ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องหน้ารถวิดิโอขาดเป็นช่วงๆ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 4272 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ใช้ Xiaomi Yi Dashcam ใส่เม็ม Sandisk 32 Gb คลาส10 เอามาดูไฟล์ภาพต่อเนื่องเป็นปกติแต่ถ้าขึ้นไฟล์ใหม่วิดิโอเหมือนไม่ได้บันทึกไปช่วงเวลานึงประมาณ 10-20 วิ แต่ไม่ได้เป็นทุกรอยต่อไฟล์ มันเหมือนจะสุ่มๆ ข้ามบางช่วงไปอ่ะครับ ปัญหาเกิดจากอะไรครับ ขอบคุณครับ

-คิดว่าไม่ใช่การ์ดเสีย ถ้าการ์ดเสียภาพน่าจะสะดุดกระตุก แต่นี่เหมือนมันขาดไปช่วงนึงเลยครับเวลาขึ้นไฟล์ใหม่ แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2017, 18:43:52 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
ลองใช้ฟังก์ชั่นฟอร์แมตการ์ดจากพีซีก่อน แล้วนำไปฟอร์แมตซ้ำในกล้องก่อนใช้งานอีกที
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ลองใช้ฟังก์ชั่นฟอร์แมตการ์ดจากพีซีก่อน แล้วนำไปฟอร์แมตซ้ำในกล้องก่อนใช้งานอีกที

ผมแนะนำให้ format ด้วย SD Formatter จากหน่วยงานกำหนดมาตรฐาน SD เลยครับ
https://www.sdcard.org/downloads/formatter_4/
ถ้าสั่ง format ปกติทั่วไปอาจทำให้อายุใช้งานสั้นลง แต่ถ้าผ่านโปรแกรมนี้ตัวโปรแกรมจะสั่งให้ format ด้วยเทคนิคของชิปในตัวการ์ดเอง

กับอีกอย่างคือลอง factory reset ดูซักรอบ ถ้ายังไม่หายอีกก็ลองเช็ค firmware ดูว่าเขามีอัพเดทแก้ปัญหาอะไรหรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2017, 19:19:45 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ขอบคุณครับ จะลองทำดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ครับ ถามจขกท.มันชัดแบบในยูทูปเปล่า

ของผมไม่ขนาดนั้น แต่ก็ชัดดีในระดับราคานี้(ปรับ 1290)

ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ครับ ถามจขกท.มันชัดแบบในยูทูปเปล่า

ของผมไม่ขนาดนั้น แต่ก็ชัดดีในระดับราคานี้(ปรับ 1290)

กลางวันมันก็ชัดปกติเหมือนใน youtube ครับ แต่ถ้าเป็นกลางคืนใน youtube นี่ดีมาก แต่ของผม noise เต็มเลย และขอบภาพมีม่วงๆ เต็มเลยครับ ลองอัพ fw ละดีขึ้นนะครับ แต่ยังไม่เหมือนใน youtube อยู่ดีครับ

อันนี้จากกล้องหน้ารถผมครับ ก่อนอัพ fw ขอบม่วงมากๆครับ อัพละดีขึ้นหน่อย

ของใน youtube ดีมากครับ ไม่มี noise หรือขอบม่วงเลย หรือเรามันของปลอม 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 00:09:34 โดย The Mechanics of Emotions »

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
ผมใช้ proof ก็เป็น คือภาพและเสียงมันจะค้างๆไปสัก 10 วิ จากนั้นก็ปกติ จะสุ่มเป็นครับไม่ใช่ทุกไฟล์ เป็นมาตั้งแต่แรก จนตอนนี้จะ 2 ปีแล้วก็เป็นอยู่

ออฟไลน์ Devil13

การ์ดดีครับ
เดาว่าน่าจากตัวกล้อง อาจต้องลองการ์ดอื่นมาใส่ดูครับ

ออฟไลน์ cadherin

กลางวันมันก็ชัดปกติเหมือนใน youtube ครับ แต่ถ้าเป็นกลางคืนใน youtube นี่ดีมาก แต่ของผม noise เต็มเลย และขอบภาพมีม่วงๆ เต็มเลยครับ ลองอัพ fw ละดีขึ้นนะครับ แต่ยังไม่เหมือนใน youtube อยู่ดีครับ

อันนี้จากกล้องหน้ารถผมครับ ก่อนอัพ fw ขอบม่วงมากๆครับ อัพละดีขึ้นหน่อย

ของใน youtube ดีมากครับ ไม่มี noise หรือขอบม่วงเลย หรือเรามันของปลอม 555

ของ​ผม​ถ้าดูออกจอใหญ่​ ภาพแตกชัดเจน​ ไม่เหมือนที่โฆษณา​เลย​ แต่ได้มาถูกเลยไม่คิดอะไรมาก

https://goo.gl/photos/Qwd2BQU99iGNMhzf8

ออฟไลน์ aobness

เคยเป็ยคับมั่วไปหมด สรุปเปลี่ยนตัวใหม่ เน้นประกันนานๆผมจอดตากแดดพวกนี้เสียเอ๋อไวมาก

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
Re: กล้องหน้ารถวิดิโอขาดเป็นช่วงๆ เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 09:51:02 »
ไปที่ฟังก์ชั่นตรวจจับการเคลื่อนไหวแล้วปิดหรือ Disable ครับ

ถ้าเปิดไว้มันจะบันทึกแยกเป็นไฟล์ตามการเคลื่อนไหวที่กล้องตรวจจับได้

ถ้าปิดมันจะบันทึกตามที่เรากำหนดไว้ เช่น 2 นาที 1 ไฟล์, 3 นาที 1 ไฟล์, 5 นาที 1 ไฟล์ เป็นต้น

ออฟไลน์ SLuang

Re: กล้องหน้ารถวิดิโอขาดเป็นช่วงๆ เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 10:24:40 »
ผมว่ามันที่ความเอ๋อของตัวกล้อง
เพราะ จขกท. บอกเป็นที่รอยต่อไฟล์
นั่นแสดงว่า RAM มีปัญหาหรือกล้องทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพ
ปกติช่วงที่ตัดไฟล์ (ทุกๆ x นาที) มันจะเก็บไฟล์ที่ RAM ของกล้องรอไว้ ก่อนจะบันทึกลงใน ROM (SD-Card)
กล้องมีราคาปัญหาเหล่านี้จะไม่มีครับ
แต่กล้องราคาประหยัด จะมีกระตุกช่วงรอยต่อไฟล์

เบื้องต้นลองรีเซตการตั้งค่ากล้องกลับไปเป็นค่าโรงงานดูก่อนครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 10:40:54 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองลง fw กล้องใหม่และ format การ์ดดูครับ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 13:11:46 »
เอ้ ผมว่า หลายท่าน น่าจะเคยได้อ่านเจอว่า
ไม่แนะนำให้ใช้ Microsd Sandisk
หลายบริษัทกล้อง หลายฟอรัมในต่างประเทศ หลายเว็บขายกล้องไทย ก็แจ้งไว้หลายเจ้า

และ แนะนำให้ใช้ Transcend เป็นอันดับ 1
ต่อมา Lexar , Samsung ส่วน Kingston ต้องเป็นของแท้เท่านั้้น

และ ควรเป็น Class10 แบบ 80MB/s ขึ้นไป

จึงจะทำให้การบันทึกไม่หลุดเป็นช่วงๆ

yi ผมซื้อมานานแล้ว
ก็เป็นอย่างนี้ กลางวันชัด  กลางคืน noise ตรึม เร่ง iso เยอะ ให้ภาพสว่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 13:18:45 โดย peterW »

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 18:09:28 »
เอ้ ผมว่า หลายท่าน น่าจะเคยได้อ่านเจอว่า
ไม่แนะนำให้ใช้ Microsd Sandisk
หลายบริษัทกล้อง หลายฟอรัมในต่างประเทศ หลายเว็บขายกล้องไทย ก็แจ้งไว้หลายเจ้า

พอมีข้อมูลเพิ่มหรือไม่ครับว่าเพราะอะไร Sandisk ถึงไม่แนะนำให้ใช้
ผมเองก็เคยอ่านเจอมาในเว็บร้านขายกล้องร้านนึงเหมือนกัน แต่เขาก็ไม่ได้บอกเหตุผลลึกๆ บอกแค่ว่าในช่วงหลังๆ อยู่ๆ ก็ทำให้กล้องค้าง หรือบันทึกภาพไม่ได้

ส่วนตัวผมเองก็มีใช้ทั้ง Sandisk Ultra ตัวเทาแดง และ Transcend ตัวดำแดง
โดย Sandisk ใส่กับ Vicovation Marcus 4 ซึ่งตอนนี้ก็อายุ 3 ปี
ส่วน Transcend ใส่กับ  Vicovation Marcus 3 ตอนนี้ก็อายุ 1 ปีกว่าๆ เกือบ 2 ปีได้แล้วมั้ง
ทั้ง 2 ตัวนี้ก็ปกติดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 20:41:27 »

ของผมกลางคืนเหมือนคลิปล่างเลยครับ เผลอๆจะชัดกว่าหน่อยๆ
สงสัยต้องเคลมแล้ว ของ จขกท