ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษารถ 7 ที่นั่งหน่อยครับ คันไหนน่าใช้ที่สุด  (อ่าน 17782 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
เนื่องด้วยรถคันที่ใช้อยู่อีก 2 เดือนจะส่งหมดแล้ว
บวกกับมีลูก 1 คน และฝากเลี้ยงอยู่กันเป็นครอบครัวใหญ่ที่ ตจว. ทั้งบ้านมี 6 คนรวมลูกผมแล้ว

และได้คิดไว้สักระยะหนึ่งแล้วว่าอยากได้รถ 7 ที่นั่ง มาใช้ในครอบครับ เวลาพาลูกและคนที่บ้านไปตลาด หรือไปเที่ยวจะได้ไปกันคันเดียว นั่งคุยกันไป ถึงแม้ที่บ้านจะมี 4 ประตูอีกคัน แต่ก็อยากนั่งไปคันเดียวกัน เพื่อที่จะคุยกันและไม่ต้องขับรถ2คัน เพราะเค้าก็อายุมากแล้ว

ตัวผมทำงานอยู่ที่ในเมืองเพราะฉนั้นรถคันนี้จะวิ่งในเมืองเป็นหลักครับ ผม+แฟน 2 คนเท่านั้น
แต่ตอนกลับ ตจว. ก็จะพาครอบครัวไปเที่ยว-ไปซื้อของ ซึ่งตอนนั้นจะนั่งประมาน 5-6 คนครับ

ณ. ตอนนี้เล็งไว้ 2 คัน

ตอนแรกเล็ง CR-V ไปนั้งแถว 3 ลำบากมากเหมือนนั่งยองๆเลยจึงตัดออกครับ
1.ฟอร์จูนเนอร์ (ที่บ้านชอบมากกกก)
2.อินโนว่า เพราะคิดว่าเบาะ 3 น่าจะนั่งสบาย ที่บ้านเฉยๆ เพราะเค้าไม่เคยเห็น และอยากดูคันจริงมากกว่าในรูป
แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าทั้ง 2 คัน ไม่เคยได้ไปลองนั่งในคันจริงเลย
ลองขับรถหาดูหลายศูนย์แล้วไม่มีรถโชว์เลย ยิ่งอินโนว่าตัวโชว์คิวแน่นมากอยู่ไม่กี่วันก็ต้องไปศูนย์อื่นแล้ว

คำถาม
1.เบาะแถว3 ของอินโนว่า นั่งสบายสุดในกลุ่มใช่ไหมครับ?
2.เบาะแถว3 ของฟอร์ผู้ใหญ่นั่งแล้วต้องงอขามากหรือเปล่า สอดเท้าใต้เบาะแถว 2 ได้ไหมครับ? เรื่องแฮดรูมไม่ห่วงเพราะตัวไม่สูงมากครับ
3.อินโนว่าหากมีอุบัติเหตุ ต้องรออะไหล่นานมากไหมครับ?
4.2คันนี้ คันไหนน่าใช้กว่ากัน สำหรับโจทย์ของผม

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Auto

Re: ปรึกษารถ 7 ที่นั่งหน่อยครับ คันไหนน่าใช้ที่สุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 15:29:48 »
ชอบรถ PPV  หรือเปล่าครับ  ถ้าไม่ชอบรถแบบน้ก็ตัดไปเลย
แต่ถ้าชอบ  คุณงามความดีอื่นและข้อด้อยรับได้หมดก็น่าเลือกครับ
แถว 3 ฟอร์นั่งสบายพอกับ Innova  แต่อินโนว่าแถวหลังสุดมักจะดูโปร่งกว่า 

Re: ปรึกษารถ 7 ที่นั่งหน่อยครับ คันไหนน่าใช้ที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 15:45:59 »
ชอบรถ PPV  หรือเปล่าครับ  ถ้าไม่ชอบรถแบบน้ก็ตัดไปเลย
แต่ถ้าชอบ  คุณงามความดีอื่นและข้อด้อยรับได้หมดก็น่าเลือกครับ
แถว 3 ฟอร์นั่งสบายพอกับ Innova  แต่อินโนว่าแถวหลังสุดมักจะดูโปร่งกว่า

ส่วนตัวผมชอบหน้าตาฟอร์มากกว่าอินโนว่าครับ
แต่ติดเรื่องเบาะแถว 3 เพราะไม่เคยโดดขึ้นไปนั่งของจริงเลยไม่รู้ว่ามันสบายต่างกันมากขนาดไหนครับ?

ถ้าอินโนว่านั่งพอๆกับฟอร์ ต่างแต่โปร่งกว่าผมคงเอาฟอร์ครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 15:51:45 »
ที่บ้าบชอบฟอร์ ก็จัดฟอร์เลยครับ

เบาะแถว 3 อินโนว่านั่งสบายกว่าฟอร์ ไม่ก็ไม่ได้ต่างกันมากมายนัก

ใช้รถที่ชอบ ก็จะมีความสุขครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 16:19:51 »

ผม+แฟน 2 คนเท่านั้น

น่าอิจฉามากครับ มีแฟน2คนพร้อมกันเลย 😁 (แซวเล่นนะครับ)

PPV ขึ้นลงลำบากหน่อย นั่งสบาย 2แถว ไม่เกิน 5คน ถ้ามีผู้ใหญ่ไปด้วย นั่งเกิน6คน มองแนวรถตู้ไว้เผื่อครับ ตอนนี้ผมรอดู H1 แก้ defect ให้หายขาดก่อน 555 เพราะอยู่ ตจว ถ้าต้องวิ่งไปแก้งานหลายรอบชีวิตลำบากแน่ 
  ส่วนในช้อยส์ที่ให้มาผมว่า fortuner จะดูลงตัวกว่าคันอื่นครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 16:34:42 »
เห็นตามถนนผมกลับชอบทรงของInovaมากกว่าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 16:45:07 »
พื้นฐานของฟอร์จูนเนอร์ กับ innova แทบจะเหมือนกันเป๊ะ

ใช้แชสซีเดียวกันเลยครับ ดังนั้นการวาง lay out ของพื้นรถย่อมต่างกันไม่มาก

แต่โครงสร้างของอินโนว่าโปร่งกว่าเยอะ เลยทำให้พื้นที่ภายในกว้างขึ้น นั่งสบายขึ้นมาก

ถ้าลูกยังเล็กอยู่ ก็เอาอิโนว่าก่อนเลยครับ
อนาคตค่อยไป ppv ก็ได้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 17:25:44 »
ถ้ามีคนแก่นี่ เลือกอินโนว่าเลย

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 17:29:22 »
เชียร์ อินโนว่า ครับ เหมาะเป็นรถครอบครัวมากกว่า

ถ้าหากซื้อมาใช้คันเดียว อาจเชียร์ ฟอร์ แต่ว่ามีรถอยู่แล้วสลับกันใช้ได้

ไปที่ อิน จะคุ้มค่ากว่า ห้องโดยสารใหญ่ นั่งสบายกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ aucrazy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 19:27:23 »
คืองี้นะครับ

ฟอจูนเนอร์ นั่งได้จริงทุกที่เลยครับ คอนเฟิร์ม แถวสาม ถ้าเป็นเด็กนั่งก็พอดี ถ้าผู้ไหญ่นั่ง ก็นั่งได้สบาย เพราะมันเอนเบาะได้ ทั้งแถว 2 และ 3

แต่ถ้ามีคนนั่งแถว 3 เบาะแถว 2 จะต้องเลื่อนมาด้านหน้าหน่อยนึง ทีนี้แถว 3 นั่งกันสบายเลยครับ เพราะเอนได้ แต่จะวางของด้านหลังไม่ค่อยได้นะ

แถว 2 เอนได้เยอะ ผู้ใหญ่ชอบเลยครับ สุดๆอะ แอร์เย็นเจี๊ยบทุกที่

ทีนี้ ฟอจูนเนอร์ กับ อินโดนว่า เหนี่ย จขกท. คงต้องไปลองขับแล้วละครับ ช่วงล่างต่างกันเยอะมาก

- ฟอจูนเนอร์จะแข็งกว่า เวลาลงหลุม รถจะส่ายมาก นั่งหลายคนซอฟลงไปเยอะเหมือนกันนะ แต่นั่งไปกัน สองคน มันแข็งมาก
   ขับในเมือง มันจะสูงๆหน่อย ถ้าไม่ชิน กะระยะยากมากๆ แต่สูงดี เห็นกว้างดี ไปได้ทุกที่ หลุม บ่อ ลูกลัง ทุ่งนา ป่า ทะเล น้ำตก ไปได้หมด ไม่ต้องห่วงว่าถนนดี หรือ ไม่ดี

- อินโดนว่า เคยเช่าขับที่เชียงใหม่ ขึ้นดอยไหวอยู่ นั่งกันครบทุกเบาะ ผู้ไหญ่จะเข้าออกง่ายกว่า ไม่ต้องปีน มันจะสะดวกกว่าฟอจูนเนอร์ครับ ช่วงล่างไม่แข็ง กำลังดี นั่งหลายคนซอฟมากๆ

ผมว่าฟอจูนเนอ จขกท. ต้องไปลองเองนะครับ อยากให้ลองก่อนจริงๆ ถ้าขับรถเก๋งนิ่มๆมา อาจจะไม่ชอบนะครับ แต่แลกมากับความอเกประสงค์ที่มันทำอะไรได้หลายอย่างเหลือเกิน
ถ้ามองข้ามความนุ่มนวลไป เอาการใช้งานเป้นหลัก คุ้มครับ

แล้วอีกอย่าง ฟอจูนเนอร์ ดีเฟคเก่าๆ เค้าแก้ไปเกือบหมดแล้ว สิงหานี้ จะมีตัวใหม่ เป็นดิสสี่ล้อ ที่นี้ก็ไม่มีปัญหาคาใจแล้วครับ ใช้ยาวๆ ไปเที่ยวสนุกๆทั้งครอบครัวครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 19:42:33 »
อินโนว่าเลย ในเมือง ในสบาย เบาะแถวสอง คุณภาพเบาะ ผมว่าใช้ได้เลย

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 20:20:51 »
ที่แน่ๆ  ออฟชั่นความปลอดภัยระดับเดียวกัน อินโนวา ประหยัดเงิน เอาไว้เติมน้ำมันได้จนขายรถเลยมั่ง  (กรณีจัดท็อป ชนท็อป)

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 20:46:59 »
ถ้าเลือก ฟอร์ อย่าลืมปรับไฟหน้านะครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ 12345678910

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 21:05:52 »
จากตัวเลือกนี่ อินโนว่า สบายสุดครับ

นอกตัวเลือก รถ mpv ฮุนได h1 กับ kia grand carnival จะสบายกว่านะครับ เป็นประตูสไลด์ 2ข้าง และประตูไฟฟ้าในรุ่นท็อปทั้ง2ตัว

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 21:25:09 »
For mc ครับจัดไป ถ้าใจอยาก .. แต่ไปลองก่อนงก็ดีนะะครับ  8)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 21:29:15 »
ตามโจทย์ที่บอกมา innova เหมาะที่สุดครับ น่าจะลองนั่งของจริงได้ที่ Big Motor sales  Bitec เดือนนี้ เริ่ม 119-27 สิงหาคม 2560 นี้

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 21:30:59 »
ถ้ามีผู้สูงอายุ แนะนำอิน จะขึ้นสะดวกกว่า
ฟอ ต้องกระโดดขึ้นหน่อยๆ จะลำบาก แต่แน่นอนถ้านำ้ท่วม ฟอ สบายมาก

ปล.ขับปา ตามหลังฟอ เจอไฟเบรกหลังฟอ แสบตาใช้ได้เลยครับ สงสัยระดับสายตาพอดี

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 21:40:54 »
ผมใช้ fortuner ตัวปัจจุบันโดยวันหยุดผมจะขับเอง และวันธรรมดาได้ไปนั่งเบาะแถว 2

ตอนขับเองที่นั่งคนขับก็โอเค นั่งสบาย ขับไกลๆไม่เมื่อย แต่ เบาะแถว 2 นั่งนานๆแล้วปวดหลังครับ ถ้ามีคนสูงอายุอยากให้ลองพิจารณาตรงนี้ด้วย

เรื่องความกระเด้งกระดอน ก็ตามที่ว่ากัน แต่อีกคันผมเป็น H-1 เลยไม่ค่อยรู้สึกว่าแย่เท่าใดนัก
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ sayuno

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 22:01:25 »
ถ้ามีผู้สูงอายุนั่งด้วยผมแนะนำ TRD ครับ ตัวไหนก้อได้ จะนิ่งขึ้นมานิดนึงถ้าสู้ราคาไหว แต่ถ้าไม่ไหว ให้ไปเปลี่ยนโช๊คหลังกับสปริง ผมว่าจบไม่เกิน สามหมื่น

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 22:57:31 »

ผม+แฟน 2 คนเท่านั้น

น่าอิจฉามากครับ มีแฟน2คนพร้อมกันเลย 😁 (แซวเล่นนะครับ)

PPV ขึ้นลงลำบากหน่อย นั่งสบาย 2แถว ไม่เกิน 5คน ถ้ามีผู้ใหญ่ไปด้วย นั่งเกิน6คน มองแนวรถตู้ไว้เผื่อครับ ตอนนี้ผมรอดู H1 แก้ defect ให้หายขาดก่อน 555 เพราะอยู่ ตจว ถ้าต้องวิ่งไปแก้งานหลายรอบชีวิตลำบากแน่ 
  ส่วนในช้อยส์ที่ให้มาผมว่า fortuner จะดูลงตัวกว่าคันอื่นครับ

อ่อๆ ตอนแรกผมก็ดู H1 ครับ แต่ผู้ใหญ่ไม่ชอบ และอีกอย่างแฟนก็ไม่ชอบครับ
เพราะคันใหญ่ขับไปทำงานทุกๆ วันรถติดๆ คงคิดว่าไม่สะดวกครับคันจริงใหญ่และยาวมาก 555

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 22:59:44 »
เห็นตามถนนผมกลับชอบทรงของInovaมากกว่าครับ

บนถนนก็เคยเจออินโนว่าแบบไกล้ๆ หลายครั้งนะครับ ส่วนตัวเฉยๆไม่ว้าวเท่าไหร่ครับ
ติดตรงที่ไม่เคยไปนั่งภายใน อยากรู้ว่ากว้างเหมือนกับที่เค้าลือกันหรือเปล่า?

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 23:03:48 »
ที่แน่ๆ  ออฟชั่นความปลอดภัยระดับเดียวกัน อินโนวา ประหยัดเงิน เอาไว้เติมน้ำมันได้จนขายรถเลยมั่ง  (กรณีจัดท็อป ชนท็อป)

ถ้าออกอินโนว่าคงเอาตัวท็อปครับ
ถ้าออกฟอร์ น่าจะเอาตัวกลางครับ (ตัวท๊อปสู้ราคาไม่ไหวครับ)
ห่วงเรื่องอะไหล่ ผมขับรถเครมทุกปี ไม่รู้เป็นอะไร? ถึงผมจะเป็นฝ่ายถูกชนก็เถอะ แต่ไม่อยากรออะไหล่นานครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 23:04:59 »
ถ้าเลือก ฟอร์ อย่าลืมปรับไฟหน้านะครับ ด้วยความเคารพ

ถ้าได้ออกฟอร์ สัญญาว่าจะไปปรับไฟก่อนเป็นอันดันแรกเลยครับ  8)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 23:07:37 »
ถ้ามีผู้สูงอายุนั่งด้วยผมแนะนำ TRD ครับ ตัวไหนก้อได้ จะนิ่งขึ้นมานิดนึงถ้าสู้ราคาไหว แต่ถ้าไม่ไหว ให้ไปเปลี่ยนโช๊คหลังกับสปริง ผมว่าจบไม่เกิน สามหมื่น

แอบเล็งๆไว้เหมือนกันครับ เห็นในคลับขายสปริง+โช็คราคาน่าคบหาเลย  :-*
คิดว่าจะเอาตัวกลางมาเปลี่ยนโช็คครับ

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 23:10:12 »
ผมแนะนำแบบนี้เลยแล้วกัน

พาทั้งครอบครัว ไปดูเปรียบเทียบตัวรถ และการขับขี่กันเลย ระหว่าง Fortuner 2.8 ตัวท็อป (ที่ไม่ใช่รุ่นแต่งพิเศษ) กับ Innova 2.8 ตัวท็อป

ที่ ศูนย์ Toyota Driving Experience Park  ถนน บางนา-ตราด กม. 3 ขาออก  เลย Central บางนาไปนิดเดียว ถัดจาก Big C บางนา ก็ถึงเลย

1. คุณจะได้เห็น Innova ทั้งคัน

2. คุณจะได้ทดลองขับ เปรียบเทียบระหว่าง 2 คันนี้ ทั้งในแง่ แถว 3 ที่ต่างกัน , แถว 2 ที่ต่างกัน , บุคลิกการขับ การโดยสารระหว่างรถ 2 รุ่น ที่ต่างกันอยู่บ้าง

รับรอง น่าจะช่วยคุณตัดสินใจได้เลย

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 23:12:32 »
ตามโจทย์ที่บอกมา innova เหมาะที่สุดครับ น่าจะลองนั่งของจริงได้ที่ Big Motor sales  Bitec เดือนนี้ เริ่ม 119-27 สิงหาคม 2560 นี้

ใจจริงอยากให้พ่อแม่ไปนั่งคันจริงด้วยครับ เคยพาไปศูนย์โตโยต้าแถวบ้านที่ ตจว.
ก่อนเข้าไปก็ถามแล้วนะว่ามีรถไหม? เซลล์บอกว่ามีๆ แต่เข้าไปให้ดูแต่แคตตาล็อกเซ็งสุดๆ  :-\
เดียวว่าจะลองโทรหาศูนย์แถวๆที่ผมทำงานดูอีกรอบครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 23:16:46 »
ผมแนะนำแบบนี้เลยแล้วกัน

พาทั้งครอบครัว ไปดูเปรียบเทียบตัวรถ และการขับขี่กันเลย ระหว่าง Fortuner 2.8 ตัวท็อป (ที่ไม่ใช่รุ่นแต่งพิเศษ) กับ Innova 2.8 ตัวท็อป

ที่ ศูนย์ Toyota Driving Experience Park  ถนน บางนา-ตราด กม. 3 ขาออก  เลย Central บางนาไปนิดเดียว ถัดจาก Big C บางนา ก็ถึงเลย

1. คุณจะได้เห็น Innova ทั้งคัน

2. คุณจะได้ทดลองขับ เปรียบเทียบระหว่าง 2 คันนี้ ทั้งในแง่ แถว 3 ที่ต่างกัน , แถว 2 ที่ต่างกัน , บุคลิกการขับ การโดยสารระหว่างรถ 2 รุ่น ที่ต่างกันอยู่บ้าง

รับรอง น่าจะช่วยคุณตัดสินใจได้เลย

ขอบคุณที่ชี้เป้าครับ
ผมทำงานที่ปทุม ครอบครัวอยู่ ตจว.ครับ คงไปนั่งทั้งหมดไม่ได้
แต่ถ้าแฟนไปดูแล้วชอบ ก็มีโอกาศสูงที่จะผ่านครับเพราะคงอยากให้ทุกคนนั่งสบายๆ
ส่วนการขับขี่เอาจริงๆผมไม่ซีเรียสเพราะขับไม่เกิน 120 (กล้องเยอะ 555) แต่ถ้าได้ฟอร์อาจเปลี่ยนสปริงกับโช็คเพื่อไม่ให้คนโดยสารเวียนหัวครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 23:23:53 »
เชียร์ อินโนว่า ครับ เหมาะเป็นรถครอบครัวมากกว่า

ถ้าหากซื้อมาใช้คันเดียว อาจเชียร์ ฟอร์ แต่ว่ามีรถอยู่แล้วสลับกันใช้ได้

ไปที่ อิน จะคุ้มค่ากว่า ห้องโดยสารใหญ่ นั่งสบายกว่าแน่นอนครับ

ว่าจะใช้คันเดียวครับ คงขายเก๋งซีดานที่ใช้อยู่ แล้วซื้อขับเพียงคันเดียวครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 23:25:45 »
ทีแรกจะเข้ามาเชียร์ H1 แต่อ่านๆดูแล้วท่าทางไม่ผ่าน
แต่จริงๆมาขนาดนี้แล้ว H1 น่าจะมีความสุขระยะยาวมากกว่าครับอย่าลืมว่าเผื่อเดินทางไกลไหนจะสัมภาระอีกนะครับ
เอา 7 ที่นั่งไม่พอแน่ๆ

อีกตัวเลือกลอง Kia Carnival มั้ยครับ? นั่ง 6 แล้วเก็บของได้อีกครับ

ปล. ผมไม่มีความรู้เรื่อง innova เลยไม่รู้มันเล็กหรือใหญ่กว่า Kia นะครับ

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 06:31:48 »
ถ้าในตัวเลือก เลือก innova ครับ แต่จริงแล้วเขาใช้แฟรตฟรอมเดียวกัน กับ Fortuner เพียงแต่เตี้ยกว่า และทำเป็นรูปแบบ mpv จึงดูเหมาะที่จะเป็นรถนั่งมากกว่า ส่วน Ft เน้น ลุย ลุยหน่อยนั่งพอได้ แถวสามนั่งไกล ไม่ดีแน่นอน innova ดีกว่าในแถวสาม ส่วนสมาชิกฯพูดถึง kia grand carnival ผมใช้อยู่ ถ้าเน้นนั่งแถวสาม ดีกว่าสองคันที่กล่าวมามากครับ แต่ kia ไม่ใช่รถตลาด ผมไม่ค่อยแนะนำ เพราะถ้าจะซื้อคือเน้นความคุ้มค่าแล้ว ต้องทำใจเรื่องราคาขายต่อ และอะไหล่ที่อาจต้องรอนาน ถ้าเทียบ carnival กับ Innova carnival  ใหญ่กว่ายาวกว่า ช่วงล่างคนละอย่างเลย innova พื้นฐานกระบะ ส่วน carnival เป็นแบบเก๋งอิสระสี่ล้อต่่างกันมากครับ (ผมลงรูปให้ดูอาจไม่เคยเห็นหรือนึกไม่ออก)
Reflection of the Future...