ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าลูกขอซื้อรถรุ่นใดรุ่นหนึ่งใน 2 รุ่นนี้ คุณจะ"หนักใจ"กับรุ่นไหนมากกว่ากัน??  (อ่าน 13798 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
วัยรุ่นยังไงก็CIVICอยู่แล้ว กระบะฟอร์ด3.2มันกินน้ำมัน
ส่วนDsegment ตัดออกไปเถอะ ไม่เหมาะ เหมือนเอารถพ่อมาขับ

ออฟไลน์ No Trespassing

สมัยปี 94 ผมอายุสัก 16 อยู่ ม.ปลาย ตอนนั้นใช้คันเก่าของที่บ้าน 280e วิ่งได้ถึง 200 ก็ขับเร็วมิดไมล์บ่อยๆ แต่วันไหนเอากระบะไป ก็ขับได้แค่ 120 นิดๆ (ตอนนั้นใช้มงกรทอง 87 แรงม้าครับ)
พอขึ้นมหาลัยมาใช้ camry แทน ก็กดมิดอีก (ถึงแม้ตัวรถมันจะไม่ให้ก็ตาม)
จากนั้นใช้รถมาอีก 5-6 คัน กดมิดทุกคัน
เพิ่งจะมาเลิกขับเร็วเมื่อสัก 5 ปีที่แล้ว คันก่อนคันปัจจุบัน ไม่เคยเหยียบเกิน 160 เลย ปกติก็ 110-120
สรุปว่าวัยรุ่นให้รถอะไรไปก็คงเหยียบมิดหมดแหละครับ
ถ้าเป็นผม คงเลือก civic ให้ครับ แต่จะส่งไปเรียนคอร์สขับรถของ toyota เอาตั้งแต่พื้นฐานจนถึงคอร์ส advance เลย

จริงครับ วัยรุ่นอะไรก็มิดไมล์หมด ไม่เว้นแม้แต่มอไซค์
ปี 94 ผม 15 ขวบ บ้านให้อีคาร์ 1.5 ไปเรียน ขนาด 3 ออโต้ยังกดมิดตามสเปคที่ 163 เลยครับ
พอขึ้นมหาวิทยาลัย ใช้ 940GLE ไปเรียน ก็กดมิด แถมแอบเอาไปดริฟท์เล่นด้วย (เกียร์ธรรมดา 4 จังหวะ + ปุ่ม O/D บนหัวเกียร์)
ตอนฝึกงาน ที่ทำงานพี่มีโนว่า แดช ปาดฝา แต่งท่อ ก็ยืมไปซัดหมดปลอกหมอบขี่เหมือนกัน

พอปัจจุบัน 37 ผมขับไม่เคยเกิน 120 ครับ อย่างเก่งก็ 130 -140 ในทางตรงยาวๆ เพราะรู้ตัวว่าสายตาเริ่มแย่ ไม่บ้ามุดเหมือนก่อนแล้ว

----------------------------------------------

สรุป ถ้าจะซี้อให้เด็ก แนะนำ Civic RS ครับ วัยรุ่นชอบอะไรที่โฉบเฉี่ยว ทันสมัย อีกทั้งตัวรถก็ระบบความปลอดภัยพร้อม เหตุฉุกเฉินคุมรถได้ง่ายกว่ากระบะครับ

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
ตอนวัยรุ่นผมนี้ได้ civic 3d คาร์บู 91แรงม้า พยามจะขับให้เครื่องพังเพราะอยากวาง b16a พอวางมา ก็ขับ180-190 เป็นประจำรอดมาได้นี้ถือว่าเฮงมาก นี้สมัย เกือบๆ20ปีก่อน รถมีน้อยกว่าเดียวนี้มาก รุ่นนั้น e36 j evo3 ที่แรงกว่า b16a ได้ยินข่าวยกลำบ่อยๆเลยครับ 

Civic rs turbo ทำความเร็ว200 ได้ไม่ยาก ด้วยวัยผมว่า ได้เหยียบทำความเร็วเท่าระดับที่รถมันจะไปได้แน่นอน พยามเลือกรถไม่แรงเถอะครับด้วยความเป็นห่วงครับ

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
คือเป็นผมดูจากลักษณะ แล้วยังไงก็หนีไม่รอดที่จะต้องขับเร็วขับไวแน่ๆ ไม่ว่าจะคันไหนก็ตาม

กรณีนี้คงให้ไป civic rs แต่ให้ขับเดิมๆไปสัก 1-2 ปีห้ามลงของเด็ดขาด ให้รู้จักคำว่า boost แบบเบาๆมาก่อนดีกว่า
ให้รู้จักรถ turbo อาการของมันแต่ละอย่างก่อน
เพราะเกิดทะลึ่งไปจูน เพิ่มบูส ถึงเวลาจะแซงซ้ายแซงขวา กดคันเร่งบูสมาเต็ม กลัวจะคุมรถไม่ได้เอา

แต่ทั้งนี้ผมว่าดูรถในบ้านด้วย เพราะรถซื้อมาไม่ได้ใช้คนเดียวนะครับ บางทีก็มีพลัดเปลี่ยน แลกคัน ใช้งานตามจุดประสงค์ของคนในบ้านครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

นึกถึงตอนสมัยเรียนที่บ้านให้ VW Golf ขับ
ห้าวจัด รถขับหน้านี่แหละ ผมเอาไปเหวี่ยงเล่นดึงเบรกมือทำ Oversteer เลี้ยวข้ามสี่แยกสาธรมาแล้ว

เด็กยังไงก็ห้ามไม่ได้ ถ้าเอาตัวไม่แรงให้เค้าได้ก็ดี ถ้าไม่ได้ก็เอาคลิปอุบัติเหตุให้ดูบ่อยๆ เผื่อหายซ่าบ้าง

ออฟไลน์ ttcl

คบบัณฑิต บัณฑิตพาไปหาผล

มีกลุ่มคลับของรถทั้งสองรุ่นที่ชักชวนกันทำกิจกรรมที่ไม่เป็นไปในทางซิ่งประลองความเร็วมั๊ยครับ ให้พ่อพาไปเข้ากลุ่มนั้นด้วยกันเลย เช่น อาจมีกลุ่มฟอร์ดเรนเจอร์ที่เน้นใช้สมรรถนะรถในการเข้าไปช่วยเหลือผู้คนในถิ่นทุรกันดาร
พออยู่ในกลุ่มที่ชักชวนกันไปทำเรื่องดีๆ เพื่อนๆในกลุ่มมาในทางนี้กันหมด พอมีเวลาว่างก็ชวนกันไป เด็กอยากได้รับการยอมรับจากคนในกลุ่ม ก็อาจไปในแนวทางนั้น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เรนเจอร์ครับ ถ้าเอาไปรีแมฟแล้ว อัตราเร่งยังไม่น่ากลัวเท่า Civic   
 :-\ :-\
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Poj

ซื้อให้ในวัยเรียน ราคาเป็น ล้าน ก็ถือว่าเยอะแล้วนะครับ

ยังมีเงินให้แต่งรถให้แรงขึ้นอีก

ซื้อรถไม่แรงมากให้ขับ

อยากโมดิฟาย ทำงานหาเงิน แต่งเอง จะได้รู้คุณค่าของเงิน

เห็นหลายราย ซื้อรถแรงให้ลูกขับ สุดท้ายต้องมานั่งร้องให้

ออฟไลน์ Barracuda

เป็นผมไม่นุ่งดีกว่า ดูจากลักษณะการขับขี่แล้ว อย่าได้ออกความเห็นเชียว

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เลือก CIVIC RS ให้เลย น่าจะเกาะถนนมากกว่า

ปัญหาหลักคือความปลอดภัยและนิสัยในการขับรถมากกว่า ส่งไปเรียนขับรถ จนถึงขั้น ADVANCE ลงแข่งในสนามได้ แล้วให้ไปออกเขตกับ ร่วมกตัญญู ปอเต็กตึ้ง เป็นอาสาสมัครกู้ภัย สัก 2-3 เดือน ไปช่วยรถที่เกิดอุบัติเหตุ ไปดูของจริงว่า ชนแล้ว สภาพรถ? สภาพคน? ไปดูญาติผู้เสียชีวิตว่า เสียใจขนาดไหน เกิดอุบัติเหตุ ไม่ตายแต่พิการ เป็นอย่างไร ? มันกระทบขนาดไหน ?  สัจจะธรรม ถ้าขับรถ มีโอกาสเจอได้ ยิ่งขับเร็ว ความเสี่ยงยิ่งเยอะ   ต้องฝึกให้มีสติ คิดได้เท่านั้น

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
ผมจะเอา ranger ให้นะครับ แต่เป็นตัว 2.2 อย่างน้อยเอาไปใส่หัวฉีด+รีแฟลช ยังไงก็ไปได้ช้ากว่า civic rs ที่รีแฟลชมา เค้าแต่งรถเป็นอยู่แล้วเอาเบนซินเทอร์โบให้ผมว่าร้อยทั้งร้อยไม่จบแค่รีแฟลชอย่างเดียวแน่นอน ขนาดผมยังอยากได้ civic rs มารีแฟลช+ปรับบูสต์ เฮดฯ ท่อเลย และอาจจะบานปลายไปถึงการยกเกียร์MT มาใส่เนื่องจากกระทืบคันเร่งบ่อยซะจนCVTลาโลกไป เมื่อถึงตอนนั้นผมว่าออกทะเลแน่นอน

แต่ถ้าลูกหัวหน้าเขาอยากได้ D-max 3.0 กับ civic rs ผมจะเลือก civic ให้แบบไม่คิดมากเลยเพราะ D-max ขึ้นชื่อว่าโมง่ายรีแฟลชกล่องอย่างเดียว200ม้าสบายๆ แถมยังมีโครงการใส่หัวฉีดอีกทะลุ200ม้าแน่นอน แล้ว 200 ม้ากับรถสูงๆ มันหวาดเสียวกว่ารถเตี้ยๆ 200 ม้าอยู่พอสมควรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 07:42:40 โดย kritsada »
C.kritsada

ออฟไลน์ ps000000

วัยรุ่นก็ต้องซีวิค

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ทำไมเขาไม่ให้ลูกเล่น จากของทั่วไปก่อนอ่ะครับ หรือว่า พ่อก็อยากมีส่วนร่วมด้วย เพราะพ่อก็แต่งรถนี่เนาะ สงสัย แอบอ้างลูกตามน้ำหรือเปล่า  จบที่ CIVIC RS แน่นอน แบบนี้ ไปเหอะ ถ้าใจมาด้านนี้ ที่เหลือให้พ่อเขาฝึกให้เอง เพราะเลือดมันข้นกว่าน้ำ ผมเชื่อแบบนั้น

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ร่วมหนักใจด้วยครับ ทั้งสองรุ่นสองยี่ห้อผมคงไม่ OK ด้วย เพราะลับหลังคงวิ่งแบบเต็มกำลังแน่ๆ ตามประสาวัยรุ่น สุดวิสัยขึ้นมามีแต่เรื่องเสียใจ เรื่องเศร้า
แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้ต้องซื้อในสองตัวนี้ให้จริงๆ ไป RANGER  ครับ แล้วไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว เอาตัวขับสี่ไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 08:31:43 โดย kujjung »

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เชียร์เรนเจอร์ครับ ประโยชน์ใช้สอยมันดีกว่าเยอะ ระบบช่วงเรื่องความปลอดภัยเยอะกว่า น้ำท่วมลุยได้,ขนของไปขาย,ขนของใหญ่ๆ ก็ไม่ต้องไปจ้างเขา เบื่อๆปิดเทอมเอามาวิ่งรับจ๊อบได้อีก ส่วนซีวิคเบาะหลังยังพับไม่ได้เลย อีกอย่างเรนเจอร์ถ้าแต่งนี่โหดใช้ได้นะ สูงๆบึกๆถึกๆ บนถนนไม่ค่อยมีใครกล้ามีเรื่องด้วยด้วย
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวคงเลือก Civic RS ให้ค่ะ แต่ย้ำกับเขาว่า ห้ามเอาไปทำอะไรเกี่ยวกับเครื่องยนต์เป็นอันขาด ถ้าประกันขาด แล้วรถเป็นอะไรขึ้นมา เขาต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเอง 100%

หรือจะเลือก Ranger แล้วบอกลูกว่า ห้ามทำอะไรกับเครื่องเป็นอันขาด เพราะศูนย์ฟอร์ดไว้ใจไม่ได้ วิธีนี้ก็น่าสนนะคะ  ;)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
อ่านแล้วรู้สึกหดหู่นะครับ ในฐานนะคนเป็นพ่อคน ถึงลูกผมเพิ่งจะ 3 ขวบ แต่คิดๆตามกระทู้ คือ กลัวซื้อรถแล้วส่งลูกไปตายอย่างที่ว่า
คนเป้นพ่อเป็นแม่คงทุกข์ใจไปทั้งชีวิต ถ้าเลือกแค่ 2 คันนี้ผมคงเชียร์ ranger ครับ เพราะทำต่อทั้ง 2 คันนี้ ranger คงไม่แรงเท่า rs แน่นอน
แถมบอดี ranger มันทนกว่า rs อยู่แล้ว
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ the kit

จะคันไหน ถ้าผู้ขับๆ ไม่ปลอดภัย ก็อันตราย เพื่อนร่วมทางได้ทั้งนั้น

แต่ถ้าดูจากข้อมูล ว่าเน้นแต่ง performance ผมเข้าใจเองว่า "น่าจะ" ขับเร็ว

คนเคยขับเก๋งเล็ก ถ้ามาขับกระบะคันใหญ่ บางคน "ห้าว" มากกว่าเดิม มาจากรถใหญ่ ไล่บี้ ดันท้ายรถเล็ก หรือคันหน้ามีเห็นอยู่มาก
พฤติกรรมนี้ มีแนวโน้มมาจาก ยุค FTN และ Vigo โฉมแรก เครื่องแรง (เมื่อเทียบกับรถสมัยนั้นๆ) ตัวรถใหญ่ ดันไม่เกรงใจ

ด้วยรถใหญ่และสูง ขับเร็ว อตร. มาก ทั้งต่อตนเองและเพื่อนร่วมทางเข้าไปอีก

ถ้าให้เลือก สองรุ่นที่ว่า มองไป civic ครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ h0661036

ซื้อ D  segment พวกเครื่อง 2.0 ให้ดีกว่าครับ  ^^    แต่มันจำเป็นเหรอครับ  ส่วนตัวผมใช้บริการรถสาธารณะมาตลอด มาซื้อรถก็เพราะต้องรับ ส่งลูกไปโรงเรียนนี่แหละ

ออฟไลน์ aobness

เป็นลูกผมเอา Civic. ถ้ามันจะขับรถแรง
ต่อให้เป็นกระบะมันก็อัด เผลอๆบ้าพลังดันชาวบ้านเป็นเรื่องอีก

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ผมไม่เห็นด้วยกับการซื้อรถให้ลูก
สินค้าราคาแพงมีรายได้เมื่อไหร่ค่อยหาซื้อด้วยตัวเอง
ขอต่อต้านครับ
 >:( >:( >:(

ออฟไลน์ paeybu

ผมไม่เห็นด้วยกับการซื้อรถให้ลูก
สินค้าราคาแพงมีรายได้เมื่อไหร่ค่อยหาซื้อด้วยตัวเอง

;D ;D

ออฟไลน์ Sleepy Boy

จริงๆแล้วได้ทั้งสองคันแหละครับ ขึ้นอยู่กับทักษะการขับขี่ ดูเป็นคนเรียนเก่งน่าจะมีไหวพริบพอตัว ลองยื่นเงื่อนไขดูก่อน ถ้าซื้อแล้วภายใน 1 ปีห้ามแต่งใดๆทั้งสิ้น และห้ามมีอุบัติเหตุเกิดขึ้น มิเช่นนั้นจะยึดรถคืนหรือห้ามแต่งรถตลอดไป ฯลฯ เขาจะได้ระมัดระวังมากขึ้นน่ะครับ

ออฟไลน์ Boycm009

วัยรุ่น วัยเรียน คง Civic rs เพราะน่าจะดีกว่าเพราะรถเตี้ยกว่า คือทั้งสองคับน้องเขา
ขับซิ่งแน่นอน การควบคุมรถน่าจะดีกว่ารถสูงๆ นะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

แล้วแต่บ้านครับ ชิวิตใครชีวิตมัน ผมก็ต่อต้านเหมือนกันครับ
ถ้าซื้อก็จะซื้อ Toyota มือสองเก่าๆ ให้ แบบที่พ่อบ้านวิทวิกกี้พาพระเอกไปซื้อ Camaro
เก่าๆ บุโรทั่งจนได้เจอกับ Bumble bee 555 คือแบบนี้มันเหมาะกับแพลนที่ผมจะฝึกให้
ลูกฝ่าฟัน ตั้งใจหาอะไรด้วยตนเองและมีความฝัน
แต่ก็ต้องบอกว่า ชีวิตใครชีวิตมันจริงๆ ครับ เราไม่รู้ใน detail บ้านคนอื่น
ผมเชื่อว่าถ้าคิดมาดีแล้วไม่มีอะไรผิดอะไรถูก แม้จะตัดสินใจเลือกต่างกัน และทุกอย่าง
ล้วนมีข้อดีข้อเสียครับ ซึ่งน้องเขาได้รถแพงแต่เด็ก แต่เขาอาจจะมีอะไรให้ต้องไป
focus หรือ fighting มากกว่าที่เราคิดก็เป็นได้ เช่น เขากำลังมี project ระดับ big
จะมายุ่งวุ่นวายว่าจะมีรถหรือไม่มีรถทั้งๆ ที่บ้านมีฐานะมันก็ไร้สาระ แล้วตรงนี้มันช่วย
งานเขาได้อะครับ

ออฟไลน์ IS2000

เป็นผมคงเลือกคันไหนก็ได้แต่จะส่งไปเรียนทักษะการขับรถแบบจริงจังครับ
ตอนผมเริ่มขับรถใหม่ๆก็ขับเร็วพอสมควรจนเอารถไปหมุนมาบนทางลงเขา กันชนหน้าเฉี่ยวกับขอบข้างทางจนหม้อน้ำแตกต้องขึ้นรถสไลด์หลังจากเพิ่งได้ใบขับขี่มาไม่กี่เดือน
หลังจากนั้นก็ไปลงคอร์สเรียนต่างๆรวมถึงไปทำกิจกรรมพวกจิมคาน่ากับแทร็กเดย์ครับ รู้สึกเลยว่าเวลาขับบนถนนแล้วสุขุมมากขึ้นเยอะครับ ไม่ลองของแบบสมัยก่อนเรียน เพราะได้ลองทุกอย่างบนสนามมาหมดแล้ว
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ oatekung

ทำไมคิดถึง v40 w204 320dตัวเก่า มือสอง
แค่เรียนดีมีสิทธิเลือกรถด้วยเรอะ  -_-
หาเงินไม่ได้ซักกะบาท
ซื้อรถให้ลูกไปมหาลัยควรเป็นเงินที่พ่อแม่ เก็บ 2-3เดือนแล้วซื้อได้ ไม่ใช่ใหม่ป้ายแดงขนาดนั้นอ่ะ
อยากได้ป้ายแดงซื้อเองสิคร่าบ

ออฟไลน์ rokrok

เด็กมหาลัยขับ รถอะไรก็กดมิดทั้งนั้น

ฉนั้นต้องเลือกว่า อยากให้มิด เรนเจ้อที่ 180-200 (ได้เท่าไหร่ผมก็ไม่รุ้)

หรือ Civic ที่ 220-240 (ประมานนี้ไหมครับ)

แล้วก็ เลือกต่อว่า จะให้มุดที่ 120-140-160-180 (ตามทางด่วนทั่วๆไป) ใน civic หรือ เรนเจ้อ

ถ้าตามนี้ ผมเลือกCivic อะครับ ยังไงมันก็เกาะกว่า เบรกดีกว่า หักหลบ หรืออุบัติเหตุ ก็รุนแรงน้อยกว่า

ออฟไลน์ wa330

Re:
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 14:54:03 »
ออกcivic rs มาต้องโมต่อแน่ เพราะโดนGK เซ็ทโบ เพื่อนแดก
เด็กมหาลัยยืนพื้นที่ GK เซ็ทโบ ไม่งั้นอยู่ยาก ไหนจะพวกดันรางอีก
เอาชัวร์ๆก็ ออสโบ400ม้า ใส้เต็ม

ออฟไลน์ SM.

ถ้าต้อง 2 ตัวนี้ เอากระบะครับ