ผู้เขียน หัวข้อ: ยางที่มี Traction AA เท่ากัน เกาะถนน เบรคดี เท่าๆกันไหมครับ  (อ่าน 8028 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
เวลาที่เลือกยาง ผมเองมอง Treadwear กับ traction และรหัสความเร็วเป็นหลัก

ยางเกรดสูงๆ (ราคาสูง) มักมี TW  ไม่สูงมาก และมี traction A หรือ AA
รสนิยมส่วนตัว ผมเลือก TW ไม่เกิน 300 เพราะวิ่งน้อยต่อปี คาดหวังความหนึบเหนียวมากกว่าความทนทานการสึกหรอ
traction A หรือ AA เท่านั้น ถ้าได้ made in Jap จะดีมาก 

แต่พอติดตามข่าวมาเรื่อยๆ พบว่ายางยี่ห้อใหม่ๆ ราคาถูกมากสมัยนี้ ก็ทำ spec กันดีมาก
ได้ traction AA เหมือนกัน

จึงสงสัยว่า ตกลงแล้ว traction AA ของยางแต่ละยี่ห้อจะได้ความเกาะเหมือนไกันไหมครับ
ถ้าเป็น series เดียวกัน สมมติ treadwear ใกล้กันด้วยประมาณ 2xx-300

เราจะทราบได้อย่างไรว่า spec ที่ใกล้กันมาก ใช้งานจริงจะให้ความเกาะที่ดีเหมือนกัน
และคงคุณภาพยางไปได้นานพอๆกัน

ออนไลน์ seeker

ผมว่าไม่ เพราะแต่ละยี่ห้อก็เทียบกันเองภายในแบรนด์ ไม่มีการเทียบข้าม
ถามว่าจะรู้ได้ยังไงว่าดี ก็คงต้องหาในเน็ท ถามคนที่มีรถและสไตล์ใกล้เคียงกับเราว่าใช้แล้วเป็นแบบไหน

ออนไลน์ art_duron

• Sr. Member
ยังมีอีกมาตรฐานของฝั่งยุโรปที่ผมว่าดูง่ายว่าคือ EU tyre label ครับ
จะดูเรื่อง
1.) การเบรกบนถนนเปียก
2.) การกินน้ำมัน
3.) เสียงรบกวน
https://www.dunlop.eu/en_gb/consumer/learn/eu-tire-label-explained.html

ออฟไลน์ Amj

ไม่เท่ากันครับ 

ผมเอาจากประสบการณ์ที่ใช้ยางของโตโย กับยางยี่ห้อที่ใช้ขี่ไปดวงจันทร์ได้  AA เหมือนกัน  แต่ต่างกันมาก 
ยี่ห้อไปดวงจันทร์ ขับเกิน 120 เริ่มมีอาการลื่นๆ  แต่ของโตโย 140-160 ก็ทำได้อย่างดีตามมาตรฐานของมัน

ยี่ห้อยานไปดวงจันทร์ซื้อมาเส้นละ 1450 บาท ส่วนยางโตโย ซื้อมาเส้นละ 4500

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
Traction วัดการเบรคตรงๆ บนถนนเปียก

ยางใช้จริงมีเลี้ยวโค้งครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ akewizard

ค่า Traction เป็นค่าที่ได้จากการทดสอบระยะเบรคบนถนนแห้งและเปียก เข้าใจว่าเป็นมาตรฐานของอเมริกามั้งครับถ้าจำไม่ผิด (พูดถึงระยะการเบรคนะครับ ไม่รวมถึง Traction และ Handing ตอนเข้าโค้ง)
พวกยางที่ได้ระดับ AA ก็คือเบรคหนึบพอที่จะผ่านระดับสูงสุดของค่ามาตรฐานได้ แต่ก็ไม่ได้แปลว่ามันหนึบเท่ากันหมด บางยี่ห้อหนึบมากๆ บางยี่ห้อก็หนึบแบบแค่พอผ่านมาตรฐานได้

ออฟไลน์ bingoman

ยางอย่าง Toyo มักทำให้ได้ rating ดีๆ เช่น Traction AA
แต่ Traction มันวัดจากการเบรคบนถนนเปียก ไม่ใช่ความเกาะถนนบนถนนแห้ง

แต่ผมใช้จริงแล้ว  ยางแบบ Bridgestone Dueler Sport HP ที่ Traction A  ยังเกาะดีกว่า Toyo T1R Sport SUV เลยครับ

ถ้าดูที่ tire rating  ป่านนี้ Bridgestone คงเจ๊งไปแล้ว เพราะ rating แค่ A  ก็เหมือนอย่างค่ายรองๆ  Conti, Goodyear

แต่ถ้าใช้งานจริง จะรู้ว่า rating ไม่ต้องเทพไว้โม้มาก  แต่ใช้ดีจริง

ส่วน Toyo  ratingดีจริง แต่ใช้งานแล้ว ก็ไม่รู้สึกว่ามันเทพอะไร  ก็ปกติ   ไม่ต่างกับยางอย่าง Maxxis, Hankook

ยังมีอีกมาตรฐานของฝั่งยุโรปที่ผมว่าดูง่ายว่าคือ EU tyre label ครับ
จะดูเรื่อง
1.) การเบรกบนถนนเปียก
2.) การกินน้ำมัน
3.) เสียงรบกวน
https://www.dunlop.eu/en_gb/consumer/learn/eu-tire-label-explained.html

ขอบคุณที่แนะนำ euro label
ไปดูมายิ่งแปลกใจครับ
ยี่ห้อถูกจัด ได้ rating ดีกว่ายี่ห้อแพง

ออฟไลน์ nuntapon.s

คุณว่าแอร์ได้เบอร์5  กินไฟเท่ากันมั๊ยครับ

แอร์เบอร์ 5 ไม่เท่าครับ
ฉลากเบอร์ 5 มีบอกค่าประสิทธิภาพการใช้ไฟด้วย
ก็มีตัวเลขบอกค่าประสิทธภาพการใช้ไฟ ดูง่ายกว่า

ออฟไลน์ Mos37257

Traction คือการเบรคบนถนนเปียกครับ เเต่เท่าที่ผมลองยางมาหลายยี่ห้อ ยางที่ tractionสูงๆ ก้เกาะถนนกว่าครับ เช่น toyoc1s ได้aa ส่วนbridgestone gr100 ได้ a toyo ก็เกาะกว่าเเละเบรคดีกว่า เเต่มียี่ห้อที่ไปดวงจันทร์(ตามความเห็นข้างบน)ได้ aa ผมก็ยังไม่เคยลองว่าเป็นไง สรุป traction ประกอบการชื้อยางได้ครับเเต่ไม่เสมอไปกับบางรุ่น

ออฟไลน์ nuntapon.s

แอร์เบอร์ 5 ไม่เท่าครับ
ฉลากเบอร์ 5 มีบอกค่าประสิทธิภาพการใช้ไฟด้วย
ก็มีตัวเลขบอกค่าประสิทธภาพการใช้ไฟ ดูง่ายกว่า

ผมก็ว่าไม่เท่า  ยางtraction AAเหมือนกันผมก็ว่าไม่เท่ากันอยู่ดี  จะวัดด้วยวิธีไหนก็ตามมันแค่ผ่านเกณฑ์สูงสุดมันก็ได้เกรดมาแล้วแต่ใครเกินเท่าไหร่อันนี้ใครจะรู้  ส่วนตัวผมคิดว่าผ่านเกณฑ์ก็เหลือเฝือแล้วสำหรับการใช้งานในชีวิตประจำวัน

ยางยี่ห้อใหม่เดี๋ยวนี้เกรดสูงจริงๆตามท่านว่าแหละครับ  ผมเห็นยางapolloมีสเปคทุกอย่างเท่าps3และมีload index 98Yสูงกว่าอีกด้วย(ps3มี98W)แต่ราคาแค่ 49%ของราคาps3 

บางทีผมก็ถามตัวเองว่านี่มันคืออะไรนะ  มันคือค่าการตลาดเหรอ  มันเพราะประสิทธิภาพมันสูงกว่าเกณฑ์ไปมากกว่าเยอะมากจริงๆ  หรือจริงๆมันแค่ยางถูกๆมันโม้เกรดมาให้ดูหล่อ  มันคงต้องลองแบบไม่มีอคติใช่มั๊ยครับถึงจะตอบได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2017, 07:35:28 โดย nuntapon.s »

หลายๆ comment ก็นึกถึง apollo
ผมเองที่มาสนใจหาข้อมูลก็เพราะ apollo aspire 4G ครับ

มี c1s ที่โดนพาดพึงอีก
ตอนนี้รุ่น ที่วนเวียนเข้ามาในหัวคือ
C1s pilotsport4 aspire4G
ขนาด 18 นิ้ว สองตัวแรกชุดนึง 2หมื่นกลางถึงปลาย
อันสุดท้ายหมื่นเกือบถ้วน ผมก็งงๆมึนๆครับ ว่า spec จะหลอกตา หรือควรจะเชื่อยางยี่ห้อดัง ดู euro label ยิ่ง...เฮ้ย ไรเนี่ย

ทั้งนี้ไม่พูดถึง t1sport  s001 ที่แพงกว่าเยอะ
จนรู้สึกว่าแพงเกินความจำเป็นสำหรับผม

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
Traction วัดระยะเบรคบนถนนเปียก
มีผลมาจากดอกยาง ความสามารถในการรีดน้ำส่วนนึง

ยาง traction A เดียว อยู่ในรถสปอร์ตก็ขับ 200 ได้หนึบๆครับ ยาง traction AA ใส่ ecocar ก็จะวิ่งหวิวๆ
หลายปัจจัยครับ ต้องลองใช้ดู

W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ SM.

8) 8) 8) 8)

ความรู้เต็มๆ

Traction วัดระยะเบรคบนถนนเปียก
มีผลมาจากดอกยาง ความสามารถในการรีดน้ำส่วนนึง

ยาง traction A เดียว อยู่ในรถสปอร์ตก็ขับ 200 ได้หนึบๆครับ ยาง traction AA ใส่ ecocar ก็จะวิ่งหวิวๆ
หลายปัจจัยครับ ต้องลองใช้ดู

ขอเป็นกรณีสมมุติดีกว่าครับ
สมมุติว่าเรากำลังจะเปลี่ยนยาง รถคันที่เราใช้อยู่ประจำ
ก็คือรถคันเดิมนี่แหละ ใส่ยางเบอร์เดิม ซึ่งแต่ละยี่ห้อได้ traction AA เหมือนกัน
TW ใกล้ๆกัน ผมกำลังอยู่ในวังวนนี้หละครับ