ผู้เขียน หัวข้อ: [แก้ไขแล้ว]มีเสียงปริศนามาจากด้านหน้ารถ ลูกปืนก็ไม่ใช่ น่าจะเป็นเสียงอะไรครับ  (อ่าน 7314 ครั้ง)

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
มีเสียงคล้ายเสียงลูกปืนล้อรถครับ แบบวือๆ ผมคิดว่าเป็นที่ลูกปืนแต่ไม่ใช่เพราะผมเปลี่ยนลูกปืนไปแล้ว จึงไม่น่าใช่ เสียงจะดังขึ้นเมื่อขับความเร็ว 60 ขึ้นไป ช่างอู่นอกบอกยางหอน เพราะเขาเช็คลูกปืนแล้วปรากฎว่ายังดีอยู่ทั้งสี่ล้อ แต่ยางเพิ่งขับไปได้แค่หมื่นกว่าโลครับ ตอนนี้ผมไม่รู้ว่าเสียงอะไร จะเป็นเกียร์หอนหรือเปล่า หรือเสียงมาจากเครื่องยนต์ครับ รถผมเป็น Vios 2003 1.5 s ปล่อยไว้นานเข้าจะเป็นอะไรไหมครับ กลัวจะเกิดอุบัติเหตุครับ ซ่อมทุกปีเลยครับคันนี้

updateครับ ผมไปหาร้านช่วงล่างโดยเฉพาะ ช่างบอกลูกปืนล้อหลังซ้ายดังครับ ช่างก่อนหน้านี้วิเคราะห์ปัญหาไม่ออก ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2018, 14:25:34 โดย Pnatv(พี) »

ออฟไลน์ peterpeterpeter

• Newbie
  • *

ลองตั้งศูนย์  ถ่วงล้อใหม่ ครับ   
   อาการนี้ ผมเคยเป็น

ออฟไลน์ peterpeterpeter

• Newbie
  • *

ล้อแม๊กซ์  ดุ้ง ก็เป็นสาเหตุ หนึ่งด้วยครับ   

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
รถแม่บ้านผมก็เป็น ความเร็ว 80 ขึ้นไปเริ่มดังที่ล้อหน้าด้านขวา ลองให้ช่างดูลูกปืนล้อก็บอกว่าดีอยู่ ช่างบอกว่าน่าจะเสียงดังจากยางว่างั้น

ออฟไลน์ Krongbun

ล้อแม๊กซ์  ดุ้ง ก็เป็นสาเหตุ หนึ่งด้วยครับ   

เพื่อนผมเป็นอยู่ เจอตอนสลับยางแล้วมันไปหอนด้านหลังแทน
เจอล้อดุ้ง

ออฟไลน์ Devil13

ลองอัดคลิปมาให้เพื่อนๆพี่ๆ ช่วยฟังได้ไหมครับ?
ผมว่าถ้าได้ยินเสียงหลายๆท่านน่าจะช่วยวิเคราะห์ได้ตรงจุดมากขึ้น

ออฟไลน์ kwunau

• Jr. Member
  • **
อาการเหมือนกันเลยครับ จะมีเสียงหอนตั้งแต่80kmขึ้นไปครับ เพิ่งเข้าศูนย์มาโดนค่าซ่อมไปแสนกว่า ไม่หาย อ่านกระทู้นี้ มีท่านสมาชิกคิดว่าเป็นยาง ถ้ายางจริงนี้เครียดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2017, 10:46:23 โดย kwunau »

ออฟไลน์ sukhontha

ส่วมมากเป็นที่ยางและถนนที่ใช้งาน

ยางดีเจอถนนห่วย  ดังมาก (แอสฟัลท์ นี่แหละ)   ลองเปลี่ยนถนนลองดูบ้างครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ลูกปืนเฟืองท้าย ก็เป็นได้ครับ

ยางบางยี่ห้อก็เป็น

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ลอง จับๆ ขยับๆ พวกพลาสติกซุ้มล้อ พวกกระบังลมต่างๆ หมุดมันยังแน่นดีไหม มีหมุดยึดหลุดไหม พวกนี้ ลมตีแล้วประสาทเสียครับ นึกกว่า เกียร์พัง

หรือมีอะไรห้อยๆ ใต้ท้องรถหรือไม่

เพลาขับล่ะครับ ล้อหน้า ... ลุยน้ำแล้วมันหมุนเอาขยะไปปั่นๆๆ ด้วยหรือไม่  จาระบีหมดหรือเปล่า ยางหุ้มเพลาขับ ขาดหรือยัง

ท่อไอเสียส่วนคอมัน ตามด จนรั่วหรือเปล่า

ติดอะไรเพิ่มไหม ถ้าติด ติดตรงไหน สปอร์ตไลท์ไม่แน่นหรอืไม่ สายไฟมันแกว่งโดนอะไรหรือเปล่า หรือ ในห้องเครือ่ง สาย ท่อแก๊ส(ถ้าติด) ท่อเวคคั่มต่างๆ สายไฟ มีแกว่งหรือไม่ ถ้าล้างรถเอง จะเช็คเจอง่ายหน่อย

ยางบวมไหม   มีน็อต หรือหินคาร่องยางไหม

เยอะเนาะ ... ลองดูครับ พวกHyper อย่างเรารำคาญง่าย ต้องหาให้เจอ เหมือนเกมส์จับผิดภาพ ผมละชอบจริงๆครับ พวกเสียงประหลาดนี่ ล่าสุดเจอแผงดักลมคอยฯแอร์ หน้าหม้อน้ำ มันแกว่ง วิ่ง 110-120 เมื่อวันแม่ไประยอง ถึงบ้านพักแล้ว หาๆๆ เจอจนได้ หมุดไม่ครบนี่เอง นอกนั้นอาการที่พิมพ์ไป เจอมาหมดแล้วครับ เพราะรถส่วนมาก ที่นั่งไปแล้วเจอ ญาติบ้าง แฟนบ้าง เป็นคนใช้ รถตัวเองไม่ค่อยมี ต้องไปนั่งฟังแล้วหาให้ ทีละคันๆ สนุกอ่ะ ...5555++

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
ที่เคยเจอเสียงแปลกๆ ใน Civic Dimension ที่ความเร็ว 80-100 km/hr (ช้า/เร็วกว่านี้ ดังไม่ชัด)

หาข้อมูลไปเรื่อย ตั้งแต่ลูกปืนล้อ ช่วงล่าง ปัญหาประจำรุ่นต่างๆ หาไม่เจอ สุดท้ายจบที่ หน้ายางปูดเป็นลูกครับ เปลี่ยนยาง จบ...  ;D

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
เดี๋ยวจะลองไปดูตามที่พี่ๆบอกมานะครับ ส่วนเสียงผมอัดมาแล้วไม่ค่อยชัด แต่ลองฟังดูนะครับ
https://www.4shared.com/mp3/WyhFzAZuei/13440204.html
ขอบคุณทุกท่านครับ กะว่าจะรอซ่อมเดือนหน้าครับเพราะช่วงนี้ไม่ได้ใช้รถ ใช้เฉพาะช่วงวันหยุดครับ

ออฟไลน์ radomying

• Newbie
  • *
ยางดันลอป ติดมากับรถรึป่าวครับ ตัวนี้หอนประจำ