อน ตองหนึ่ง ยังดีกว่า
ไม่ก็ไปวีออสเจนแรกเลย
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

• Newbie
  • *

50k ถ้าประเมินอะไรเป็น รู้แหล่งอะหลั่ย ก็น่าลองนะ
ถ้าอยากขายหลังจากนี้ 50k นี่ก็ราคาติดฟลอร์แล้วนะ ฮา

เชื่อว่าก็ขายได้พอๆกะตอนซื้อมาหละครับ
ถือว่าเสียค่าปรับปรุงเป็นค่าใช้งาน

soluna ไม่แนะนำเลย เคยเห็นสภาพตั้งแต่ป้ายแดงไม่กี่ปีนู่นเสียนั่นเสีย ก็รถ eco ยุคทดลอง
สู้ถอยไปกลับ สามห่วง โดเรม่อน ตองหนึ่ง ยังดีกว่า
ไม่ก็ไปวีออสเจนแรกเลย

งั้น Altis  ก็น่าสนใจ
คิดว่าสิ่งที่ควรดูอีกอย่างคือประตูกับฝาท้าย รู้สึกว่า Altis ที่เป้นแท็กซี่หลายคัน ประตูกับฝาท้ายไม่ไหวเลย หลายมือหลายเท้า ถ้าประตูห้อย ฝาท้ายหลวม นี่ซ่อมแพงป่าวอ่ะ

ส่วนโดเรม่อนกลายเป็นรถคลาสสิคแล้ว น่าจะซ่อมแพง แต่ไม่น่าจะโหดมาก
ที่บ้านเคยใช้ ได้สภาพเน่าๆ เลย จำได้ว่าเปลี่ยนจากเครื่องคาบูเป็นหัวฉีด แต่ตอนนี้ขายซากไปแล้ว เพราะโดนชน
ev อย่าเพิ่งไปสนดีกว่า
ยังไม่รู้ว่าจะเจออะไรข้างหน้า ให้คนที่ยอมทิ้งตังค์ก้อนเล่นไปก่อนครับ

ถ้ามี NISSAN ในใจ
SUNNY นีโอท้ายแตงโม 1.8 ปี 2004 UP ก็น่าสนครับ
แต่รุ่นนี้ประตูหนักครับ (มีคานเหล็กด้านใน) ประตูตกบ่อยไปทำร้านกลอนประตูได้ครับ

SOLUNA VIOS 1.5 ปี 2004 UP
ตัว TOP เบาะหนังแท้ AIRBAG ก็น่าสนใจ
รถทางตรงขับโอเครครับ ตัวเล็กประหยัดน้ำมัน ซ่อมถูกสุดครับ

ALTIS 1.8  VSC ปี 2004 UP ก็น่าสน
ห้องโดยสารใหญ่กว่าเพื่อน ขับไปเรื่อยๆ ไม่เน้นซิ่งครับ

ตาโต MC 1.8 ปี 2000 ก็แจ๋วครับ

แต่รถปีระดับนี้ ราคาระดับนี้ เผื่อตังค์ไว้ดูแลด้วยครับ
หาคนที่ดูเป็นไปดูรถด้วยครับ จะได้ไม่เจ็บหนัก
ได้รถบอดี้สวยๆ สภาพดีๆครับ
ลองนั่ง ลองขับครับ เลือกคันที่ชอบครับ  ::)

Neo ท้ายแตงโม เห็นเขาว่าซดเหมือนกัน อาจจะเป็นเพราะคานประตูมั้ง หนักจนประตูห้อยเลย
แต่ถ้าเกิน 120-150k ผมเล็งกระบะไว้อ่ะ พวก Isuzu Vega หรือ Rodeo จะได้ใช้นานๆ เพราะอนาคตทำงานต้องมีไปเที่ยว ตจว บ้างหล่ะ
หรือพวก Cefiro a32 น่าสนหรือเปล่าอ่ะ ผมชอบดีไซน์สวยดี แต่กลัวซดน้ำมัน

ออฟไลน์ oun

• Full Member
soluna ตัวแรก
3เดือนก่อนผมซื้อมาใช้ราวๆเดือนนึง เพราะรถที่ใช้ประจำเข้าอู่อยู่ จับมาราคา 65,000 ใช้1เดือน แล้วขายไป 65,000 เท่าเดิม รถใช้ดีครับ ช่วงล่างนิ่มๆย้วยๆ เร่งอืดๆหน่อย ขับไม่เร็วมากก็พอได้ ปัญหาใหญ่ๆไม่ค่อยมีเพราะระบบไม่มีอะไรซับซ้อน ที่เจอกันก็ลิ้นปีกผีเสื้อครับ จะทำให้รอบเดินเบาต่ำไม่นิ่ง แล้วรถสั่น เอามาใช้งานผมว่าสบายๆ ส่วน sunny เวลาไปดูรถแนะนำไปดูตอนเครื่องยังเย็นแบบยังไม่ได้สตาร์ทในวันนั้น สตาร์ทแล้วเข้าเกียร์ D ต้องไม่มีอาการรอเป็นวินาทีรถจึงขยับ ลองดูครับ

ออฟไลน์ redsun

หรือพวก Cefiro a32 น่าสนหรือเปล่าอ่ะ ผมชอบดีไซน์สวยดี แต่กลัวซดน้ำมัน

>>
ซดแน่นอนครับ
ค่าดูแลก็แพงกว่ารถเล็กครับ
พวกระบบแอร์ ระบบระบายความร้อนต้องดูแลถึงครับ

ปล.
ผมชอบ A32 รุ่นปีกนก ปี2001 สีทอง (แท้เดิม)
เป็นการส่วนตัวนะครับ ผมว่ามันสวยงามครับ

ออฟไลน์ Pattarachai

• **
รถไฟผ่ากลางม. คากว่าน่าจะเรียนที่ลาดกระบัง (เดาเอานะครับ) ถ้าเทียบระหว่าง sunny b14 กับ soluna ผมไป sunny ครับเพราะรถใหญ่กว่า ขับสบายกว่า เรื่องอัตราสิ้นเปลืองนั่นเก่าขนาดนั้นกินพอ ๆ กันนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ gofiro

• **
ขอตอบนอกประเด็นนะครับ Eco Car มือหนึ่งดีกว่าครับ หรือ มือสองก็ได้ ราคาไม่น่าแรง รถปีใหม่ ๆ ไม่ต้องกังวล

เรื่องการบำรุงรักษา เอามาใช้งานช่วงเรียนก่อนระยะนึง

ออฟไลน์ Tan Int

Sunny นั่งสบายกว่าชัดเจนครับ Soluna เบาะแข็ง รถบาง ขับยาวๆเร็วๆเหนื่อย
B14 ระวังอะไหล่บางตัวแช่นแอร์โฟลว์หายากมาก(แต่ไม่ซวยจริงมันก็ไม่เสียนะ)

เดาว่างบมีประมาณหนึ่งแสน ในราคานี้ถ้าโอเคสุดคงไฮทอร์ก ตัวรถเป็นกลางดี ไม่ได้ขับดีเด่นแต่มั่นใจได้ว่าเสียไหนซ่อมนั่นได้
รองลงมาก็แลนเซอร์ท้ายเบนซ์ และตาโต ตาโตราคาจะแรงกว่าเพื่อนถ้าปีเท่าๆกัน อะไหล่เครื่องตัววีเทคไม่ได้หาง่ายแล้ว
แนะนำเผื่อค่าซ่อมไว้ 2-3 หมื่นถ้าอยากได้รถที่ใช้ดีไม่มีปัญหาอะไรเลย และใช้ยาวในระยะ 4-5 ปีครับ

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

อีก 5 ปี  EV+Autopilot โอกาสจะมายังน้อยครับ ดังนั้นใช้รถน่าจะเกิน 5 ปี

เก็บเงินก่อนนิดนึงดีไหม ? แล้วหารุ่นที่ใหม่กว่านี้หน่อยนึงจะดีกว่าไหม ?  ถ้าจำเป็นต้องซื้อช่วงนี้จริง ๆ คหสต. เลือก B14 ขับสบายกว่าเยอะ ช่วงล่างแน่นดีกว่ามาก กว้างกว่า
นุ่มกว่ามาก ๆ อะไหล่พื้นฐานหาง่ายพอ ๆ กัน แท้ เทียบ มีหมด แล้วค่อนข้างที่จะไม่จุกจิก

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
น่าจะหารถอายุไม่เกิน 10 ปีครับ
เก่าไป เบาะยุบตัวแล้วอะไรแบบนี้ พลาสติกขึ้นรา เชื้อโรคฝังมา
กับท่อแอร์อะไรแบบนี้
น่าเลือกพวก Eco car นะครับ เพราะท่าทางใจชอบทางประหยัดๆ น้ำมัน

• Newbie
  • *
น่าจะหารถอายุไม่เกิน 10 ปีครับ
เก่าไป เบาะยุบตัวแล้วอะไรแบบนี้ พลาสติกขึ้นรา เชื้อโรคฝังมา
กับท่อแอร์อะไรแบบนี้
น่าเลือกพวก Eco car นะครับ เพราะท่าทางใจชอบทางประหยัดๆ น้ำมัน

อีโค่มือสองก็ทะลุสองแสนอ่ะ ไม่ไหวๆ
ส่วนเฃื้อราไม่ค่อยกังวล ป.อ.40 113 สกปรกกว่าเยอะ ยังนั่งชิลๆเลย 5555 ถ้ากังวลก็ซื้อเครื่องฟอกพลาสม่าคลัสเตอร์
กังวลเรื่องรถติดที่ศรีกับรามมากกว่า

อีก 5 ปี  EV+Autopilot โอกาสจะมายังน้อยครับ ดังนั้นใช้รถน่าจะเกิน 5 ปี

เก็บเงินก่อนนิดนึงดีไหม ? แล้วหารุ่นที่ใหม่กว่านี้หน่อยนึงจะดีกว่าไหม ?  ถ้าจำเป็นต้องซื้อช่วงนี้จริง ๆ คหสต. เลือก B14 ขับสบายกว่าเยอะ ช่วงล่างแน่นดีกว่ามาก กว้างกว่า
นุ่มกว่ามาก ๆ อะไหล่พื้นฐานหาง่ายพอ ๆ กัน แท้ เทียบ มีหมด แล้วค่อนข้างที่จะไม่จุกจิก

สต แอบอยากออกรถ เพราะเร็วๆนี้ บ้านผมถูกไซต์งานรถไฟฟ้าล้อมไว้หมดแล้ว มีทางเดียวคือ ออกทางสวนสน ทะลุ กกท5 แล้วออกมอเตอร์เวย์

แต่ถ้านั่งรถตู้ ต้องไปติดแหง่กที่ศรีนครินทร์ กว่าจะหลุดออกมาได้ OMG ไม่ต้องทำมาหากินพอดี
นั่งแท็กซี่ทุกวันก็ไม่ไหว ถ้าไปต่อรถไฟหรือรถเมล์อ่อนนุชต้องไปยูเทรินไกล
คงจะติดแหง่กไปอย่างนี้ 5 ปี นอกจากรถตู้จะเปลี่ยนเส้นทางไม่เข้าศรี แบบรถตู้งามวงวานที่เลี่ยงพหลโยธิน ซึ่ง 50/50

จะออกมอเตอร์ไซต์ ถนนอ่อนนุชก็ไม่ค่อยดี เสี่ยงมาก ไกลไปกลัวไข่ดันซะก่อน ฮ่าๆๆ

ขอตอบนอกประเด็นนะครับ Eco Car มือหนึ่งดีกว่าครับ หรือ มือสองก็ได้ ราคาไม่น่าแรง รถปีใหม่ ๆ ไม่ต้องกังวล

เรื่องการบำรุงรักษา เอามาใช้งานช่วงเรียนก่อนระยะนึง
มือหนึ่งคงไม่ไหวอ่ะ แต่มือสองถ้าไหวก็มีแต่ Almera นี่แหละ แสนปลายๆ สภาพไม่รู้เป็นไงบ้าง เคยเห็นแว็บๆ
ส่วนมิราจเบาะไม่ดีเท่าไหร่ ซิตี้ วีออส ยาริสอย่าไปดูเลย

อีกช้อยส์คือกระบะ อยากได้กระบะมากกว่า เพราะถนนเมืองไทยก็ นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2017, 23:47:22 โดย Wanz.st »

ออฟไลน์ recycleman

เพิ่มงบอีกนิด(ย้ำว่าอีกนิดจริงๆ)เล่น corona exsior ตัว1.6 ดีกว่าไหมครับ

ขับโอเคกว่า2ตัวนั้นแน่ๆ อุปกรณ์ความปลอดภัยโอเค เครื่อง4a ดูแลรักษาง่ายๆ ไม่จุกจิก ช่างที่ไหนก็ซ่อมเป็นซ่อมจบ

เท่าที่เห็นในตลาดก็มีหลักหมื่นปลายๆสภาพโอเคเลย พยายามหาท่ี่ยังไม่ติดแก๊สจะดีที่สุด ถ้าอยากใช้แก๊สเอามาติดเองสบายใจกว่าครับ

• Newbie
  • *
เพิ่มงบอีกนิด(ย้ำว่าอีกนิดจริงๆ)เล่น corona exsior ตัว1.6 ดีกว่าไหมครับ

ขับโอเคกว่า2ตัวนั้นแน่ๆ อุปกรณ์ความปลอดภัยโอเค เครื่อง4a ดูแลรักษาง่ายๆ ไม่จุกจิก ช่างที่ไหนก็ซ่อมเป็นซ่อมจบ

เท่าที่เห็นในตลาดก็มีหลักหมื่นปลายๆสภาพโอเคเลย พยายามหาท่ี่ยังไม่ติดแก๊สจะดีที่สุด ถ้าอยากใช้แก๊สเอามาติดเองสบายใจกว่าครับ

ขอดูแปปนึงครับ

สต ไม่นิยมแก๊ส ถ้าน้ำมันไม่ทะลุ 40/ลิตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2017, 23:35:50 โดย Wanz.st »

ออฟไลน์ sakchai99

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์วิ่งเส้นอ่อนนุช มอเตอร์ไซน่ากลัวครับ จะโดนรถแดง รถสิบล้อบี้เอา  รถยนต์จะไปสะดวกกว่าครับ(ขึ้นมอเตอร์เวย์ไป)

รุ่นรถเลือกตามงบเลยครับ ส่วนค่าน้ำมันผมขับรถเก่าๆเครื่องคาร์บู เติมแก๊ส95 ตกวีคละ 7-800 (จากลำสาลีไปพระจอมลาดกระบัง)