ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมหลายคนไม่ชอบเติมน้ำมันที่ปั้มแห่งชาติไม่ดี หรือ คิดไปเอง  (อ่าน 16971 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ทำไมหลายคนไม่ชอบเติมน้ำมันที่ปั้มแห่งชาติ
เหตุผล คืออะไรบ้างครับ
ไม่ดี หรือ คิดไปเอง

ขอความรู้ จากผู้ที่ทำงาน ในวงการ น้ำมันหน่อย ว่า หากไม่ดีต่างกันยังไง
ถ้าเติม ข้ามค่ายยัง พอรับได้เช่น ปั้มแห่งชาติ ไป ปั้มหอย

แต่บางคนบอก ปั้มแห่ง ชาติ ไป ปั้มในเครือ บอกดีกว่า อันนี้งง ทั้งที่ผลิตที่เดียวกัน

MacH1

• บุคคลทั่วไป
มันหา 95 เติมยากครับ ผมเลยเข้าแต่ Susco กับ PT

ออฟไลน์ Mike

ต่างกันที่ Addictive ของใครของมัน มากน้อยตามสูตร มีพี่ในคลับซู เคยบอกไว้

โรงกลั่นที่นึกออก PTT, Esso, SRPC, IRPC, TOP etc.
แต่ละปั้ม จะเลือกลดต้นทุนขนส่ง เลือกโรงกลั่นที่ใกล้ มีทั้งขนทางเรือ รถ ท่อ รถไฟ (แต่เติม  Addictive ตอนไหนผมไม่รู้) ภาคเหนือจะมีคลังรวม แถวๆปทุม

ปั้มยี่ห้อเดียวหันคนละเขต ก็ได้น้ำมันมาจากคนละโรงกลั่น

รอผู้รู้ลึกมาเสริม
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ GOBBS

ผมมีบัตรบางจาก 555
เอาเฉพาะที่เติมนะครับ ดีเซลบางจากกับ MZ2
คือ ตอนนั้น บางจากออก ไฮดีเซล ยูโร(4หรือ5 หว่า จำไม่ได้) แล้วบอกว่าเป็นพรีเมียมแต่ไม่เพิ่มราคา
แต่ ปอ ขายตัวธรรมดา(ตอนนั้น) ราคาเท่าตัวไฮของบางจาก แล้วปอมีตัวไฮอีกตัว ราคาเท่าตัวไฮนอก
ผมก็เติมบางจากสิครับ เน้นถูกแต่คุณภาพไม่แย่ ใช้มาแทบจะยี่ห้อเดียว(ถ้าไม่อับจนหาปั้มไม่ได้จริงๆ) ก็ OK. นะ รถยังไม่มีปัญหาDPF(อย่ามีเลยนะ) ช่วยชาติใช้น้ำมันไทย555
แต่เคยใช้ยี่ห้อ ปอ หอย ดาว ก็ไม่รู้สึกอะไรนะครับ ... ผมขับแบบคนปกติหนะ คนอื่นอาจจะเก่งกว่าผมจนแยกได้หนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

พูดถึงเรื่องนี้.....แต่ก่อนเติมปั๊ม ป แล้วตอนนี้ลองเปลี่ยนมาเติมปั๊มหอยดู ถ้าเหยียบแล้วรู้สึกว่าของหอยวิ่งดีกว่านิดๆครับ
ให้พ่อลองขับดูก็รู้สึกเหมือนกัน แสดงว่ามี % สูง ที่ไม่ได้อุปทานไปเองคนเดียว
แต่มันก็หน่อยๆอะครับ ถ้าคนขับแบบชาวบ้านๆคงไม่รู้สึก

ปล. ที่ลองคือโซฮอลล์ 95 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2017, 16:52:24 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ sukhontha

น้ำมันแทบทุกแบรนด์  เกิน 90/100  กลั่นในไทย  ทุกโรงกลั่นในไทย มี ปตท.ถือหุ้น  มากบ้างน้อยบ้าง

ดังนั้นเบส  เหมือนกัน

ขั้นต่อมาก่อนที่จะเข้าปั๊ม  รถน้ำมันเข้าไปโหลด  ตรงนี้เขาจะใช้สารแต่งเติมของตัวเองผสมเข้าไป  ของใครของมัน  ปัจจุบันกดจากคอมฯ...

ส่วนความเชื่อถือในแบรนด์  อยู่ที่คน

ผมเองก็ไม่ได้ใช้ ปตท.เช่นกัน  แต่ไปช่วยบางจากแทน  เนื่องจาก  ปตท.มีคนช่วยเยอะอยู่แล้ว  (มั้ง)

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
เพราะบางจากกับ shell แจกน้ำดื่มประจำ

ออนไลน์ PAN

ผมเติมบางจากกับcaltex ชอบบางจากที่แจกน้ำขวดใหญ่ตลอดและเติมแล้วรถไม่สั่นเหมือนปตท. ส่วนcaltexชอบเพราะสารเติมแต่งน้ำมันเค้าทำให้รถพุ่งและเครื่องลื่นสั่นน้อยสุด คหสต. (รถผมจะสังเกตการสั่นได้ชัดมากเพราะมัน5สูบ)

ออฟไลน์ CNX

ไม่แวะเยี่ยว ก็แวะถ่ายครับ
ซื้อของ 7-11 เท่านั้น

น้ำมัน ชอบเติมค่ายรอง กระจายรายได้
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ps000000

เติมที่เป็นทางผ่าน บังเอิญเป็นยี่ห้อนี้พอดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคยเติมแล้วมันอืดกว่าปกติ ไม่ได้คิดไปเอง เพราะใช้รถทุกวัน
เป็นครั้งเดียวเลย แต่ทำไมปั้มอื่นไม่เคยเป็น หลังจากนั้นก็เติมบ้างแต่ไม่บ่อยก็ไม่เป็น

ออฟไลน์ Fly to dream

เติมเพราะบัตรสะสมแต้มอยู่แล้วทั้ง ปตท ทั้ง บางจาก เติมเชลล์บางครั้ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pongsak_877

ดีเซล เติมแล้วอืดเหลือเกิน ระยะทางก็ได้น้อยกว่าชาวบ้าน

เทียบกับเชล เต็มถังเชลวิ่งได้ระยะทางมากกว่า

ออฟไลน์ SM.

ผมเติม shell เพราะเติมเสร็จ ขับไปอีกหน่อยก็เข้าบ้านแล้ว

กับ esso เพราะอยู่แถว รร ลูก แถมแจกน้ำดื่มขวดใหญ่ด้วย

สรุป ผมเน้นสะดวกครับ

ออฟไลน์ peterW

เติมแล้ว เหมือนเครื่องมันเร่งแล้วตื้อๆ

แต่พอรอบต่อไป เติมบางจาก เฮ้ย แรงเหมือนเดิมละ

คิดไปเองหรือเปล่า ไม่รู้  ลองพยายามหลายครั้ง ก็ได้ผลแบบเดิม

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
ส่วนตัวผมเติม ดาว กะ เสือ เพราะเติมแล้วรู้สึกสบายใจกว่า แค่นั้นเองครับ  ::)

ออฟไลน์ bravo

โรงกลั่นน้ํามนในประเทศไทย
๑. บริษัท ไทยออยล์จํากัด (มหาชน) (TOP)  ผู้ถือหุ้นใหญ่อันดับ 1 บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน)
๒. บริษัท พที ทีีโกลบอล เคมิคอล จํากัด (มหาชน) (PTTGC)  ผู้ถือหุ้นใหญ่อันดับ 1บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน)
๓. บริษัท สตาร์ปิโตรเลียม รีไฟน์นิ่ง จํากัด (SPRC)  ผู้ถือหุ้นใหญ่อันดับ 1CHEVRON SOUTH ASIA HOLDINGS PTE LTD , ผู้ถือหุ้นใหญ่อันดับ 3 บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน)
๔ บริษัท บางจากปิโตรเลียม จํากัด (มหาชน) (BCP)  ผู้ถือหุ้นใหญ่อันดับ 1สำนักงานประกันสังคม
๕. บริษัท ไออาร์พีซีจํากัด (มหาชน) (IRPC)  ผู้ถือหุ้นใหญ่อันดับ 1 บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน)
๖. บริษัท เอสโซ่ (ประเทศไทย) จํากัด (มหาชน)  ผู้ถือหุ้นใหญ่อันดับ 1 (ESSO) EXXONMOBIL ASIA HOLDINGS PTE. LTD.

เชลล์ วี-พาวเวอร์ ไนโตร พลัส ดีเซล     มาตรฐาน Euro 4 ค่าซีเทน 57
PTT Hyforce                              มาตรฐาน Euro 5 ค่าซีเทน 68
บางจาก hi premium diesel s         มาตรฐาน Euro 5 ค่าซีเทน 70

ออฟไลน์ CJ.

ผมไม่ทราบว่าดีหรือไม่อย่างไร แต่ที่ผ่านมาเติมปั๊มนี้ทุกคันก็ปกติดีครับ
การขับขี่-ความประหยัด ส่วนตัวผมคิดว่าเท้าเรามีผลมากกว่าน้ำมันที่เติมอีกครับ

วันไหนขับสบายๆได้ 17-18 km/l แทบทุกคัน
ถ้าวันไหนรีบไปขึ้นเครื่องเหลือ 10-12 km/l แทบทุกคันเช่นกัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เติมแล้ว เหมือนเครื่องมันเร่งแล้วตื้อๆ

แต่พอรอบต่อไป เติมบางจาก เฮ้ย แรงเหมือนเดิมละ

คิดไปเองหรือเปล่า ไม่รู้  ลองพยายามหลายครั้ง ก็ได้ผลแบบเดิม

รู้สึกเหมือนกันครับเวลาเติม แถมพอรถตื้อๆ ต้องเหยียบเยอะขึ้น เลยหมดเร็วกว่าเจ้าอื่นๆ เลยไม่นิยมเติมเจ้านี้เท่าไหร่ แถมไม่มีอยู่ในเส้นทางที่ผ่านทุกวันด้วย ยกเว้นถ้าเจอเหตุบังคับก็เติมได้ครับ

ปกติผมเติม E20 Shell กับ Esso ครับ Caltex มีบ้าง (ไม่ค่อยมี E20) ส่วนถ้าเข้าบางจาก จะเติม E85 เป็นส่วนใหญ่ครับ ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ madboy

บัตร บลูการ์ด ได้คะแนนน้อย แต้มมีหมดอายุ ครับ!!!  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Barracuda

ความโปร่งใสล่วนๆ สำหรับผม

ออฟไลน์ guy001

• Jr. Member
  • **
ปกติปั้มนี้ผมเติมแต่ Hyforce ก็แรงปกติดีนะครับ อัตราเร่งดีกว่า vpower แบบรู้สึกได้ ถ้าดีเซลธรรมดาเติม caltex แต่นานๆทีครับ
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าในชีวิตประจำวัน ผมผ่าน PPT กับ CALTEX บนเส้นทางทุกวัน

ถ้าเติม Caltex ผมจะเติมแต่ 95ธรรมดา แต่ถ้า ปตท ผมจะเติม E20 หรือ ดีเซล Hyper

แต่ถ้าเดินทางไกล ผมเติมแต่ ปตท อย่างเดียว ปั้มอื่นไม่เข้าเลยครับ เพราะมันไม่คุ้มค่าเวลาที่จะจอดแวะครับ

ออฟไลน์ fishfinger

ถ้าไม่โดนการเมืองล้างสมองนี่ ผมว่ามันก็เหมือนๆกัน

ออฟไลน์ O_o"

รถที่ทำงานเติมยี่ห้อนี้หมดครับ สะดวกดีครับ คนขับรถชอบครับ มีครบหลากหลาย

ออฟไลน์ Darkart

เคยเติม ปต... แล้ว อืดๆ เครื่องยนต์เสียงดัง ความรู้สึกเติมยี่ห้ออื่นๆไม่เป็น
เติมดีเซลเกรดธรรมดา Esso ตลอด ได้น้ำ 1 ขวด+บัตรสะสมแต้ม และเติมดีเซลเกรดธรรมดา Caltex เดือนละครั้ง
เติม PT ยังดีกว่า ปต.... เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2017, 20:15:31 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ตั้งแต่คบกับ PT ก็เลิกเติม ปตท.ล่ะ ยกเว้นไป ตจว.ถึงต้องยอมเติม
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Pegasus7700

ปัจจุบันทุกคันที่ใช้เติม esso เติม ปตท. อืดชัดเจน

ยกเว้น city e85 ปตท รถเล็กไม่รุ้สึกต่าง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ locomotive

wave100 เครื่องคาบู เติม 91 PXX รถบิดไม่ออก เครื่องคาง ตอนเช้าติดยาก เติม 91 เซลล์ คนละเรื่อง รถบิดได้เต็มที่ เครื่องเงียบนิ่ง  มันตองลองเองอะ ไม่มีใคร มานั่ง อคติกันตลอดหรอก ถ้ามันดี ก็บอกว่าดีฮะ ทุกวันนี้เข้าปั้มแห่งชาติ  แค่ เข้าเซเว่น ห้องน้ำ เติมน้ำมันผมถือหาง Shell Esso ครับ แต่ถ้าไม่มี บางจาก พีที ก็ได้อยู่

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้า ตจว ไม่จริงครับ ปั๊มแห่งชาตินี่แหละคนเข้าออกเยอะที่สุด
แต่เคยเติม PT แก๊ส 95 รู้สึกรถดีดกว่าของปั๊มแห่งชาติชัดมากๆ และประหยัดกว่านิดหน่อย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)