ผู้เขียน หัวข้อ: อุตส่าห์ขับไม่เกิน 110 ตลอดทางถนนมิตรภาพ โดนจับข้อหาขับเร็วเกิน 90 ซะงั้น  (อ่าน 14151 ครั้ง)

ออฟไลน์ Doraneko

• Jr. Member
  • **
ก่อนหน้านี้ขับ Mirage ไม่มี cruise control ขับทางไกลบางทีไม่ได้เหลือบมองความเร็ว  เลยโดนจับความเร็วเกิน 110  ก็เดินไปจ่าย 400 แต่โดยดี

คราวนี้ พึ่งออก Mazda 3 มี cruise control ตั้งความเร็วไม่เกิน 110    ขับถนนมิตรภาพ แถวอำเภอกุมภวาปีทางไปอุดร โดนจับข้อหาขับเร็วเกิน 90 ซะงั้น

ถนนก็โล่งๆ 4-8 เลน ไม่ได้ใกล้แหล่งชุมชนเท่าไหร่ ตั้งด่านมันหน้าสถานีตำรวจเลย  คนขับประมาณ 100 โดนกันถ้วนหน้า   :'(

อยากรู้จริงๆว่าถนนบางเส้น  ใช้เกณฑ์อะไรตั้งกำหนดความเร็ว

ขออภัยทุกท่านนะครับที่ทำให้รกบอร์ด   ปกติก็เป็นคนขับไม่ซิ่ง เวลาโดนใบสั่งแต่ละทีเลยเซ็งครับ (อยากได้เครื่อง 1600 ด้วยซ้ำ ถ้ามี)

ปล.  มอไซอีกคัน  ไม่ใส่หมวก  บอกว่าไม่มีเงินติดตัว แล้วก็รู้จักกับตำรวจคนนึง  เลยปล่อยไป  ไม่ทำอะไร
ได้เห็น  ได้ยิน  เต็มหู  เต็มตา  ทำให้ความเซ็งทวีคูณ

ออฟไลน์ mile

• Full Member
เส้นนั้นจำกัดความเร็วที่80ครับ แต่ตำรวจจะเลสให้ได้ไม่เกิน90ครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
หลายที่ 4 เลนนี่ ที่ 80 นะครับ เกิน 90 โดนเลย

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
เส้นนั้นจำกัดความเร็วที่80ครับ แต่ตำรวจจะเลสให้ได้ไม่เกิน90ครับ
  มีป้ายบอกไหม

ออฟไลน์ mile

มีป้ายบอกไหม

มีบอกครับ

• **
ผมยอมจ่ายแต่โดยดีครับ  ไม่มีอิดออดอะไร

อย่างตรงเส้นมิตรภาพแถว อ.เมืองขอนแก่น  ตั้ง 80 นี่เหมาะสมดีแล้ว

เพียงแต่รู้สึกว่าถนนบางเส้น  ตั้งความเร็วจำกัดต่ำไปหน่อยครับ  มันไม่สอดคล้องกับสภาพการจารจรเท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เศร้าไหมครับ

ตอนนี้มิตรภาพเป็นแบบนี้แทบทั้งเส้นแล้ว วันก่อนผมวิ่งผ่านกล้องตอนกำลังแซงอีกคันพอดี สงสัยโดนแน่ๆ  :'( ปกติขับราวๆ 100 บนหน้าปัด (วิ่งจริง 95 ตาม GPS) เอง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

• **
เศร้าไหมครับ

ตอนนี้มิตรภาพเป็นแบบนี้แทบทั้งเส้นแล้ว วันก่อนผมวิ่งผ่านกล้องตอนกำลังแซงอีกคันพอดี สงสัยโดนแน่ๆ  :'( ปกติขับราวๆ 100 บนหน้าปัด (วิ่งจริง 95 ตาม GPS) เอง

ไม่เศร้าแต่เซ็งครับ  ถ้าโดนแถบ อ.เมืองโคราช  อ.เมืองขอนแก่น  จะไม่ว่าไรเลย   แต่แถวนี้มันโล่งจริงๆครับ  T^T

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ starlight

โดนบังคับวิ่ง 80  ใครเลือกรถแรงๆ นี่อย่างเซ็ง    มองโลกแง่ดีรัฐช่วยเซฟค่าน้ำมัน  (แอบเซ็งด้วยคน)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

เส้นนั้นบางจุดไม่เกิน60ก็มีครับ ผมเจอตรงช่วงโรงปูนก่อนถึงมวกเหล็ก ผมโดนที่ความเร็ว91
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไปปากช่องเดือนละ 2 ครั้ง
ระยะหลังผมมุดซ้าย-กลางตลอดเลย

ขากลับ ผมก็กลับตอนโพล้เพล้

พอเหยียบได้แบบสบายใจ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เส้นนั้นบางจุดไม่เกิน60ก็มีครับ ผมเจอตรงช่วงโรงปูนก่อนถึงมวกเหล็ก ผมโดนที่ความเร็ว91

ถ้าทับกวาง-แก่งคอย จับ 91 จริงๆ ผมว่าผมโดนแน่ๆ เลย  :'(

ทีนี้ กรุงเทพ-ปากช่อง ของผม ก็จะกลายเป็น 2 ชม. ครึ่ง ขับแบบโน้งเหน่งโน้งแกละๆ พระยาน้อยชมตลาดๆ ล่ะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าเข้าใจไม่ผิด แถบชานเมืองใหญ่ๆเขาล็อคไว้ไม่เกิน 80 กันหมดแล้วครับ ในทางปฏิบัติอาจมีหยวนๆให้ไม่เกิน 90 บริเวณที่คุณโดนน่าจะเป็นแถวโนนสูงรึเปล่าครับ แถวนั้นช่วงกลางวันโล่งมากแต่มันก็ถือเป็นเขตชุมชนอยู่ดี

ออฟไลน์ frame@kk

ไม่ได้บ้านที่ขอนแก่นนานมาก กลับไปครั้งก่อนโดนจับวิ่ง 100 เส้นที่จับ 80 ตรงโนนม่วงพ่อก็เพิ่งบอกว่าจับจริงโดนจริง 80 จริงๆ
รอบรีกลับบ้านวันหยุดนี้ไม่น่าโดนเพราะรถติดแล้วก็คงไม่ได้เข้าเมืองด้วย แต่อย่างว่าเส้นผ่านเมือง 80-90 เห็นด้วยนะ
เพราะก่อนหน้านี้วิ่งกันแต่ละคันมาแรงทั้งนั้น ยิ่งออกไฟแดงมอดินแดงมาแรงทุกคัน
แต่นอกเมืองน่าจะได้ซัก 110 ก็ยังดี วิ่ง 100 ทางไกลๆบางทียังอึดอัดเลย

ออฟไลน์ tsubasa

จนท จับประชาชน แต่ตัวเองจะทำได้ตามกฏหมายหรือป่าวนะ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
นโยบายรัฐ ช่วยชาติประหยัดน้ำมัน .. พวกท่านควรดีใจกันนะครับ ฮา.....

ผมพยายามขับราว 80 กม./ชม. เส้นตะวันออก (มอเตอร์เวย์-บ้านบึง-แกลง-ตราด) ยังไม่เคยโดน แต่คงเป็นเพราะแถบนี้มีกล้องน้อย?
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
วันนี้ผมวิ่งเส้นเพชรเกษมทั้งเส้น เห็นลิมิต 80 บ้าง 90 บ้าง
ถ้าเอาจริง 80 ตัด 100 กับ 90 ตัด 110 นี่ผมโดนบานตะไทเลย  :'(

ชินสมัยก่อนตำรวจทางใต้ตัด 120
ไม่ได้ลงมา 2-3 ปีหละตอนนี้ไม่รู้เป็นไง ไปแต่อีสานกับเหนือครัช
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ InBkk

ไม่สมเหตุสมผลเลย ถนนไฮเวย์ 6-8 เลน ห่างไกลชุมชน กฎหมายควรให้ขับได้ถึง 120 ทั่วประเทศ เหมือนยุโรป เมกา ไม่ใช่แค่ มอเตอร์เวย์ กรุงเทพ-ชลบุรี ถ้าทางโค้ง ทางเขา เขตเมือง ก็จำกัดตามความเหมาะสม 40-60-80

กฎหมายไทยมันล้าหลังจริงๆ นั่นแหละ เพราะการจำกัดความเร็วต่ำๆ มันง่ายกว่าการทำถนนให้อยู่ในสภาพดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2017, 04:35:11 โดย ArtofLife »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ตจว นอกชุมชน วิ่งได้ไม่เกิน90 แต่ในกรุงเทพฯ รถเยอะเเยะ วิ่งแซง วิ่งเสียบ 100-120 วิภาวดี รัชดา ฯลฯ
  ก่อนขับรถเข้ากรุงเทพฯบ่อย เพราะถนนดี 4เลน 8เลน แล้วเคยโดนจับที่ความเร็ว 110-120 ในพื้นที่นอกเมือง แอบคิดว่า ถนนใหญ่ วิ่งแค่ 90 ระยะทาง 500 โล จะน่าเบื่อขนาดไหน ช่วงหลังหนีใบสั่งมานั่งเครื่องบินแทน เอาค่าปรับมาจ่ายค่าเครื่องบิน 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ manonmoon

นอกจากทางพิเศษเช่นทางด่วนหรือมอเตอร์เวย์วิ่งได้ 120 กม./ชม.

ทางหลวงแผ่นดินสายหลักให้วิ่งได้ไม่เกิน 90 กม./ชม.ครับ  แต่ถ้าช่วงที่วิ่งนั้นผ่านเขตเทศบาลจะให้วิ่งได้ไม่เกิน 80กม./ชม. แล้วตอนนี้องค์การปกครองส่วนท้องถิ่นเปลี่ยนจากอบต.เป็นเทศบาลกันไปเยอะแล้ว อย่างบ้านผมอยู่ติดถนนสุขุมวิทต่างจังหวัด ซึ่งข้างทางมีแต่สวนผลไม้แต่ก็เป็นเขตเทศบาล ถ้าตำรวจจะจับจริงขับเกิน 80 ก็โดนกันแล้ว

ที่เมื่อก่อนขับเร็วเกินแล้วไม่โดนเพราะอลุ่มอล่วยกันมากกว่า

สำหรับผมซื้อรถคันต่อไปซื้อรถอีโคคาร์หรือ b segment ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2017, 07:01:37 โดย manonmoon »

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมขับรถทางยาวๆไกลๆที่ความเร็ว 80-90 แล้วมันง่วงจะหลับ อันตรายสำหรับผมกว่าอีก ขับ 110-120 มันค่อยตื่นตัว เลยต้องยอมโดนไปตามระเบียบ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Gunners-headlight

ทับกวาง ผมเคยโดน102 8)

ออฟไลน์ Barracuda

กทม พัทยา และเขตเทศบาล = 80
มอเตอร์เวย์ = 120
นอกนั้น = 90
ที่เหลือแล้วแต่ป้ายแล้วครับ ว่าเค้าจะเอาเท่าไหร่ช่วงนั้น เช่น หน้า โรงเรียน

ออฟไลน์ Newhang

ผมไม่โลกสวย แต่ยังไม่โดนใบสั่งสักใบ
ผมเดินทาง 750กิโล เดือนนึงไม่ต่ำกว่า8-10รอบในช่วงนี้ 

ถ้าผมโดนจับผมจะขับให้ช้าลง รถแม่งช้าทั้งประเทศเลย เอาให้พวกรถหรูรถแพงรถสปอร์ทขับได้เต็มที่เลย 80
ผมก็อยากให้พวกท่านปลอดภัยเหมือนกัน

ทำใจครับ เจตนารู้ๆกันอยู่ แต่คนไทยไม่พูดความจริง มัวโลกสวยกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2017, 08:33:49 โดย Newhang »

ออฟไลน์ sukhontha

รถผมก็แรงนะ  แต่พยายามวิ่งตามป้ายบังคับ +10 แต่สายพหลฯ มิตรภาพ  บางจุดบังคับ 60  นี่ต่ำไป ดู ๆพื้นที่ ก็เหมือนกับตำแหน่งบังคับ 90 ....

สรุปว่า  ผมใช้ 100 เป็นหลัก  ถ้าบังคับ 60  ผมก็จะวิ่ง 80  ไม่นับเวลาแซง...

ออฟไลน์ HLRx

ยังงัยก็โดน เป็นผมจะจัดเต็มไปเลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้เส้นรังสิต-สระบุรี-โคราช

ประมาณ6โมงเช้า ขับ90-100ได้ ไม่ขวางทางใคร

แต่ถ้าเกิน7:30 ใกล้สระบุรีจะกลายเป็นขับช้าไป เข้าซ้ายและกลางก็ไม่ได้ติดสิบล้อและรถช้ามากๆ เข้าขวาจะโดนจี้ตูดกลายเป็นขับแช่ไป

ออฟไลน์ chaithawat

จริงๆควรปรับให้ทันยุคสมัยได้แล้วนะครับ
ตาม พรบ.จราจรทางบก 2522 ที่ออกมาตั้งแต่โบราณ รถสมัยนั้นมีแค่สามสี่เกียร์วิ่งได้แค่ร้อยกว่าๆ ถนนต่างจังหวัดเป็นทางเกวียนทั้งนั้น ผมเห็นมาตั้งแต่เด็ก ทุกวันนี้หกเลนก็ยังมีป้ายจำกัดความเร็ว 60 เห็นแล้วก็ขำ วิ่งกันเป็นร้อยแทบทุกคัน ในฐานะเคยอยู่ในวงการกฏหมาย สังเกตุว่าเป็นพรบ.เดียวที่รัฐและผู้มีอำนาจไม่ยอมแก้กันเพราะเงินไงครับ ตรงข้ามกฏหมายที่เกี่ยวกับการเมือง รัฐธรรมนูญนี่แก้แล้วแก้อีกมากที่สุดในโลกเป็นอันดับ1 เคยมีนักวิชาการออกมาชี้แจงและคำนวณ ว่าลองเพิ่มความเร็วมาแค่ 10 เงินค่าปรับหายไปปีนึงหลายร้อยล้าน คิดง่ายๆว่าใบละห้าร้อย ลดลงเดือนละ 1 แสนใบก็เท่ากับหายไป 50 ล้านต่อเดือนเป็นอย่างน้อยแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2017, 10:44:18 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ Darkart

เขตหน้าโรงเรียน เขตชุมชน เขตเมือง ทางโค้งต่างๆ จำกัดความเร็ว 40 60 80
ช่วงแถวโรงปูน ทับขวาง ไม่เคยโดนกล้องจับ แซงเลนซ้ายกับเลนกลางตลอด
ถนนเอเชีย ถนนมิตรภาพ ปรับความเร็ว กับ รถที่ใช้ในปัจจุบันน่าจะดีมาก วิ่ง 90 ปวดขา เมื่อยแน่ๆ กว่าจะถึงที่หมาย มืดกันพอดี
กำหนดจำกัดความเร็วให้เหมือนกันทั่วประเทศ อย่ามาจังหวัดหนึ่งกำหนดความเร็วอีกแบบหนึ่ง อีกจังหวัดกำหนดความเร็วก็อีกแบบหนึ่ง ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์