ผู้เขียน หัวข้อ: Vios 2003 ถังน้ำมันจุได้น้อยลง + มีเสียงลมออกเวลาเปิดฝาถังน้ำมัน  (อ่าน 7238 ครั้ง)

ออฟไลน์ thude

• Newbie
  • *
ปกติปั๊มน้ำมันที่ผมเติมประจำจะเป็นแบบ self service (จ่ายเงินก่อน แล้วมาเติมเอง)

ทีนี้ผมเติมจนชินแล้ว เห็นน้ำมันเหลือกี่ขีดก็สามารถกะได้เลยว่าต้องเติมกี่ร้อย (รวมเรื่องราคาน้ำมัน ณ เวลานั้นแล้วด้วยนะครับ)

แต่ว่าหลังๆมานี้ ผมคำนวณพลาดตลอดเลยครับ หัวจ่ายน้ำมันจะตัดเองโดยที่ยังเหลือน้ำมันให้เติมอีกเยอะ (แบบถ้ากดต่อจนครบจำนวนเงินที่จ่ายไปมันล้นแน่ๆ)

แล้วก็เวลาเปิดฝาถังน้ำมัน มันจะมีเสียงเหมือนมีลมออกมาครับ เสียงดังพอตัวเลย (ตอนเอารถมาใช้ใหม่ๆไม่เคยได้ยินเลยนะครับ)

จนล่าสุดนี้ เวลาเติมน้ำมัน ผมเติมจนหัวจ่ายตัดแล้ว(จริงๆเติมไปอีกนิดเพื่อให้ครบเงินที่จ่ายด้วย) แต่ว่าเกจน้ำมันของรถยังขึ้นไม่เต็มครับ เหลือ 1 ขีด (เมื่อก่อนมันเต็มตลอด หรือแม้กระทั่งก่อนหน้านี้ที่มีอาการเกจน้ำมันก็เต็ม)

ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไรเสียหรอครับ ค่าใช้จ่ายแพงมั้ยครับ เดี๋ยวไม่นานผมจะเปิดเทอมแล้วรถต้องใช้งานหนักน่ะครับ แล้วถ้าปล่อยไว้จะมีผลเสียไหมครับ ขอบคุณมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ sonkub

• Newbie
  • *
ผมว่าถังน่าจะจุเท่าเดิม แต่น่าจะลูกลอยในถังเสียรึเปล่าครับเลยบอกระดับไม่ตรง

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
เช็คท่อหายใจถังน้ำมัน
เช็คลูกลอย

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
เคยได้ยินมาว่า ถังชาโคล อะครับ ใน wish ชอบเป็น
แต่ของวีออสผมไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
เรื่องเปิดฝาถังเเล้วมีเสียงลม ปกติครับ รถผมก็เป็น เกิดจากเเรงดันในถังครับ

ส่วนเรื่องเติมน้ำมันเเล้วไม่เต็ม อันนี้ไม่ทราบครับ รอท่านอื่นมาตอบครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
เสียงลมเวลาเปิด ปรกติครับ

ออฟไลน์ Polonium

อาจจะท่อหายใจของถังเริ่มอุดตันรึเปล่าครับเวลาเติมอากาศออกไม่ทันก็ขังตัวเป็นฟองไว้เบียดเนื้อที่ของถังน้ำมัน ทำให้เติมได้น้อย พอทิ้งไว้สักพักหรือเขย่าๆรถดูอาจจะเติมได้มากกว่าเดิม

ออฟไลน์ focus2012

Ford Focus นี้โคตรดังนะครับ อย่างกับคนเลอหลายๆคนรวมกัน

ออฟไลน์ tarahlm

Ford Focus นี้โคตรดังนะครับ อย่างกับคนเลอหลายๆคนรวมกัน

2.0 GDi ของผมไม่ได้ยินเสียง ข้องใจวันนี้ลองเปิดฝาถังก็ไม่ได้ยินเสียงนะครับ

ถ้าวิ่งมานานพอสมควร อย่าลืมเปลี่ยน charcoal canisterใหม่บ้างนะครับ
แผ่นกระดาษกรองอากาศจากภายนอกเพื่อปรับสมดุล มีฝุ่นอุดตันสะสม จนตันถึงกับทำให้ถังน้ำมันบุบยุบได้เลย