ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคุย คาดหวังอะไรจากเคลือบแก้วกันครับ???  (อ่าน 7441 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
เท่าที่อ่านมาคือเคลือบแก้วช่วยให้เงางาม ลดการเกาะของหยดน้ำ ฉีดล้างฝุ่นง่าย

แต่ด้วยชั้นเคลือบที่บางมาก จึงไม่ได้หวังเรื่องความปกป้องการขีดข่วน หรือหินกระเด็น
แล้วมีอะไรที่เคลือบแก้วเท่านั้นที่ทำได้บ้างครับ???   :-\

----

พอดีไปร้านญี่ปุ่น ราคาย่อมเยาในห้าง
ผมเห็นขวดฉีดน้ำยาเคลือบแก้ว.. ทีแรกผมฮาเลยนะ
เพราะเคยอ่านว่าขั้นตอนเคลือบแก้วมันลำบากนิดนึง
แล้วไอ้น้ำยาจากขวดฟ็อกกี้ มันจะทำอะไรได้

วันหลังเลยลองไปหยิบมาเล่นๆขวดนึง 250 บาท
กะเอามาลองขำๆ พอดีจะเดินทางไกล จะได้ทดสอบเล่นๆ

เพราะด้วยความเชื่อของผมต่อเคลือบแก้วมันรู้จักแค่ประมาณในย่อหน้าแรกด้านบน
ถ้าไอ้ขวดนี้มันตอบสนองเบื้องต้นได้ ผมก็โอเคหละครับ

พอลองใช้เล่นๆนิดนึงดู ถึงพอรู้ว่ามันทำหน้าที่คล้ายๆเคลือบกระจก แต่อันนี้สำหรับตัวถัง
ผมเลยเคลือบสีด้วย canuba ก่อน ขัดจนเรี่ยมแล้วก็ลงไอ้ตัวนี้ทับปิดงาน

พอเดินทางจอดหลายๆที่ ข้ามคืนก็ฝุ่นจับเหมือนเดิม ก็เลยเฉยๆ
แต่พอกลับมาบ้าน ฝ่าฝนมา คราวนี้โอเคเลยครับ น้องๆล้างรถมาใหม่เลย(หลังทำมา 10 วัน)
ถ้าเคลือบสีอย่างเดียว เจอฝนฝุ่นข้ามคืนหลายๆวันแบบนี้ มันยังเกาะกว่านี้

เลยเข้าสู่คำถามตอนแรกว่า คาดหวังอะไรกับเคลือบแก้ว???
ถ้าคาดหวังตามความเข้าใจอันน้อยนิดของผมต่อเคลือบแก้ว
option ที่ผมทำนี้ผมชอบมาก (เคลือบสี + เคลือบแก้วฟ็อกกี้)

มันทำให้ผมสามารถล้างฉบับด่วน เหมือนที่สมช.มาแนะนำกันได้ครับ ฮา  ;D ;D ;D

แล้วสมช.ท่านอื่นคิดกันอย่างไรบ้างครับ อยากได้มุมมองจากหลายๆทาง  ??? ??? ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2017, 11:58:31 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ 0%

Re: ชวนคุย คาดหวังอะไรจากเคลือบแก้วกันครับ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 12:28:48 »
ล้างง่าย และ เงางาม

มันคือ สารเคลือบ ใสๆ

ไอใสๆที่ติดนี่แหละ เงา

แต่แวกดีๆ เงากว่า เคลือบแก้ว แต่นั่นก็เป็นระดับบนๆ บางคนก็ไม่ได้สนใจขนาดนั้น ต้องบ้าจริงๆ และ แลกกับการเสียเวลาลง แวก เช็ดแวก และ การดูแลที่มากกว่า

เคลือบแก้วต้นทุนถุกมากๆ

สำหรับผมเอง ล้างน้ำแล้ว เคลือบด้วย spray wax ง่ายๆ จบ สำหรับรถสีเข้ม

ถ้ารถสีอ่อน นานๆทีลง แวกขัดซักที กันเหลือง แล้วเคลือบ

ออฟไลน์ RP2112

• Jr. Member
  • **
Re: ชวนคุย คาดหวังอะไรจากเคลือบแก้วกันครับ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 12:50:38 »
สิ่งที่ขาดหวังคือ อยากให้เช็ดคราบแมลงออกง่าย
(วิ่งต่างจังหวัดช่วงกลางคืนประจำก็พอช่วยได้ครับ กลับถึงบ้านรีบเช็ดออกเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2017, 12:52:21 โดย RP2112 »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 13:04:24 »
ส่วนตัวผมหวังให้รถเงางามไปนานๆครับ ภายใน ไม่ช้ำ ไม่โทรมเร็ว (รถผมเคลือบ Ceramic ภายในด้วย) เพราะที่บ้านใช้รถเกิน 7 ปีทุกคัน เวลาเห็นรถสวยๆเงาๆสะอาดๆ เวลามองหรือมีคนมาชมว่ารถสวย มันมีความสุขทางใจครับ  ;D

เรื่องรอย ก็ทำใจไว้บ้างครับ โดยเฉพาะรอยจากน้องหมาที่บ้าน อย่างน้อยก็ให้มันเกิดบนชั้นที่เป็นเคลือบแก้วครับ ถึงเวลาเข้า Service ก็ขัดลบรอยและ Re-Coating ใหม่อยู่แล้ว จะให้ไป Wrap ฟิล์มกันรอยดีๆทั้งคัน ก็สู้ราคาไม่ไหวครับ  ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 14:43:38 »
ล้างง่าย และ เงางาม

มันคือ สารเคลือบ ใสๆ

ไอใสๆที่ติดนี่แหละ เงา

แต่แวกดีๆ เงากว่า เคลือบแก้ว แต่นั่นก็เป็นระดับบนๆ บางคนก็ไม่ได้สนใจขนาดนั้น ต้องบ้าจริงๆ และ แลกกับการเสียเวลาลง แวก เช็ดแวก และ การดูแลที่มากกว่า

เคลือบแก้วต้นทุนถุกมากๆ

สำหรับผมเอง ล้างน้ำแล้ว เคลือบด้วย spray wax ง่ายๆ จบ สำหรับรถสีเข้ม

ถ้ารถสีอ่อน นานๆทีลง แวกขัดซักที กันเหลือง แล้วเคลือบ

พูดถึงสเปรย์ wax แล้วนึกถึงกระป๋องแดงๆที่มีหน่วยมาสาธิตขายตามปั้มเลยครับ  ;D

กับผมจะเหลือเหรอ จัดมาลอง 2 ป๋องทันที
คนขายบอกเคลือบรถได้สัก 4 รอบ
แต่ผมใช้แค่รอบเดียวหมดไปป๋องนึงหละ  :'(

สะดวกดีครับ ผมก็พกไว้ฉบับด่วน
แต่ชอบลงน้ำยาเคลือบเหนียวๆมากกว่า รู้สึกว่ามันอยู่ทนกว่าครับ  :-[

สิ่งที่ขาดหวังคือ อยากให้เช็ดคราบแมลงออกง่าย
(วิ่งต่างจังหวัดช่วงกลางคืนประจำก็พอช่วยได้ครับ กลับถึงบ้านรีบเช็ดออกเลย)

เช็ดออกโดยไม่ต้องใช้พวก bug&tar เลยรึเปล่าครับ  ???

ส่วนตัวผมหวังให้รถเงางามไปนานๆครับ ภายใน ไม่ช้ำ ไม่โทรมเร็ว (รถผมเคลือบ Ceramic ภายในด้วย) เพราะที่บ้านใช้รถเกิน 7 ปีทุกคัน เวลาเห็นรถสวยๆเงาๆสะอาดๆ เวลามองหรือมีคนมาชมว่ารถสวย มันมีความสุขทางใจครับ  ;D

เรื่องรอย ก็ทำใจไว้บ้างครับ โดยเฉพาะรอยจากน้องหมาที่บ้าน อย่างน้อยก็ให้มันเกิดบนชั้นที่เป็นเคลือบแก้วครับ ถึงเวลาเข้า Service ก็ขัดลบรอยและ Re-Coating ใหม่อยู่แล้ว จะให้ไป Wrap ฟิล์มกันรอยดีๆทั้งคัน ก็สู้ราคาไม่ไหวครับ  ;D

ถามนิดนึงครับว่า เวลาเคลือบแก้วแล้ว สภาพล้างง่ายเงางาม น้ำไม่ค่อยเกาะนี่อยู่นานมั้ยครับ เท่าที่ใช้มา ?
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 15:04:16 »
ถ้าผมจะทำเคลือบแก้ว
ผมหวังคือ
1.รถดูใหม่เงางามนานกว่ารถปรกติ
2.รถไม่เหลือง หรือสีซีดเร็วกว่าปรกติ
3.ฝุ่น โคลน แมลง จับได้ยากว่ารถปรกติ และล้างง่ายกว่ารถปรกติ
4.ไม่ต้องมานั่งลงแว๊ก หรือขัดสี แต่ก็เงางาม ทั้งๆที่ดูแลน้อยกว่า

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 15:10:53 »
ผมเคยตั้งความหวัง  สวย  กันขีดข่วน

วันหนึ่ง ขับรถเข้าไป ร้านเคลือบแก้ว  ถามเคลือบแก้วคันนี้เท่าไร

เขาถามกลับ  เคลือบเพื่ออะไร?   ก็บอกไปตามข้างบน

เขาบอกถ้าเข้าใจเช่นนั้น  ผิด  เคลือบแก้ว  เงางาม  ต้องดูแลทะนุถนอม  เกิดรอยขนแมวง่ายกว่าไม่เคลือบ  ถ้าดูแลไม่ดี  อย่าทำ...

ผมหายหิว  ขับรถออกมาจากร้านเคลือบแก้ว  ด้วยความเข้าใจ  ณ บัดนั้น  ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 16:19:06 »
ถ้าผมจะทำเคลือบแก้ว
ผมหวังคือ
1.รถดูใหม่เงางามนานกว่ารถปรกติ
2.รถไม่เหลือง หรือสีซีดเร็วกว่าปรกติ
3.ฝุ่น โคลน แมลง จับได้ยากว่ารถปรกติ และล้างง่ายกว่ารถปรกติ
4.ไม่ต้องมานั่งลงแว๊ก หรือขัดสี แต่ก็เงางาม ทั้งๆที่ดูแลน้อยกว่า

ข้อ 1,2 นี่ใช้ wax ก็รับรองผลแบบนี้พอได้นะครับ
ข้อ 3 นี่อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าเคลือบแก้วคงทนได้แค่ไหน
แต่ที่ผมทำมานี่โดนใจ ช่วยข้อ 3 ได้เต็มๆ พอใจครับ
เหลือแต่พิสูจน์ความทนนานของตัวเคลือบฟ็อกกี้  ถ้าอยู่ได้สักเดือนเทียบราคานี่ผมยอมหละ :)
ข้อ 4 นี่คืออุดมคติเลย อันไหนก็ได้ขอให้ได้แบบนี้ ยังสงสัยอยู่เลยครับ

ผมเคยตั้งความหวัง  สวย  กันขีดข่วน

วันหนึ่ง ขับรถเข้าไป ร้านเคลือบแก้ว  ถามเคลือบแก้วคันนี้เท่าไร

เขาถามกลับ  เคลือบเพื่ออะไร?   ก็บอกไปตามข้างบน

เขาบอกถ้าเข้าใจเช่นนั้น  ผิด  เคลือบแก้ว  เงางาม  ต้องดูแลทะนุถนอม  เกิดรอยขนแมวง่ายกว่าไม่เคลือบ  ถ้าดูแลไม่ดี  อย่าทำ...

ผมหายหิว  ขับรถออกมาจากร้านเคลือบแก้ว  ด้วยความเข้าใจ  ณ บัดนั้น  ครับ

คิดตามแล้วหมดอารมณ์เหมือนกันนะครับ
แรกๆที่ผมได้ยินนี่ผมก็นึกว่าเคลือบแข็งแบบสัก 1 mm กันเลย
บางคนบอกที่เคลือบแตกได้ ผมนี่ยิ่งตื่นเต้น
แต่พอบอกว่าเคลือบจริงนี่ระดับไมครอน ผมก็เหี่ยวแล้วครับ

ที่จะมาเคลือบแก้วนี่ก็เพราะไม่อยากดูแลบ่อยๆนี่หละครับ  :'(

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 16:48:21 »

ถามนิดนึงครับว่า เวลาเคลือบแก้วแล้ว สภาพล้างง่ายเงางาม น้ำไม่ค่อยเกาะนี่อยู่นานมั้ยครับ เท่าที่ใช้มา ?

รถผมคัน HRV เคลือบ Ceramic Pro มา 4 เดือนแล้ว ยังเงาเหมือนวันแรกที่ทำครับ น้ำวิ่งดีมาก แบบที่จอดตากฝนตกหนักๆนี่รถสะอาดเลย แต่มันจะชอบเลอะพวกคราบที่ดีดขึ้นมาจากพื้นถนนครับ ข้างในก็โอเคครับ แต่คอนโซลหน้าลื่นจนติดเทปอะไรไม่ได้เลย ตุลาคมนี้เข้า Service Full System ครั้งแรกครับ

อีกคันเป็น Jazz เคลือบแก้ว Seeker X7 มาตอนนี้เข้าเดือนที่ 7 แล้ว ไม่ได้ Service อะไรเลย (โดนร้านปิดหนี) ก็ยังเงาอยู่นะครับ พอๆกับตอนเคลือบใหม่ๆ น้ำวิ่งโอเคอยู่ (เจ้าของร้านเคยบอกว่า ถ้าไม่ Maintenance เลย มันจะเงาๆอยู่ประมาณ 2 ปีครับ หลังจากนั้นผมคงเอาไปเคลือบใหม่แบบคัน HRV เพราะกะเก็บไว้ยาว)

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 18:46:34 »

รถผมคัน HRV เคลือบ Ceramic Pro มา 4 เดือนแล้ว ยังเงาเหมือนวันแรกที่ทำครับ น้ำวิ่งดีมาก แบบที่จอดตากฝนตกหนักๆนี่รถสะอาดเลย แต่มันจะชอบเลอะพวกคราบที่ดีดขึ้นมาจากพื้นถนนครับ ข้างในก็โอเคครับ แต่คอนโซลหน้าลื่นจนติดเทปอะไรไม่ได้เลย ตุลาคมนี้เข้า Service Full System ครั้งแรกครับ

อีกคันเป็น Jazz เคลือบแก้ว Seeker X7 มาตอนนี้เข้าเดือนที่ 7 แล้ว ไม่ได้ Service อะไรเลย (โดนร้านปิดหนี) ก็ยังเงาอยู่นะครับ พอๆกับตอนเคลือบใหม่ๆ น้ำวิ่งโอเคอยู่ (เจ้าของร้านเคยบอกว่า ถ้าไม่ Maintenance เลย มันจะเงาๆอยู่ประมาณ 2 ปีครับ หลังจากนั้นผมคงเอาไปเคลือบใหม่แบบคัน HRV เพราะกะเก็บไว้ยาว)

ที่เลอะๆจากถนนนี่ฉีดน้ำแรงๆก็น่าจะหลุดใช่มั้ยครับเนี่ย
ได้ยินแบบนี้เริ่มอยากหละ คันหน้าคงต้องลอง ขอบคุณครัช  :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 19:32:47 »

ที่เลอะๆจากถนนนี่ฉีดน้ำแรงๆก็น่าจะหลุดใช่มั้ยครับเนี่ย
ได้ยินแบบนี้เริ่มอยากหละ คันหน้าคงต้องลอง ขอบคุณครัช  :D

ถ้าไม่ใช่คราบโคลนหรือคราบอะไรเหนียวๆก็หลุดครับ ส่วนที่น้ำวิ่ง มันไม่ถึงกับแห้งสนิทเหมือนรถไม่ได้โดนน้ำนะครับ มันก็มีเกาะบ้างแต่เป็นหยดใหญ่ๆ ถ้าจะให้รถแห้งหลังลุยฝน วิ่งความเร็ว 80 ขึ้นไป สัก 1-2 โล น้ำจะวิ่งแบบเห็นจะๆเลยครับ กลัวบางคนคิดว่า เคลือบแล้วน้ำวิ่งแบบที่แห้งสนิทอยู่ตลอดเวลาครับ

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 22:20:22 »
จริงๆ แรกเริ่มเลยผมไม่ได้หวังอะไรกับเคลือบแก้วครับ
เพราะตัวเองก็ทำขัดเคลือบสีเองอยู่แล้ว เครื่องมือไม่ได้น้อยหน้าคาร์แคร์เลย

แล้วการเคลือบแก้วมันก็ต้องอยู่บนพื้นฐานของการเตรียมผิวครับ ต้องปรับผิวที่จะทำการเคลือบให้สะอาด เรียบ ไม่มีริ้วรอยใดๆ
จริงๆ เตรียมผิวเสร็จก็ไม่ต้องเคลือบแล้วก็ได้ครับ แค่นั้นก็เงาจะแย่แล้ว แต่ถ้าหวังผลเรื่องการปกปองผิวสีจากผลภาวะ การไล่น้ำ จะเคลือบแก้ว หรือ wax ก็ให้ผลไม่ต่างกัน แต่เคลือบแก้วจะทนกว่า

ส่วนเรื่องที่คิดว่า spray เคลือบแก้วมันไม่มีจริง ลอง Gtechniq C2V3 ดูครับ ขวดจริงรู้สึกจะ 5 พัน แต่เป็นสเปรย์เทพ ที่รถเคลือบแก้วควรหามาใช้ (ผมซื้อขวดแบ่งจาก TWCC เอา) ตั้งแต่ผมได้ใช้ตัวนี้มา wax ทั้งหลายผมอยู่ในตู้เย็นถาวร ไม่เคยหยิบมาใช้อีกเลย ตัวนี้ ผมใช้กับคันเก่าที่ปรับสภาพผิวแล้วลงสเปรย์นี้ 2 อาทิตย์ครั้ง เงาแข่งกับรถเคลือบแก้ว 2-3 หมื่นสบายครับ

แต่พอออกรถคันใหม่มา ตอนแรกก็กะจะขัดปรับสภาพผิวเอง แต่ทำไม่ไหวครับ เห็นเป็นรถใหม่ แต่ถ้าให้ปรับผิวเอง ถ้าผมทำคนเดียวนี่ต้องมีเวลาต่ำๆ 2-3 วันครับ (ถ้ามีช่วงเป็นลมด้วยก็อาจนานกว่านั้น)
เลยตัดสินใจเอาไปเคลือบแก้วซะเลย ผลงานออกมาก็ถือว่าพอใจเกือบ 100% ครับ เลยคิดว่าคันต่อไปเอาไปเคลือบก็โอเค เราแค่มา maintenance นิดหน่อยก็สวยแล้ว แล้วเวลาล้างถ้าไม่เลอะมากล้างน้ำเปล่าก็สะอาดแล้ว (แต่พวกฝุ่นผงเบรค แล้วก็ในซุ้มล้อก็ยังต้องลงแชมพูอยู่ดีครับ)

ปัญหาเดียวของการเคลือบแก้วสำหรับผม คือถ้าเป็นรถที่ไม่ได้เคลือบ เวลาเกิดรอยนิดๆหน่อยๆ ผมเห็นแล้วคว้าเครื่องขัดออกมาปั่นได้ทันที รอยหายความหงุดหงิดก็หาย
แต่ถ้ารถเคลือบแก้วมา ผมเอาน้ำยาขัดไปปั่นที เคลือบแก้วหลุดหมดครับ คือถ้าเกิดรอยก็ต้องเข้าไป service ที่ร้านสถานเดียว ไม่สามารถทำเองได้ เพราะฉะนั้นผมก็ต้องเพิ่มความระวังเวลาเช็ดล้างขึ้นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2017, 22:26:27 โดย totochan »

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 22:30:16 »
รถผม 8 ปี เคลือบสี แค่ปีแรกๆที่ได้ของแถมจาก0
5ปีหลังแค่ล้าง ก็ไม่เห็นมีรอยหรือโทรมอะไร 8) สีเงินด้วยมั้ง
อีกสองปีขาย
กระบะนี่อย่าหวัง ล้างอย่าเดียว 10ปี ขาย

ผมงงว่าพวกใช้ไม่กี่ปีขายละจะดูแลเคลือบอะไรกันนักหนา ทำยังกับจะใช้ 20ปี  :-\
เท่าที่เห็นรอบๆตัวพวกดูแลดีเคลือบแก้วทำสารพัด ส่วนใหญ่ใช้รถสองถึงสี่ปีตกรุ่นก็ขายซื้อใหม่ :-[

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 23:36:06 »

ผมเสียเงินมา 35k ตอนต้นเดือน

เคลือบแก้วมา

คันเก่าไม่ได้เคลือบ

เอาตรงๆนะครับ เสียดายเงินครับ

ฝนตกก็เลอะเหมือนเดิม ฝุ่นเกาะง่ายขึ้น เวลาล้างรถล้างง่ายขึ้นแต่ ...

ผมล้างคาร์แคร์ เพราะงั้นเค้าก็คิดเงินเท่าเดิม

ลองคิดๆดูแล้ว 35k ล้างรถ 500+ลง wax แบบ ดีๆได้ 70 ครั้ง ก็ตกเดือนละครับ 5-6 ปี

คุ้มกว่าเยอะเลย

เสียดายตังคับ .... (น้ำตาซึม)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 23:41:40 »

ถ้าไม่ใช่คราบโคลนหรือคราบอะไรเหนียวๆก็หลุดครับ ส่วนที่น้ำวิ่ง มันไม่ถึงกับแห้งสนิทเหมือนรถไม่ได้โดนน้ำนะครับ มันก็มีเกาะบ้างแต่เป็นหยดใหญ่ๆ ถ้าจะให้รถแห้งหลังลุยฝน วิ่งความเร็ว 80 ขึ้นไป สัก 1-2 โล น้ำจะวิ่งแบบเห็นจะๆเลยครับ กลัวบางคนคิดว่า เคลือบแล้วน้ำวิ่งแบบที่แห้งสนิทอยู่ตลอดเวลาครับ

ได้แบบนี้ก็น่าสนใจแล้วครับ  ;D
แปลว่าเคลือบแก้วเซรามิคนี่พอจะแข็งจริงทนจริงติดผิวอยู่บ้าง

จริงๆ แรกเริ่มเลยผมไม่ได้หวังอะไรกับเคลือบแก้วครับ
เพราะตัวเองก็ทำขัดเคลือบสีเองอยู่แล้ว เครื่องมือไม่ได้น้อยหน้าคาร์แคร์เลย

แล้วการเคลือบแก้วมันก็ต้องอยู่บนพื้นฐานของการเตรียมผิวครับ ต้องปรับผิวที่จะทำการเคลือบให้สะอาด เรียบ ไม่มีริ้วรอยใดๆ
จริงๆ เตรียมผิวเสร็จก็ไม่ต้องเคลือบแล้วก็ได้ครับ แค่นั้นก็เงาจะแย่แล้ว แต่ถ้าหวังผลเรื่องการปกปองผิวสีจากผลภาวะ การไล่น้ำ จะเคลือบแก้ว หรือ wax ก็ให้ผลไม่ต่างกัน แต่เคลือบแก้วจะทนกว่า

ส่วนเรื่องที่คิดว่า spray เคลือบแก้วมันไม่มีจริง ลอง Gtechniq C2V3 ดูครับ ขวดจริงรู้สึกจะ 5 พัน แต่เป็นสเปรย์เทพ ที่รถเคลือบแก้วควรหามาใช้ (ผมซื้อขวดแบ่งจาก TWCC เอา) ตั้งแต่ผมได้ใช้ตัวนี้มา wax ทั้งหลายผมอยู่ในตู้เย็นถาวร ไม่เคยหยิบมาใช้อีกเลย ตัวนี้ ผมใช้กับคันเก่าที่ปรับสภาพผิวแล้วลงสเปรย์นี้ 2 อาทิตย์ครั้ง เงาแข่งกับรถเคลือบแก้ว 2-3 หมื่นสบายครับ

แต่พอออกรถคันใหม่มา ตอนแรกก็กะจะขัดปรับสภาพผิวเอง แต่ทำไม่ไหวครับ เห็นเป็นรถใหม่ แต่ถ้าให้ปรับผิวเอง ถ้าผมทำคนเดียวนี่ต้องมีเวลาต่ำๆ 2-3 วันครับ (ถ้ามีช่วงเป็นลมด้วยก็อาจนานกว่านั้น)
เลยตัดสินใจเอาไปเคลือบแก้วซะเลย ผลงานออกมาก็ถือว่าพอใจเกือบ 100% ครับ เลยคิดว่าคันต่อไปเอาไปเคลือบก็โอเค เราแค่มา maintenance นิดหน่อยก็สวยแล้ว แล้วเวลาล้างถ้าไม่เลอะมากล้างน้ำเปล่าก็สะอาดแล้ว (แต่พวกฝุ่นผงเบรค แล้วก็ในซุ้มล้อก็ยังต้องลงแชมพูอยู่ดีครับ)

ปัญหาเดียวของการเคลือบแก้วสำหรับผม คือถ้าเป็นรถที่ไม่ได้เคลือบ เวลาเกิดรอยนิดๆหน่อยๆ ผมเห็นแล้วคว้าเครื่องขัดออกมาปั่นได้ทันที รอยหายความหงุดหงิดก็หาย
แต่ถ้ารถเคลือบแก้วมา ผมเอาน้ำยาขัดไปปั่นที เคลือบแก้วหลุดหมดครับ คือถ้าเกิดรอยก็ต้องเข้าไป service ที่ร้านสถานเดียว ไม่สามารถทำเองได้ เพราะฉะนั้นผมก็ต้องเพิ่มความระวังเวลาเช็ดล้างขึ้นด้วย

โห แสดงว่าเป็นคนรักรถแบบหายากเลย สุดยอดครับ  ;D

การเคลือบแก้วนี่ทำให้คนที่ทำเองมากอยู่แล้วให้ยอมรับได้ก็แสดงว่าไม่ธรรมดาเลยครับ
แต่มันหลุดง่ายขนาดนั้นเลยหรือครับเนี่ยน่าเป็นห่วงเหมือนกัน  :'(

รถผม 8 ปี เคลือบสี แค่ปีแรกๆที่ได้ของแถมจาก0
5ปีหลังแค่ล้าง ก็ไม่เห็นมีรอยหรือโทรมอะไร 8) สีเงินด้วยมั้ง
อีกสองปีขาย
กระบะนี่อย่าหวัง ล้างอย่าเดียว 10ปี ขาย

ผมงงว่าพวกใช้ไม่กี่ปีขายละจะดูแลเคลือบอะไรกันนักหนา ทำยังกับจะใช้ 20ปี  :-\
เท่าที่เห็นรอบๆตัวพวกดูแลดีเคลือบแก้วทำสารพัด ส่วนใหญ่ใช้รถสองถึงสี่ปีตกรุ่นก็ขายซื้อใหม่ :-[

พวก wax ที่เคลือบปีแรกๆบางทีมันยังเหลือไม้ตายติดทนกว่าที่คิดนะครับ
เคยสังเกตเหมือนกัน รถที่ไม่เคยเคลือบเลย มีอาการสีแย่ลงไปบ้าง
กับเคลือบปีแรกๆเลย หลังๆแม้ไม่ได้เคลือบ ก็ยังพอดูดีอยู่ พอมาเคลือบใหม่ก็ยังฉ่ำ  ;D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 23:53:51 »

ผมเสียเงินมา 35k ตอนต้นเดือน

เคลือบแก้วมา

คันเก่าไม่ได้เคลือบ

เอาตรงๆนะครับ เสียดายเงินครับ

ฝนตกก็เลอะเหมือนเดิม ฝุ่นเกาะง่ายขึ้น เวลาล้างรถล้างง่ายขึ้นแต่ ...

ผมล้างคาร์แคร์ เพราะงั้นเค้าก็คิดเงินเท่าเดิม

ลองคิดๆดูแล้ว 35k ล้างรถ 500+ลง wax แบบ ดีๆได้ 70 ครั้ง ก็ตกเดือนละครับ 5-6 ปี

คุ้มกว่าเยอะเลย

เสียดายตังคับ .... (น้ำตาซึม)

อาฮะ  :o
นี่ก็อีกมุมนึงที่น่าคิดนะครับ
เป็นอะไรที่คัดง้างด้านความคุ้มกันอยู่จริงๆ

"ผมล้างคาร์แคร์ เพราะงั้นเค้าก็คิดเงินเท่าเดิม"

ขออนุญาตฮานิดนึงนะครับ แต่มันก็เรื่องจริง  ;D

รถผมคันใหญ่ ผมก็ชอบล้างคาร์แคร์ แล้วมาเก็บเคลือบเองที่บ้าน
เค้าก็ต้องคิดเท่าเดิมเหมือนกัน

แต่ละที่หลากน้ำยา หลากผ้า ถ้ามันทำเคลือบมีปัญหาแล้วเราแก้เองไม่ได้นี่
คิดเล่นๆชักขำไม่ออกเหมือนกันครัช  :'( :'( :'(