ผู้เขียน หัวข้อ: รถครอบครัวที่นำเข้าจากญี่ปุ่น กับรถญี่ปุ่นที่ขายในไทย  (อ่าน 8266 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ต่างกันมากครับ เรื่องอัตราเร่ง และค่าบำรุงรักษา  ;D ;D

ที่บ้านญาติมี Toyota Voxy โฉมใหม่เพิ่งถอยมาคันนึง เทียบกับพรีอุสที่เป็นพี่น้องร่วม Gen กันคันของแฟนผมที่ขับอยู่นี่ คนละเรื่องเลยครับ งานประกอบดูแน่นมากๆ แค่จะติดกล้องหน้ารถยังรู้สึกว่าต้องดึงต้องง้างเยอะกว่าพรีอุสผมพอสมควร แต่เกรดวัสดุไม่รู้สึกว่าดีกว่าพรีอุสนะครับ (พรีอุสไม่ใช่วัสดุมันไม่ดีนะ แค่สีมันหม่นๆไม่สวยมากกว่าคนเลยคิดว่าวัสดุห่วย)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ AkE

Odyssey & estima เป็นรถที่ดีกว่ามั้ยอันนั้นดีกว่าจริงคับ ใช้วัสดุดีกว่า แต่ที่สำคัญขับแล้วมันดูมีฐานะกว่านี่ล่ะ นิสัยคน อย่าไปสนใจเลยคับ ผมเชื่อว่าคุณชอบรถคันนี้ราคาเป็นล้าน คุณซื้อมา ตัวผมเองเคยนั่งตัวใหม่นี่ครั้งนึงที่เวียดนาม ผมว่าดีกว่ารุ่นเก่าเยอะเลย ถือว่าเป็นรถที่ใช้งานได้ดีและไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ส่วนหน้าตามันก้ขึ้นอยู่แต่ล่ะคนชอบคับ ขับไปคับอย่าไปสนใจใครพูด รถใครซื้อมาเค้าก้ชอบกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Innova ก็ดีแล้วครับ คิดถึงค่าบำรุงรักษา ของเราเท่ารถทั่วไป
ของเขาอาจมีเป็นแสน คุ้มสบายใจดีแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ Symphonic

ต่างกันมากครับ เรื่องอัตราเร่ง และค่าบำรุงรักษา  ;D ;D

ที่บ้านญาติมี Toyota Voxy โฉมใหม่เพิ่งถอยมาคันนึง เทียบกับพรีอุสที่เป็นพี่น้องร่วม Gen กันคันของแฟนผมที่ขับอยู่นี่ คนละเรื่องเลยครับ งานประกอบดูแน่นมากๆ แค่จะติดกล้องหน้ารถยังรู้สึกว่าต้องดึงต้องง้างเยอะกว่าพรีอุสผมพอสมควร แต่เกรดวัสดุไม่รู้สึกว่าดีกว่าพรีอุสนะครับ (พรีอุสไม่ใช่วัสดุมันไม่ดีนะ แค่สีมันหม่นๆไม่สวยมากกว่าคนเลยคิดว่าวัสดุห่วย)

พี่ครับ  ที่ผมได้ข้อมูลมา พรีอุสของพี่เนี่ยเขาเอาชิ้นส่วนเข้ามาจากญี่ปุ่นเกือบทุกชิ้นเลยนะครับ
แทบจะไม่มีชิ้นส่วนที่ผลิตในประเทศไทยเลย (ราคาอะไหล่ถึงได้แพงบรรลัยไงฮะ)

ช่างไทย โรงงานไทย ทำแค่เชื่อมชิ้นส่วนให้เป็นโครงตัวถัง พ่นสี แล้วก็ขันน็อตประกอบชิ้นส่วนให้มันเป็นคันแค่นั้นล่ะครับ

ผมว่ามันก็คงจะแน่นเท่า ๆ กับพรีอุสที่ญี่ปุ่นล่ะครับแล้วก็คงแน่นน้อยกว่า ว็อกซี่ เหมือน ๆ กัน

ถ้าจะต่างกันระหว่างประกอบญี่ปุ่นกับประกอบไทยก็คงเป็นเพราะช่างไทยผอมแห้งแรงน้อยขันน็อตไม่แน่นเท่าคนญี่ปุ่นมั๊ง 555++   ::) ::)