ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าฝนแบบนี้ มีใครล้างรถแค่ครึ่งคันแบบผมบ้าง?  (อ่าน 5009 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ปกติผมจะล้างรถอาทิตย์ละครั้ง

แต่บางทีล้างแค่ไม่ถึงวันก็ต้องขับลุยฝนเสียแล้ว

ผมเลยคิดจะล้างรถให้บ่อยขึ้น โดยการล้างแค่ครึ่ง ๆ กลาง ๆ

ล้างแค่กระจกหน้า กระจกมองข้าง กระจกหน้าต่างข้างคนขับซ้ายขวา ฝากระโปรง หน้ารถไฟหน้ากระจังหน้า

ถ้าขยันนิดนึงก็ล้างหลังรถด้วย

โดนยเว้นล้อกับข้างรถแล้วก็หลังคาเอาไว้.

ทั้งหมดนี้ใช้เวลาแค่ไม่ถึง 10 นาทีเท่านั้น

เวลาขับ เราจะรู้สึกเหมือนขับรถเพิ่งล้างสะอาด ๆ ทั้งคัน รู้สึกดีมาก

มีใครทำเหมือนผมบ้างไหมครับ?

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
Re: หน้าฝนแบบนี้ มีใครล้างรถแค่ครึ่งคันแบบผมบ้าง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 08:23:32 »
คล้ายๆครับ

แต่ผมจะล้าง กันชนหน้า ฝากระโปรง หลังคา กระโปรงท้าย กันชนท้าย และกระจกรอบคันเ พราะฝุ่นจะหนากว่าด้านข้างมาก

ข้างถังทั้งแนวซ้ายขวา ผมใช้น้ำฉีดไล่ฝุ่นผงออก ล้อไม่ล้างผมชอบให้มันดำๆ แต่ฉีดล้างบังโคลนทั้ง 4 ข้างครับ

น่าจะประมาณ 30 นาทีครับ

ถ้าล้างเต็มคัน+ดูดฝุ่น บอกเลย ผมใช้เวลา 2 วัน เพราะ ทำคนเดียว งานฝีมือ โคตรเหนื่อย

ออฟไลน์ No Trespassing

Re: หน้าฝนแบบนี้ มีใครล้างรถแค่ครึ่งคันแบบผมบ้าง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 08:36:13 »
ล้างครึ่งคันส่วนใหญ่ตอนเวลาไปต่างจังหวัดครับ

อาศัยสายยางจากปั้มเอา เช็ดกระจกทุกบาน ไฟหน้าไฟท้าย ก็สะอาดดีครับ

ตัวถัง ซุ้มล้อ ค่อยว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2017, 08:40:08 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 09:15:37 »
ส่วนใหญ่เช็ดกระจกทุกบานครับ  :)

รอบคันนี่ปล่อยไว้อยู่เรื่อย คนอื่นจะได้กลัว (กลัวเลอะฝุ่น ไม่กล้าเข้าใกล้ ) ;D ;D ;D

เวลาล้างรถทีผมจะขัดจะเคลือบเต็มคันอยู่ตลอด
เคลือบสี เคลือบกระจก เคลือบยาง 3-4 ชม ชดเชยเวลาขี้เกียจ  :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 09:20:04 »
ผมถ้ารีบๆ จะยืนใช้สายยางฉีดน้ำพร้อมถูแซมพูเลยครับ ล้างตัวถัง+กระจก แบบลวกๆ ไม่สนใจล้อ
แล้วก็เช็ดแบบลวกๆพอไม่ให้เป็นดวงๆพอ สมัยตอนได้รถใหม่ๆทำบ่อยครับ ตอนลุยฝนมาจากสีขาวเป็นน้ำตาล ถึงบ้านผมล้างทันที

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 09:43:34 »
ต่างกับผมแหะ ข้างนอกเขรอะช่างมัน ขอข้างในสะอาด
ฝนตก แดดออก ต้องดูดฝุ่น 555 ผมนี่โรคจิต เห็นพรม ้้้้้ายาง เบาะ คอนโซล มีฝุ่นเกาะไม่ได้
บางทีติดไฟแดง ก็เอาทิชชู่เปียก ถูไถ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 09:55:04 »
ทำสิครับ  ผมเรียกของผมว่า "ซักแห้ง"  ;)

ของผมแค่เช็ดกระจกหน้า กระจกมองข้าง กระจกหน้าต่างข้างคนขับซ้ายขวา และกระจกหลัง

แค่นั้นครับ ตัวรถทั้งคันจะล้างใหญ่สามอาทิตย์ครั้ง ล้างทุกอาทิตย์ไม่ไหว เหนื่อยเกิ้น :(

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 09:57:30 »
ปกติถ้าไปต่างจังหวัดที่มีบ้านพักล้างเองด้วยน้ำเปล่าครับ ตั้งใจจะล้างแค่กระจกทีไรล้างทั้งคันทุกทีครับ
ถ้าพักโรงแรมก็เข้าคาร์แคร์ เปื้อนเยอะๆขับแล้วไม่มีความสุข 

เพื่อนจะแซวบ่อยๆว่า รถผมไม่เคยเปื้อนจะใหม่ตลอด เพราะผมล้างตลอดที่เปื้อนจนเป็นนิสัยไปแล้วครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 11:08:24 »
ผมแค่ปรับหัวฉีดน้ำของสายยางให้แรงสุดแล้วฉีดล้างๆ ฝุ่นออก จากนั้นก็ขับไปทำงานเลยครับ รถแทบไม่เป็นดวงเท่าไร เดือนนึงค่อยล้างเต็มสูบทีนึงสบายๆ แต่ถ้าใช้สายยางฉีดด้วยแรงดันน้ำปกตินี่น่าเกลียดกว่าเดิม เหมือนน้ำไหลผ่านแล้วฝุ่นมันไม่หลุดตามไปด้วย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 11:27:56 »
ล้างเต็มคันหรือไม่ ผมดูว่าในอาทิตย์นั้นรถลุยอะไรมาบ้าง
ถ้าเละก็ล้าง ถ้ามีแต่ฝุ่นๆใช้ดีเทลเลอร์ฉีดๆผ้าเช็ดพอ
ยิ่งเลอะยิ่งเยอะประสบการณ์แน่นอน  8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 12:05:07 »
ผมแค่ปรับหัวฉีดน้ำของสายยางให้แรงสุดแล้วฉีดล้างๆ ฝุ่นออก จากนั้นก็ขับไปทำงานเลยครับ รถแทบไม่เป็นดวงเท่าไร เดือนนึงค่อยล้างเต็มสูบทีนึงสบายๆ แต่ถ้าใช้สายยางฉีดด้วยแรงดันน้ำปกตินี่น่าเกลียดกว่าเดิม เหมือนน้ำไหลผ่านแล้วฝุ่นมันไม่หลุดตามไปด้วย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 12:18:48 »
ผมล้าง เคลือบสี แค่นั้นครับ ส่วนช่วงล่างเอาน้ำฉีดๆพอ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 12:39:30 »
 :D เช็ดกับดูดฝุ่นแค่ข้างในครับ
ข้างนอกงานอาทชัดๆ hahaha

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 16:23:31 »
ขอบคุณมากครับ ผมอ่านทุกคอมเมนท์เลย

ฮาดีครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 10:50:37 »
ล้างเต็มคัน ล้างซุ้มล้อนิดๆหน่อยๆพอสะอาด แล้วปล่อยให้แห้งเองเลย
ดูดฝุ่น เดือนละครั้งครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 11:27:54 »
ของผมล้างแค่ไฟหน้า ไฟท้าย ป้ายทะเบียนครับ