ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่เคยเปลี่ยนกระจกบังลมหน้า(หินดีดแตก) รถจะช้ำมากมั้ยครับ แล้วมีปัญหามั้ย  (อ่าน 16542 ครั้ง)

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
ถามคนที่เคยเปลี่ยนกระจกบังลมหน้า (หินดีดแตก)

พอดีไปโดนหินกระแทก แตก แล้วรถยังป้ายแดงเลยแอบกลัว

อยากทราบว่า ถ้าเอาไปเปลี่ยนกระจกบังลมหน้า รถจะช้ำมากมั้ยครับ

อยากทราบจากประสบการณ์คนที่เคยเปลี่ยน ว่าพบปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่า

เช่น งานไม่เรียบร้อย ตัวถังเป็นรอย กาวเลอะ มีเสียงแปลกๆ เสียงลมเข้า น้ำเข้า อะไรประมาณนี้ครับ

ปล.รถ TOYOTA นะครับ

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
เคยเปลี่ยนมาสองรอบครับคนละคันกัน คันแรก ประกันชั้น1 เปลี่ยนแล้วใส่กาวไม่ดีน้ำเข้า เอาไปให้ทำใหม่อีกรอบเรียบร้อยเหมือนใหม่ไม่มีปัญหาอะไรครับ คันที่สอง ออกเงินเอง น้ำเข้าอีกเช่นกัน แต่รอบนี้ไม่ได้เอาไปทำใหม่เลยซื้อซิลิโคนหลอดบีบมาใส่บริเวณที่น้ำเข้าก็หายครับไม่มีปัญหาอะไร ส่วนรถช้ำไหมก็แล้วแต่ฝีมือช่างครับ มีคันนึงของผมช่างขูดกาวยังไงไม่รู้มันไปกินพลาสติกที่ครอบเสา A ไปนิดนึง

ออฟไลน์ lambkin

เป็นเรื่องปกติที่คนขับรถต้องเจอครับ เปลี่ยนๆไปเถอะครับมีปัญหาก็เคลมไป
ทุกคันที่ผมขับมาบานหน้าโดนดีดร้าวทุกคันเปลี่ยนใหม่ไม่เคยมีปัญหาซักคัน
คันเก่าเปลี่ยนปีละบานเลยครับ ขับถนนเส้นรถบรรทุกเยอะต้องทำใจ หรือไม่ต้องขับช้าๆเว้นห่างๆ

ออฟไลน์ maggie

เคยเปลี่ยนกระจกมาน่าจะเกือบ10รอบ งานจะเนี๊ยบ รถไม่ช้ำ น้ำไม่เข้า เสียงลมไม่มี สีผ้าหลังคาไม่เลอะกาว คอลโซลไม่เป็นรอย ยึดกระจกมองหลังได้ดี รื้อ/ประกอบแผงจิ้งหรีดไม่แตกหัก งานสะอาด เหล่านี้ขึ้นอยู่กับฝีมือและความใส่ใจช่างล้วนๆเลยคับ

อีกส่วนที่น่าสนใจคือบางรุ่นมียางรองกระจกก็เน้นเป็นของแท้ๆไปนะครับ รวมถึงกาวติดกระจกก็เอายี่ห้อที่เคยได้ยินชื่อไว้หน่อย

งานเปลี่ยนกระจก จขกท สบายใจได้ครับงานนี้ไม่ยากเพราะกระจกแตกจากหินไม่ได้แตกเพราะชนหนักจนโครงสร้างเสียหาย การเปลี่ยนกระจกครั้งนี้ก็เฟรมกระจกยังได้รูปเดิมๆ ที่สำคัญคือเป็นโตโยต้า ช่างน่าจะคุ้นมือนะ

ออฟไลน์ GoatGoat

ขับรถที่กระจกหน้าแตกแล้วรำคาญสายตามาก เปลี่ยนไปเถอะครับ
ส่วนตัวผมเปลี่ยนศูนย์นะครับ ช่างน่าจะเชี่ยวชาญอยู่ วันนี้เพิ่งทำเรื่องเคลมไป หลายหมื่นอยู่

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
ไม่ช้ำครับ ถ้าเลือกร้านดีๆ มันเป็นเรื่องปกติครับ

ล่าสุด (ปีที่แล้ว) ช่างมาทำให้ถึงบ้าน ร้านย่านรังสิต ไม่รู้คิดไปเองป่าวว่าเสียงลมเข้ามากขึ้น

ออฟไลน์ kimmeng21

3 ปีก่อน ช่วงนั้นขยันใช้รถปีล่ะ 40,000 กิโล

บานหน้าแตกไป 5 บาน ไปแจ้งเคลม (ป.1) พร้อมเปลี่ยนกระจกได้เลย ไม่ต้องรอ ที่ glass tech สาขารามอินทรา

ไม่มีปัญหาอะไรน่ะคับงานเรียบร้อยดีมากเลย ไม่รั่วไม่ซึม

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ของผมไม่รู้สึกว่าเปลี่ยนเลยครับ ปกติมากๆ งานเรียบร้อยไม่ต่างจากโรงงาน
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ MUK

เปลี่ยนกระจกไม่ค่อยกระทบส่วนอื่นของรถครับ
ถ้าให้ดีที่สุดก็เปลี่ยนส่วนที่เกี่ยวข้องกับการติดกระจกด้วยครับ
คืออะไหล่บางอย่างมันใช้ของเก่าได้แต่เปลี่ยนทั้งหมดเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Devil13

รถไม่ช้ำครับ
แต่ถ้าทำไม่ดี ฉีดน้ำเยอะ ไม่ป้องกันน้ำไหลเข้าคอนโซล
ก็จะมีปัญหากับกล่องควมคุมเหมือนผม ไฟหน้าเปิดเอง ที่ปัดน้ำฝนทำงานเอง ไฟเลี้ยวรวน เป็นสักพักหนึ่งก็หายได้  >:(

ออฟไลน์ AnUt^_^

เปลี่ยนจนชินแล้วครับ บางช่วงเปลี่ยนเดือนเว้นเดือนเลยครับ แต่บางช่วงไม่เคยเปลี่ยนเป็นปีเลยก็มี  แต่เปลี่ยนแล้วก็ไม่เคยเจอปัญหาอะไรนะครับ

ผมอยู่ชลบุรี หินลอยมาเพียบครับ หน้ารถบ้างกระจกบ้าง  ทำใจครับ :) :) :) :)

ออฟไลน์ Nonnics

Prius เคลมประกันเปลี่ยนที่ศูนย์TBNรามคำแหง 2ปีก่อน ใช้มาไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ไม่มีปัญหาครับ ถ้าทำในศูนย์ยังไงเขาก็รับผิดชอบ
ถ้าทำนอกศูนย์ หาร้านที่มีคนแนะนำได้ อย่าสุ่มเข้าร้านไม่รุ้จัก

ออฟไลน์ palma

ผลงานขึ้นกับช่างคนทำละครับ ว่าละเอียดแค่ไหน

และ เปลี่ยนกระจก ถ้าดีสุดควรเปลี่ยนยางขอบกระจกทุกครั้ง

ผมเปลี่ยนศูนย์ รถ 1 ปี  เน้นเขานิด ผลงานดีมาก เนี้ยบ ไม่มีลมรั่ว ไม่ดัง น้ำไม่รั่ว เหมือนเดิมกริ๊ป ไม่มีร่องรอยใดๆให้เห็น

แอบเลือกศูนย์ ตจว.ริมทางหลวงที่ทำบ่อยๆ ชำนาญดี
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Hurricane_sonic

• Jr. Member
  • **
ของผมไม่รู้คิดไปเองป่าว
แต่รู้สึกว่าเสียงลมดังขึ้น

ออฟไลน์ dorakun

ต้องถามเจ้าของกระทู้ก่อนครับว่าลอยแตกขนาดไหนครับ.
ถ้าแตกนิดหน่อยแนะนำว่าให้ซ่อมเอาจะดีกว่าครับ. แต่ถ้าแตกเยอะจนซ่อมไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยนครับ.

ส่วนถามว่าเปลี่ยนแล้วมีผลอะไรไหม ขึ้นอยู่กับช่างครับ ถ้าฝีมือดีลมก็ไม่เข้าน้ำไม่เข้า
แต่ถ้าเจอช่างฝีมือไม่ดีก็อาจจะเจอเสียงลมเข้า น้ำอาจจะรั่วเข้าได้ครับ. อันนี้คือผลกระทบที่สัมผัสได้

ส่วนผลกระทบที่ไม่อาจจะสัมผัสได้ในระยะอันสั้นคือ ผลกระทบระหว่างเปลี่ยนกระจกจะทำให้ขอบตะเข็บขึ้นสนิมได้
แต่สนิมนี้จะไม่ขึ้นในเร็ววัน อาจจะเป็นหลายๆปี เมื่อสนิมเกิดก็จะก่อผลให้น้ำรั่วได้ในอนาคต ผลกระทบนี้ส่วนมากเจอทุกคันที่เปลี่ยนกระจก
ขึ้นอยู่ว่าจะเจอช้าหรือเร็วครับ บางคันอาจจะไม่กี่ปีก็เจอ บางคันเป็นสิบปีถึงเจอแล้วแต่ฝีมือช่างกับอุปกรณ์เลยครับ.

ถ้าถามความคิดเห็นของผม ผมเลือกที่จะซ่อมก่อนครับ แต่ถ้าแตกร้าวยาวจนซ่อมไม่ได้อันนั้นก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้วครับผม

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

รถไท่ช้ำครับ กรณีที่คิดฟิล์มแพง ต้องแจ้งประกันด้วย ก่อนเปลี่ยนผมให้ร้านฟิล์ม ทำ จม. ยืนยันว่า ได้ติดยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ ผมเปลี่ยนไปแล้ว ทำเรื่องเคลมฟิล์มอีกที ได้ฟิล์มตัวเดิม ถ้าเป็นรถโตโยต้า กระจกหาง่าย แต่รถบางรุ่น บางร้าน ต้องสั่งครับ

เมื่อประมาณ 20 ปีที่แล้ว รุ่นพี่ เอารถรุ่นใหม่ ออกใหม่ ป้ายแดง ลงใต้ กระจกหน้าแตก โชคร้ายคือ ไปเข้าศูนย์ ช่างถอดกระจกออกมา แต่เพิ่งนึกได้ว่า ยังไม่มีกระจกรุ่นนี้ ไม่มีร้านไหนมีกระจกรถรุ่นนี้เลย แม้แต่ศูนย์ก็ไม่มี ต้องขับกลับ กทม. ทั้งๆ ที่ ไม่มีกระจกบังลมหน้ารถ เจอทั้งฝน ควันรถ เข็ดเลย ตั้งแต่นั้นมา ถ้ากระจกโดนหิน แตกร้าว รีบเปลี่ยนเลย 

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
สมัยก่อนที่มีปัญหาลมเข้า น้ำรั่ว เพราะแต่ก่อนมัยังไม่มีซีลแล้นท์โดยเฉพาะเจาะจงสำหรับงานติดตั้งกระจกครับ ปัจจุบันเดี๋ยวนี้เค้าใช้ซีลแล้นท์เฉพาะกันหมดแล้วครับ
เพราะร้านเองก็เบื่อต้องมาแก้ปัญหาเหมือนกันครับ  กระจกเวลามันติดตั้งลงไปแล้ว เวลามีปัญหามันยากที่จะรื้อออกโดยที่กระจกจะไม่แตกครับ ปัจจุบันปัญหารั่วซึม
แทบจะไม่มีแล้วครับ ถ้าติดตั้งกับร้านที่มันมีอุปกรณ์ติดตั้ง มีซีลแล้นท์ เฉพาะ ซึ่งปัจจุบันแทบทุกร้าน ก็เป็นแบบนี้หมดแล้วครับ เรื่องรถช้ำ ขึ้นอยู่กับรถจริงๆครับ
รถบางคันเวลาถอดใส่กระจกต้องรื้อเสา A บางคันไม่ต้อง คราวนี้ไอ้พวกรถมีอายุเนี่ยน่ากลัวเวลารื้อมันจะชอบแตกหัก เพราะมันอาบแดดมาเป็น10ปี มันหมดสภาพความยืดหยุ่น
ของโครงพลาสติกแล้ว มันก็จะแตกหักครับ

ออฟไลน์ jojow

เปลี่ยนร้านกระจกดังๆ ที่มีสาขาหลายที่ จะมีความชำนาญมากครับ
สบายใจได้ครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ joa123

เคยเครมกระจกครั้งหนึ่งครับ เพราะเสียงลมเข้าดังมาก เปลี่ยนเสร็จก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ติดฟิลม์ เนี๊ยบกว่าออกจาก 0 อีกครับ เพราะมันติดก่อนเอากระจกแปะ
ผมเปลี่ยนร้านกลาสเทค 2 ชม. เสร็จ
รถไม่ช้ำหรอกครับ ไม่ใช่ผลไม้ แทม แท้ม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ดูปีรถด้วยนะครับ เกิน 5 ปี เปลี่ยนยางใหม่ด้วยเถอะเพื่อความดีงาม
ร้านกระจกนอกมักไม่รวมยางนะครับ ใช้ยางขอบเดิม เราต้องบอกเอง

ของใหม่ยางไม่กี่ร้อยเอง ไปสั่งศูนย์เฉพาะยางตรงรุ่นได้เลยครับ
เปลี่ยนศูนย์ราคาอะหลั่ยไม่แพง แต่ค่าแรงนี่เท่าๆราคาอะหลั่ยเลย  :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ mongolias

เพิ่งจะเปลี่ยนกระจกไปเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา
หลังเปลี่ยนพบว่า เสียงลมที่เข้ามาในรถ เงียบขึ้น น่าจะเป็นเพราะยางขอบกระจกอันเก่ามันกรอบแล้ว ตอนเปลี่ยนกระจกผมให้เขาเปลี่ยนด้วย
อีกอย่างเห็นอัดกาวซิลิโคนอย่างหนาเลย คิดว่าแน่นกว่าตอนก่อนกระจกร้าวอีกครับ

ไม่ต้องกังวลครับ ขอให้เลือกร้านที่เปลี่ยนกระจกชำนาญหน่อย

ออฟไลน์ No Trespassing

ออสเห็บหมาที่บ้านเคยกระจกแตกแล้วเข้าไปเปลื่ยนที่ศูนย์ เค้าเปลื่ยนพวกยางให้หมด
จริงๆวันเดียวก็เสร็จ แต่เพราะบ่ายต้องขึ้นเครื่องไปเที่ยว แล้วที้งรถไว้สามวัน

จากนั้นเอากลับมาใช้ ทุกอย่างเงียบกว่าเดิมอีกครับ น้ำกับลมไม่เข้า อาจเพราะจอดในศูนย์ให้มันแห้งจริงๆ เลยไม่มีปัญหาครับ

ออนไลน์ chaithawat

รถไม่ช้ำหรอกครับ แต่ถ้ายุโรปบางรุ่นอย่าง วอลโว่ บีเอ็ม ผ้าหลังคาจะย้วยช่วงขอบหลังคาและเสาเอที่เขาขูดเอากาวออก
ผมเคยเปลี่ยนช่างซีลซิลิโคนไม่ดี วิ่งเกินร้อยเสียงลมเข้าดังมากวิ่งเข้าไปแก้ ช่างรื้อออกใหม่แต่ดันทำกระจกแตกต้องเบิกใหม่พร้อมโดนหักเงินเดือนไป ผมสงสารเลยควักให้ไปสองพัน กว่าจะจบเล่นเอาผ้าหลังคาดำ ขอบย้วยไปบ้าง
ปล.ลองเช็คยางขอบกระจกด้วย ถ้าหลายปียางมันเสื่อมจะอ้าแตก เวลาเจอฝนหนักๆน้ำจะซึมเข้าเสาเอมีโอกาสผุได้ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

เคยสองครั้งในชีวิตครับ

ครั้งแรก w202 โดนแฟนเก่าเอามือถือเขี้ยงแตก -_-"
ตอนเปลี่ยนไม่เห็นอะไร แต่มาเห็นรอยกาวแบบยิงได้หนาสะใจ ก็ตอนที่รือเสาเอก้านในเพื่อจะติดทวีตเตอร์ครับ

ครั้งที่2 space wagon อันนี้เกิดจาก defect โรงงาน
ฝนตกน้ำรั่วเป็นทาง แต่พอเปลี่ยนมาแล้ว ไม่เห็นรอยกาวเลย อาจเพราะที่ 0 เอาไปเคลมที่โรงงานประกอบรถให้เลย

ตั้งแต่นั้นมาผมก็ไม่เคยเปลี่ยนกระจกอีกเลย ในสามคันหลัง เพราะกระจกเป็นทรงแบบพวก mpv ครับ โดยหินแล้วแฉลบหมด

ออฟไลน์ Darkart

รถจะช้ำมากมั้ยครับ แล้วมีปัญหามั้ย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 10:47:08 »
รถไม่ช้ำเลย ไม่เกี่ยวอะไรกับตัวรถเลย หาร้านกระจกยีห่้อดีๆที่มีคุณภาพ เปลี่ยนพวกยางให้หมด
ผมเคยเครมกระจกที่ บริษัท ไทยออโต้กลาส จำกัด ถนนกิ่งแก้ว ไม่เกิน 2 ชั่วโมง ห้ามโดนน้ำฉีดแรงๆ 3 วัน ไม่มีปัญหา สบายใจได้เลย เหมือนเดิมครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Untouchable

คนล่ะส่วนกับตัวรถครับไม่มีปัญหาไร เวลาเปลี่ยนกระจกก็อยู่ที่ช่างด้วยครับว่างานดีแค่ไหน เคยเมื่อประมาณ7ปีก่อนครับ ขับcrv g3 ไปเที่ยวสวนญาติที่สุพรรณแล้วลูกมะพร้าวตกใส่ร้าว แถมวันรุ่งขึ้นขับกลับเชียงใหม่ลอยร้าวขยายเกือบเต็มบานครับขับลำบากมาก ถึงเชียงใหม่บริษัทประกันกับร้านเปลี่ยนกระจกอยู่ติดกันเลย งานดีเนี้ยบมากครับ แถมซัดมาม่าคัพกับไอซ์ทีไป2ขวดด้วย ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

จากประสบการณ์ ยกก้านปัดฝนขึ้นยากกว่าเดิมนิดหน่อย นอกนั้นไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เรื่องปกติมาก รถไม่ช้ำเลย เนียนเหมือนเดิม สำหรับผมนะ

และก็ถือโอกาสลองฟิล์มกรองแสงยี่ห้ออื่น เฉพาะบานนั้น