ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าค่ายอื่นๆ มีวิธีไหนรับมือ Yaris ATIV ยังไงครับ  (อ่าน 12781 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
1. รถที่เปิดตัวไปแล้ว เช่น Nissan Note Almera Honda Jazz Mitsubishi ฯล
    โปรที่มีอยู่ ณ ขณะนี้ ลดเพิ่มอีก 2 - 3 หมื่น ก็ยังไม่รู้ว่าจะมีคนสนใจหรือเปล่า

2. รถที่กำลังจะเปิดตัว แก้ไขโดยเพิ่ม Option ความปลอดภัย ตั้งแต่รุ่นเริ่มต้น ก็ไม่รู้จะทันหรือเปล่า แถมราคา Yaris ATIV ก็ไม่น่าจะขึ้นมามากครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
Re: คิดว่าค่ายอื่นๆ มีวิธีไหนรับมือ Yaris ATIV ยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 22:08:08 »
นี่แค่สึนามิลูกแรกเองครับ น่าจะยังพอรับมือได้ เล่น พวกส่วนลด ของแถม ไปก่อน

เดี๋ยวเจอสึนามิลูก2 คือ yaris big revise เห็น spy shot แล้วคาดว่าสวยแน่ๆ
option คงไม่แพ้ yaris ativ เป็นแน่แท้

อันนี้น่าจะนับเป็นศพจริงๆ   ::) ::)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
Re: คิดว่าค่ายอื่นๆ มีวิธีไหนรับมือ Yaris ATIV ยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 22:11:19 »
แก้ออฟชั่นไม่ทัน เป็นผมบริหารนะ แจกทองครับพี่น้องช่วงโละของเดิม  :P
ผมเคยถกกับชาวต่างจังหวัด ไอ้แจกทองนี่มันมีอะไรกว่าที่คิดนะครับ
โดนใจคนตจว รึอาจจะคนกรุงที่เข้าใจออฟชั่นนี้

ค่อยไปปรับ MY ปีหน้า ยัดถุงลมเพิ่ม ใส่พวก esp ครบๆ
คำนวณดีๆ ขึ้นราคาตามน้ำช่วงตุลาไว้ก่อนสำหรับอุปกรณ์ที่ใส่เพิ่มทีหลัง
ตอน MY มา ราคาเท่าเดิม(ที่เพิ่มไปแล้ว) ได้ครบๆเหมือนกัน  8) 8) 8)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 22:20:37 »
ในเวลานี้ ค่ายอื่นคงทำได้แค่อัดโปรโมชั่นส่วนลดเงินสดกับเงื่อนไขการผ่อนชำระดี ๆ เท่านั้นล่ะครับ
เรื่องการเพิ่มออปชั่นนั้นทำได้ไม่ง่ายและใช้เวลาเตรียมงานนานเกิน 6 เดือนขึ้นไป

แต่.... รถขายดีแบบนำโด่งของค่ายนี้มักจะโดนอยู่มุกนึง ลองจับตาดูดี ๆ นะครับว่าจะมาอีกมั้ย

คือ หลังจากรถออกขายไปสักพัก หาจุดอ่อนหรือดีเฟ็คของรถให้เจอ แล้วก็โจมตีโดยจัดผู้ใช้สักคน
ออกมาโวยวายออกสื่อ ร้องเรียนว่ารถมีปัญหาแต่ไม่ได้รับการแก้ไข ขอคืนรถแต่บริษัทไม่ยอม บลา ๆ ๆ
จะทุบรถ นี่ นั่น โน่น เพื่อกระตุกยอดขายให้ชะงัก

เท่าที่เคยผ่านตามาก็มี  เบรกทื่อ, ฝุ่นควันเข้าห้องโดยสาร, คันเร่งค้าง, พวงมาลัยไม่คืน, วัสดุห่วย, ตะเข็บปลอม
แผ่นฟิวเจอร์บอร์ดปิดหลังเบาะ, เติม E85 แล้วดับ, ไฟหน้าแยงตา, แอร์ออโต้ปลอมทำให้หนาวจนเจ็บป่วยร้ายแรง
หรือแม้แต่เล่นแผ่นซีดีแล้วกระโดด ก็เคยมีมาแล้วววว   หุหุ ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2017, 22:31:16 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ Special

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 22:33:31 »
Nissan Note ส่วนตัวผมว่าต้องเอาตัว e-power เข้ามาทำตลาดครับถึงจะเวิร์ค ถ้าให้ดีควรจะสตาร์ทถุงลม 7 ใบเหมือน Yaris ATIV ด้วยครับ เพราะสมัยนี้คนที่ซื้อรถหลายคนเริ่มมองที่จุดนี้เป็นอันดับต้นๆเหมือนกัน

ในส่วนของอีโคคาร์รุ่นอื่นอย่าง Almera, March, Swift, Ciaz, Attrage, Mirage, Celerio, Brio, Brio Amaze ในปัจจุบันผมว่ายังเป็นรอง Yaris ATIV อยู่ครับ ก็ต้องรอลุ้นว่าจะมีการ minor change, model change หรือมีการปรับเพิ่มออปชั่น หรือถุงลมมาให้ในอนาคตมั้ย ที่สำคัญที่สุดคือราคาต้องไม่แพงไปกว่า Yaris ATIV

ในส่วนของB-segment อย่าง City Jazz Mazda2 Vios MG3 MG5 Fiesta ผมว่าคงไม่ได้รับผลกระทบมากซักเท่าไหร่ เพราะจุดขายที่ยังคงได้เปรียบกว่า Yaris ATIV ก็คือมีเครื่องยนต์ที่มีกำลังมากกว่านั่นเอง

แต่ในสายตาผม รถที่น่าซื้อและน่าจับตามองที่สุดที่หวังให้เข้ามาขายในไทยตอนนี้คือ Note e-power ครับ ผมว่าเป็นรถที่เหมาะกับไทยมากครับ เพราะปัจจุบันหลายคนยังไม่อยากเปลี่ยนไปใช้รถ Hybrid และ EV ซักเท่าไหร่ เนื่องจากหลายๆปัจจัยไม่ว่าจะเป็น จุดชาร์จที่ครอบคลุม ระยะเวลาในการชาร์จ และ ราคาแบตเตอรี่ที่ยังคงแพงอยู่ ซึ่งในจุดนี้ Note e-power สามารถช่วยแก้ไขปัญหา และช่วยให้ผู้ขับขี่ ขับขี่ได้อย่างไร้กังวลครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับผู้บริโภคแหล่ะครับ ผมเพียงแค่วิเคราะห์จากเหตุผลส่วนตัวเท่านั้น

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 22:42:03 »
ผมมองว่า รถยนต์ ถ้ายิ่งยัด option เยอะ มาร์จิ้นก็ยิ่งลดลง ค่ายอื่น ถ้าจะทำได้ ก็เพียงลดราคาหนักๆ ลดถึง 1.5 แสน นี่แทบเรียกได้ว่า Free down กันแล้ว Statement ดีๆ ก็ถอยได้เลย ค่ายอื่น ไงก็คงต้องยอมเข้าเนื้อ ดีกว่าค้างสต๊อก

Nissan คงต้องทำใจ แล้วรอเรื่อง New Almera ได้แล้ว

Suzuki ต้องอัดส่วนลดหนักๆ กับ Ciaz แก้เกมดีๆ กับ MC แล้ว Solio ควรมาเป็นชาติได้แล้ว คนเบื่อรถทรงเดิมไปนานแล้ว

Mitsubishi อันนี้ยังไม่เห็นภาพ หลังจากโดนนิสสันเทคจะเป็นไง

Honda เดี๋ยวนะ ค่ายนี้มันหวังกับ eco car ด้วยเหรอ

ออฟไลน์ Nonnics

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 23:01:36 »
ที่พอจะต่อกรกับAtivได้น่าจะเป็น New Swift

และ Eco car ที่ออกแบบใหม่หมดจากHonda

นอกนั้นตัวผลิตภัณฑ์สู้ไม่ได้จริงๆครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 23:09:01 »
นิสสันถ้ายังอยากขายอยู่คงต้องเอามาร์ชตัวใหม่มาสร้างกระแสและขอย้ำว่า"ห้ามกั๊กออฟชั่นโดยเด็ดขาด" ถ้ามาได้แบบที่ขายกันในยุโรปโดยไม่ได้ลดทอนอะไรลงมากผมว่ารุ่ง

ซูซุกิมีหมัดเด็ดที่รอปล่อยอยู่แล้วก็คือออลนิวสวิฟ เช่นกัน ต้องจัดเต็มแบบไม่มีกั๊ก เรื่องการขับขี่ผมค่อนข้างมั่นใจว่ามันน่าจะได้เปรียบอยู่แล้วสำหรับตัวนี้

ที่เหลือผมยังไม่เห็นความเคลื่อนไหวยังไม่ขอเดาก็คงต้องรอดูกันต่อไป

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 23:14:06 »
ณ.ตอนนี้เท่าที่ผมมองว่าพอจะทำได้คือลดราคาและเร่งทำแคมเปญดีๆเพื่อเรียกลูกค้าก่อนเลย จากนั้นค่อยแก้เกมด้วยการปรับออฟชั่นหรือ big minor change อีกที เพราะตอนนี้คงทำอะไรไม่ได้มากเท่าไหร่

ของมาสด้าอันนี้ยังไม่น่าห่วงมากเท่าไหร่ เพราะมาสด้า 2 มันมีจุดเด่นที่ขายได้ด้วยตัวมันเองแถมเป็น eco car phase 2 เพียงคันเดียวในตลาด(แต่ยังไงก็ได้รับผลกระทบแน่ๆจากการมาของยาริสเอทีฟ) ที่ควรรีบทำคือรีบ big minor change ให้เร็วที่สุด จัดม่านถุงลมมาให้ครบทุกรุ่นตั้งแต่ตัวล่างสุด แล้วตัวท๊อปของทั้งดีเซลและเบนซินให้อัดระบบความปลอดภัย i-activsense มาแบบจัดเต็ม ห้ามกั๊ก!!!(ถ้าเป็นไปได้ขอ MRCC กับเบรคมือไฟฟ้าด้วยจะดีมาก) แล้วเอาดิสก์เบรค 4 ล้อกับแมกขอบ 16 มาใส่รุ่นท๊อปเบนซินสักที

ส่วนนิสสันควรรีบเอา note e-power กับ leaf มาให้เร็วที่สุด แล้วทำราคาดีๆ รับรองยอดกระจายแน่ ที่สำคัญอย่าลืมเพิ่มม่านถุงลมมาให้ทุกรุ่นย่อยด้วย

มิตซูรีบไปเพิ่มม่านถุงลมให้ทั้งแอททราจและมิราจในทุกรุ่นย่อยซะ

ฮอนด้ารีบไปเพิ่มม่านถุงลมมาให้ครบทุกรุ่นย่อยทั้งแจ๊สและซิตี้ซะ แล้วอัดออฟชั่นพวกลูกเล่นต่างๆเข้าไปโดยห้ามเพิ่มราคาจากราคาเดิมเด็ดขาด(ส่วนบริโอ้กับอเมซช่างแม่มเหอะ = =")

ส่วนซูซูกิ อันนี้น่าเป็นห่วงที่สุด เพราะการมาของยาริสเอทีฟเรียกว่าแทบจะเป็นการตอกปิดฝาโลงของค่ายนี้ทั้งค่ายเลย เพราะมีขายแค่ eco car ที่ก็ไม่ได้มีจุดเด่นอะไรที่สามารถขายตัวมันเองได้แบบมาสด้า 2 กับ mini MPV ที่ไม่ค่อยได้รับความนิยมในไทย สิ่งที่ต้องรีบทำแบบด่วนๆเลย(ย้ำ!!! ด่วนๆเลยถ้ายังอยากมีที่ยืนอยู่) รีบเอาสวิฟท์ตัวใหม่กับเซียส Big minor เข้ามาให้เร็วที่สุดแล้วอัพออฟชั่นความปลอดภัยแบบจัดเต็ม ห้ามกั๊ก!!! ที่สำคัญ อย่าลืมม่านถุงลมเด็ดขาด แล้วไปลดราคาเซเลริโอ้ให้ต่ำกว่า 5 แสนซะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2017, 23:16:19 โดย NatsuDragneel »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 23:40:36 »
ทำชุดแต่ง+ 0% 60 เดือน หรือฟรีดาวน์ พวกนี้มีผลกว่าเพิ่มอ็อปชั่น

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 23:42:42 »
ตอนแรกเห็น jazz city อัดถุงลมก็ตื่นตาละ

นี่ eco car

อีกหน่อย ativ ก็จะดูจืดไปเองแหละ ค่ายอื่นจะมีสีสรร บ้างเหมือนกัน ไม่อยู่นิ่งหรอก

แต่ ativ ใจกล้าที่กล้าเปิดก่อน หลังจากที่ yaris eco มาหลังเขา แต่ก็ประสบความสำเร็จไปพอสมควร

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 23:50:43 »
เปรียบกับรถ Eco 4 ประตู

- Almera อายุก็ 6 ปีแล้วนะ ทางการตลาดมันก็คือหมาแก่รอเปลื่ยนผ่าน ขายจนเลยจุดอิ่มตัวมาแล้ว นิสสันเองก็รู้ แต่ทำไงได้ ก็ต้องรออัลเมร่าโฉมใหม่ก่อน
- Amaze ไม่ต้องพูดถึง ขายเอาแค่ตัวเลขพอที่จะผ่านเงื่อนไข BOI แค่นั้นละ รอโฉมหน้าเลย

- แต่ที่โดนหนักที่สุดคือ Ciaz เพราะมาตอนตลาดอิ่มตัว แถมตัวรถเพิ่ง 2 ปีเอง ลำบากจริงๆ

เปรียบกับรถ Eco 5 ประตู

- Note แพ้แค่ถุงลม กับหน้าจอสี MID เท่านั้น อย่างอื่นเหนือกว่า
พวกทั้งเรดาห์หยุดรถฉุกเฉิน ระบบเตือนเปลื่ยนเลน กล้องรอบคันพร้อมตรวจจับวัตถุ MOD พวก ABS/EBD/BA/VDC/HSA ก็ครบ
ยาริสทั้ง 4 และ 5 ประตูน่าจะขย่มยาก เพราะ Toyota Safety Sense C ยังไม่ลงมาตอนนี้

แต่ถ้าลงมาเมื่อไรโน้ตถึงจะตายครับ แต่ตอนนี้ผมเชื่อว่ายังอยู่ดี และปีหน้าคงมีอะไรเด็ดๆซ่อนอยู่ (มั้ง)

- Mirage ก็เรื่อยๆ ความปลอดภัยพอๆกับโน้ต แต่อัดโปรหนักกว่า น่าจะผ่านไปไม่ยาก
- March ปล่อยเค้าไป ตอนนี้ก็ 7 ปีแล้ว คงรอแซยิดอย่างเดียว โฉมใหม่จะมาหรือเปล่าเถอะ
- Yaris ก็คงอัดโปรระบายสต็อค ก่อนเปิดตัวใหม่ (ซะที)
- Swift ก็คงขายได้เรื่อยๆครับ ไม่เน้นอะไรมาก รอโฉมใหม่เปิดตัวปีหน้าอย่างเดียว
- Mazda 2 ขายดีด้วยตัวมันเองอยู่แล้ว อีกทั้งจุดขายมันคนละแนว ใครอยากได้รถสปอร์ตขับสนุก ก็ต้องมาสด้า 2 แต่ใครอยากได้นั่งสบาย กว้างๆ ก็ยาริส 
- Celerio + Brio ก็ ......... เอาเป็นว่า ขอให้ขายได้บ้างนะครับ  :(

-------------------------------------------------

ส่วน Vios อย่างที่ผมเคยถามตั้งแต่สปายช็อตออกมา แล้วจะไปอยู่ตรงจุดไหนของตลาด เป็นเรื่องของอนาคตที่เดาไม่ถูกจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2017, 23:59:05 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 00:15:11 »
ที่พอจะต่อกรกับAtivได้น่าจะเป็น New Swift

และ Eco car ที่ออกแบบใหม่หมดจากHonda

นอกนั้นตัวผลิตภัณฑ์สู้ไม่ได้จริงๆครับ

+1 ครับ New Swift 1.0 JetBoost

ทำมาดีๆ ใส่ของมาครบๆ ผมว่าสู้ได้

Honda ECO ปั้นรถขายอินเดียครับ น่าจะออกมากุดๆเหมือนเดิม เลิกหวังได้เลย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 00:17:20 »
วิธีรับมือที่ผมคิดได้คือ
-ลดราคาแหลกระบายสต๊อก
-เลือกผลิตเฉพาะรุ่นย่อย 2-3 รุ่นย่อยที่ขายออกง่ายที่สุด
-เลือกผลิตสีที่ขายออกง่ายสุด 2-3 สี
-เพิ่ม option เยอะสุดๆ แต่ราคาถูกลงเป็น Model year ใหม่
-ขยายเวลารับประกันสัก 2 เท่า ระยะทาง 2 เท่า

นึกไม่ออกแล้วครับ  :D

ออฟไลน์ bookish1

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 01:09:56 »
จุดอ่อนคือเครื่อง 1.2

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 04:33:04 »
ผมนึกถึงกรณีศึกษาของ ALTIS ที่ให้ถุงลม 7 ใบ และ VSC ทุกรุ่นย่อย แต่ก็ยังตาม CIVIC FC

โดยรวมผมว่ากระทบกับ ECO Car เครื่อง 1.2 แน่นอน และปรับตัวไม่ทันด้วยครับ มีชะงักกันพักใหญ่ (นอกจาก ATIV ส่งช้าเกินไป คนไม่รอ)
แต่เครื่อง 1.5 อย่าง CiTY หรือ Jazz ผมว่ายังไม่กระทบแรงครับ(แต่ยอดลดลงแน่นอน) เพราะเครื่องแรงกว่าชัดเจน งานออกแบบก็ยังดูแน่นกว่า
แต่ VIOS นี่กระทบอย่างจัง ใครเล็งก็รอช้อนซื้อน่าจะไม่ผิดหวังครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 04:37:48 »
เปรียบกับรถ Eco 4 ประตู

- Almera อายุก็ 6 ปีแล้วนะ ทางการตลาดมันก็คือหมาแก่รอเปลื่ยนผ่าน ขายจนเลยจุดอิ่มตัวมาแล้ว นิสสันเองก็รู้ แต่ทำไงได้ ก็ต้องรออัลเมร่าโฉมใหม่ก่อน
- Amaze ไม่ต้องพูดถึง ขายเอาแค่ตัวเลขพอที่จะผ่านเงื่อนไข BOI แค่นั้นละ รอโฉมหน้าเลย

- แต่ที่โดนหนักที่สุดคือ Ciaz เพราะมาตอนตลาดอิ่มตัว แถมตัวรถเพิ่ง 2 ปีเอง ลำบากจริงๆ
เห็นด้วยครับ นอกนั้นขายมานานแล้ว เลยจุดที่ต้องการความขายดีไปแล้ว และก็กระทบไปนานแล้วตั้งแต่ยาริสตัวปัจจุบัน ฉะนั้น คงไม่ตกใจมากขายไปตั้งแต่รถคันแรกผมว่าเค้าก็คงพอใจไปนานแล้ว ณ ยอดตอนนั้น แต่คงกังวลตัวที่จะออกมาทีหลังมากกว่า
ciaz นี่แหละครับหนักสุด ตั้งแต่ออกตัวมา ยอดก็ยังไม่ดีเลย สู้พวกรถออกมานานกว่า ขี้เหร่กว่า อืดกว่า ยังไม่ผ่านเลย มาเจอแบบนี้เข้าไปอีกยิ่งยากเข้าไปอีกโขเลย
มีทางเดียวเปลี่ยนเป็นยี่ห้อ to ciaz จะขายดีเพิ่มอีกหลายเท่าตัวครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 05:20:26 »
Yaris ative เป็น ecocar เฟส 1 แต่สามารถจัด option และราคาได้ดีขนาดนี้   แสดงว่าที่ผ่านมา  หลายค่ายฟันกำไรไปเท่าไหร่แล้ว

ปีนี้หลายค่ายคงทำอะไรไม่ได่  ได้แต่อัดส่วนลดแบบจัดเต็ม  คงต้องเริ่ม modelyear 18 ถึงจะจัดoption มาได้

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 06:58:36 »
ค่ายอื่น ต้องลดราคาเพิ่มเป็น 2-3 เท่าที่ลดอยู่ เพิ่มของแถม ผ่อนยาวดอกถูก ไม่เกิน 2%
ก็จะทำให้ราคาน่าซื้อครับ แค่ระยะสั้น ต่อไปก็เพิ่ม option ให้เหนือกว่า อีกอย่างเพิ่มระยะ
รับประกันมากขึ้นก็ดีไม่น้อย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 07:11:10 »
เดาว่าคงอัดโปรเพิ่มครับ
ส่วนออฟชั่นคงต้องรอเอาเข้าที่ประชุม รอใส่ตัว MC

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 07:34:45 »
เพิ่มส่วนลด ของแถม ลดดอกเบี้ย แบบว่าดาวน์น้อย ผ่อนน้อย โฆษณาจุดเด่นที่สุดของตัวเองให้ลูกค้าได้รู้ แล้วค่อยไปปรับอ๊อปชั่นกันอีกที

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 07:44:44 »
 ;) ตอนนี้มีอย่างเดียวคือลงเครื่องตัวใหม่ครับ
จากนั้นปล่อยให่สื่อเอาไปเทส แล้วพูดตรงกันว่ามันแรงจริงๆน้ะ
ขายได้แน่นอน คนไทยชอบรถแรงมากกว่า safety option

ออฟไลน์ anuwatku55

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 08:00:23 »
จัดโปร ดอก 0% ผ่อน 5 ปี เข้าศูนย์ไม่คิดค่าแรง ครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 08:08:05 »
ค่ายอื่นต้องหนีไป eco 2 แล้วละครับ เพื่อจะกดราคาลงให้ได้
suzuki น่าจะโดนหนักสุด ciaz ทำอะไรไม่ได้มาก มีอย่างเดียวคือจัดโปรเพิ่ม option ใส่ชุดแต่งกับออกรถให้ง่ายไว้ก่อน
swift ออกมาจะเจอกับ  yaris ไมเนอร์พอดี ทางเดียวท่าจะรอดคือ ไปลง eco 2 ซะ ใส่เครื่องใหม่แล้วไปดวลกับมาสด้า2 เบนซิน
เซเลริโอ้ ถ้าเป็นผมจะไมเนอร์ทำหน้าตาดีๆ แล้วกดราคาลงให้เป็นรถราคาต่ำอีกตลาดไปเลย ต้วท็อป 4.4แสนอะไรก็ว่าไป
nissan โดนรองมา note เหลือแต่ e power กับยัดชุด nismo มา น่าจะได้ตลาดใหม่ไป ตัวเดิมนี่ก็ปล่อยตามยถากรรมไปก่อน
อัลเมร่า ปล่อยไป มาช ปล่อยไป เน้นแมนนวลตัวล่าง รอมาชตัวใหม่แล้วดันไป eco 2
mitsu อัดโปรไปจนกว่าจะเลิกขาย เรื่องถนัดอยู่แล้วนิและถ้า xpander มาขายยอด eco ตกไปบ้างคงไม่เป็นไรนิ
mazda ลดราคาซะ 5555 น่าจะเน้นโปร ใส่ถุงตัวท็อปเพิ่ม แล้วก็แก้ปัญหาดีเซลให้จบซะ รถ ok. มีจุดขายสู้เขาได้ แค่ทำหลังการขายให้มันดี แล้วราคาน่าคบกว่านี้หน่อย
ผมยังคิดว่า 2 ที่ได้ eco2 ราคาควรจะกดลงได้มากกว่านี้รึเปล่านะ
honda เหมือนกับขายๆ city/jazz ไปเรื่อยๆ ผมว่าก็ไม่แคร์หรอกเพราะคนอยากได้ 1.5ไว้เดินทางก็เยอะ บริโอก็ปล่อยวัดไปนานแล้ว ขายแก๊งค์ RV+civic สบายกว่า
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 08:08:53 »
Yaris ATIV ผมว่าปีหน้าราคาคงขึ้นแน่ๆ

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 08:27:04 »
ก็ อี ฉุ ฉุ ไม่ว่ารุ่นไหนๆ เขาก็ให้มาแค่ คู่หน้านะครับ

ขาย 2 Segment ยอดขายอันดับ 2 อีก

แถมลากหน้านี้ขายได้ตั้งปี2002 

ผมว่าแบรนด์นี้แหละ ทำได้จริง รู้ใจจริงๆ เด็ดขาดจริง

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 08:52:57 »
เอาแค่ประคองตัวไปไม่ให้เจ็บตัวก็โอเคแล้ว อัดออฟชั่นแค่ไหนมันสู้รถโฉมใหม่ทั้งคันไม่ได้ ถ้าจะเล่นส่วนลดของแถมพี่โตก็มี yaris hb รอซ้ำดาบสองอยู่แล้ว
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 09:04:33 »
ค่ายอื่นคงเตรียมการไว้บ้างแล้วละ รอดูว่าเค้าจะทำยังไงคงมีลดราคาหรือแถมอะไรมากขึ้น

ผมว่าโตต้าคงจะโกรธที่ แพ้ในหลายเซ็กเมนต์ 555 เลยจัดหนัก

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 09:18:26 »
รู้แต่ว่าการแข่งขันที่สูงขึ้น ทำไห้ผลประโยชน์ ตกไปที่เราๆท่านๆและผู้ชื้อล่ะครับ ดีๆครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 09:39:09 »
ตลาด Eco car คงโดนพี่โต ถล่มจนกระเจิงไปหมดแหละครับ
ส่วน B-seg น่าจะโดนแย่งยอดไปได้บางส่วน แต่ผมมองว่าไม่เยอะมากหรอก คนซื้อ B-seg รู้อยู่แล้วว่าต้องการกำลังเครื่องมากกว่า Eco car
ผมว่าดีนะที่โตโยต้าเปิดเกมส์มาแบบนี้ ผู้ผลิตค่ายอื่นๆ จะได้เอาออปชั่นพวกนี้มาใส่ให้รถตัวเองบ้าง ไม่งั้นก็ขายสู้พี่โตไม่ได้
เป็นประโยชน์กับผู้บริโภคดีแท้ครับ