ผู้เขียน หัวข้อ: //Toyota–Mazda เซ็นสัญญาร่วมมือกัน 5 ข้อ และ ลงทุน 1,600 ล้าน USD สร้างโรงงาน//  (อ่าน 6430 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Toyota - Mazda เซ็นสัญญาระยะยาวจับมือร่วมกัน 5 ข้อหลัก เช่น
ร่วมกันพัฒนารถยนต์ไฟฟ้า EV, แลกเปลี่ยนเทคโนโลยี รวมถึงลงทุน
1,600 ล้าน USD (ราว 53,200 ล้านบาท) เพื่อสร้างโรงงานในสหรัฐฯ

อ่านรายละเอียดทั้งหมดได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/news-toyota-signs-contract-with-mazda/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2017, 10:01:10 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
เจ้าสัวโตโยต้าหน้าตาโหงวเฮ้งตามตำราคนรวยเป๊ะ
อีกไม่นานคงได้เป็นเบอร์หนึ่งโลกรถยนต์จริงๆ

ออฟไลน์ rtong

กระบะ mazda  ที่พัฒนากับ isuzu ก็คงมีแค่รุ่นเดียว

ถ้า  toyota เอารถ mazda มาติดตราขายในไทย  จะดีมากเลย
ระยะยาวกลัวแค่ mazda จะเสียเอกลักษณ์ในการพัฒนารถยนต์ของตนเองไป  (แต่ตอนอยู่กับ ford  ก็ทำได้ดีนะ  ไม่ให้ ford แทรกแซงมากเกินไป  ยังมีรถที่มี Dna ของตัวเองอยู่)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
จริงๆ เขาก็เพื่อนๆ กันหมดแหละครับ
มีแต่ Honda ที่ประกาศตนว่าจะไม่ร่วมกับใครเด็ดขาด
เหมือนหงอคงกับเบจิต้า แต่ถ้าวันใดสองคนนี้ร่วมมือกันขึ้นมาใครก็เอาไม่อยู่

เพิ่มเติม จับมือกับ Mazda เหมือนจับมือกับพิโกโร่ครับ 555 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2017, 10:06:36 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ ps000000

EV จงเจริญ

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
จริงๆ เขาก็เพื่อนๆ กันหมดแหละครับ
มีแต่ Honda ที่ประกาศตนว่าจะไม่ร่วมกับใครเด็ดขาด
เหมือนหงอคงกับเบจิต้า แต่ถ้าวันใดสองคนนี้ร่วมมือกันขึ้นมาใครก็เอาไม่อยู่

เพิ่มเติม จับมือกับ Mazda เหมือนจับมือกับพิโกโร่ครับ 555 ;D

เวนละ พิโกโร่ ฮ่าๆๆๆ ตั้งแต่ดูมาผมยังไม่เห็นมันจะชนะใครเลยครับ ลงก่อนเพื่อนตลอด  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-X :-\

เจ้าสัวโตโยต้าหน้าตาโหงวเฮ้งตามตำราคนรวยเป๊ะ
อีกไม่นานคงได้เป็นเบอร์หนึ่งโลกรถยนต์จริงๆ

--- รวยแต่มีนโยบายราวกับมองประเทศไทยเป็นเมืองขึ้น จะขอผ่านไปทำสงครามกับสัมพันธมิตร ก็ไม่ไหวนะคุณ
เจ้าหน้าที่ทุกระดับขั้น คัดสรรมาแล้วว่าดูถูกคนไทยด้วยกันล้วนๆ (รับคนเข้าทำงานด้วยไม่ดูนะละ)
บริษัทรถอื่นๆ คัดแล้ว คัดอีก กว่าจะรับซักคน
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Newhang

--- รวยแต่มีนโยบายราวกับมองประเทศไทยเป็นเมืองขึ้น จะขอผ่านไปทำสงครามกับสัมพันธมิตร ก็ไม่ไหวนะคุณ
เจ้าหน้าที่ทุกระดับขั้น คัดสรรมาแล้วว่าดูถูกคนไทยด้วยกันล้วนๆ (รับคนเข้าทำงานด้วยไม่ดูนะละ)
บริษัทรถอื่นๆ คัดแล้ว คัดอีก กว่าจะรับซักคน

อย่าบูชาเงินครับ ดูหลายๆอย่างอย่าละเลยคุณธรรม

ออฟไลน์ Carrera

เรื่องดูถูกคนไทยผมเฉยๆนะ  คนไทยหลายคน  เขาก็ดูถูก  ดูไม่ผิดเลยจริงๆ กับนิสัยการทำงานแบบไทยๆ  มันเลยไม่ถูกใจเขา  ทำงานไร้ประสทธิภาพเขาจะรับมาทำงานไปทำไม

คนไทยเก่งๆ ผมเห็นคนญี่ปุ่นเขาก็ชอบ  ไม่เห็นจะแปลกที่เขาจะดูถูกพวกด้อยประสิทธิภาพในการทำงาน 

คนไทยที่เป็นพี่ที่รู้จักผมความรับผิดชอบสูงปรี้ด  นายญี่ปุ่นก็ชอบ  ฝากงานให้ทำแทนได้ สองคนนี้ สนิทกันมาก  ผมไม่แปลกใจ  เขาเป็นคนจริงจังในการทำงานมากกว่าคนไทยเกือบทุกคนในกลุ่ม   

ถ้าทำงานดีจะกลัวเขาดูถูกไปทำไม    ;)

คนไทยเก่งๆก็มี  แต่ไม่เยอะ  ถ้าเขาจะมองเหมารวมผมไม่ค่อยแปลกใจเท่าไหร่  จริงๆ ไม่ใช่แค่บริษัทญี่ปุ่นหรอกครับ  คนชาติอื่นๆเขาก็มองแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ O_o"

แบ่งปันเทคโนโลยี เป็นเรื่องดีครับ

ออฟไลน์ SLuang

กระบะ mazda  ที่พัฒนากับ isuzu ก็คงมีแค่รุ่นเดียว

ถ้า  toyota เอารถ mazda มาติดตราขายในไทย  จะดีมากเลย
ระยะยาวกลัวแค่ mazda จะเสียเอกลักษณ์ในการพัฒนารถยนต์ของตนเองไป  (แต่ตอนอยู่กับ ford  ก็ทำได้ดีนะ  ไม่ให้ ford แทรกแซงมากเกินไป  ยังมีรถที่มี Dna ของตัวเองอยู่)

ใช้คำว่าพัฒนากับ ไม่ถูกครับ
ต้องใช้คำว่าจ้างอีซูซุผลิตให้ เพราะ CEO อีซูซุเคยแถลงข่าวแล้ว
พูดง่ายๆ  D-MAX ติดตรา Mazda   

แต่ในเมื่อมีพันธะสัญญาร่วมกันกับโตโยต้าขนาดนี้แล้ว น่าจะให้โตโยต้าผลิตให้ไม่กว่าเหรอ 
ในเมื่อ REVO กะ D-MAX คือคู่ชกโดยตรงอยู่แล้ว

ออฟไลน์ blitzpao

Honda เพิ่งร่วมกับ GM ทำรถ Fuel Cell เมื่อต้นปีนะครับ เหมือนกับตอนนี้จะเป็นการแข่งกันระหว่าง EV กับ Fuel Cell

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

Honda เพิ่งร่วมกับ GM ทำรถ Fuel Cell เมื่อต้นปีนะครับ เหมือนกับตอนนี้จะเป็นการแข่งกันระหว่าง EV กับ Fuel Cell

หมายถึงญี่ปุ่นด้วยกันน่ะครับ
Honda จับมือกับ GM ก็น่าสนใจครับ แต่ EV น่าสนใจกว่าเวลานี้

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ทำข่าวแล้ว เดี๋ยวลองดูว่า จะมีอะไรดีๆ ออกมาให้ชมกัน

ออฟไลน์ SM.

ตลาด US คงมีอะไรดีๆๆออกมาจาก project นี้แน่ๆ

ออฟไลน์ Darkart

รอชม Project เทคโนโลยีใหม่ๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์