ผู้เขียน หัวข้อ: คนซื้อรถมือสอง รถเกรย์หรือรถศูนย์ รู้สึกดีต่างกันไหม?  (อ่าน 3912 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมจะขายรถคันนึงจากสองคัน
รุ่นเดียวกันปีเดียวกัน
สีเดียวกัน

เรียกว่าเป็นแฝดกันเลยก็ว่าได้ แต่ซื้อเกรย์คันนึง อีกคันซื้อศูนย์ ซื้อศูนย์เพราะตอนนั้นมันสั่งอะไหล่ลำบากเลยเผื่อไว้คันนึงเป็นรถศูนย์มีอะไรจะได้สั่งศูนย์ได้ เพราะศูนย์ไม่ขายอะไหล่ถ้าไม่มีเลขตัวถังที่ออกจากศูนย์ไทย แต่ตอนนี้มีแพร่หลายมากไม่ต้องพึ่งศูนย์แล้ว

มันสำคัญสำหรับคนซื้อไหมครับว่ารถศูนย์ หรือรถเกรย์นี่?

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
รถเกรย์ถ้าเป็นปี 2013 ลงมา ไม่น่าเป็นห่วงแล้วครับ สั่งได้แทบทุกชิ้น ช่างซ่อมได้ทุกอาการแล้วครับ

อาจมีบางอย่างที่ต้องใช้ศูนย์ online เข้าไปในระบบ

ช่วงปี2012 ผมซื้อเบนท์รถเกรย์ 2คัน อะไหล่พวกเซนเซอร์รอแค่วันเดียวครับ อะไหล่ภายนอกเดียวนี้เยอะมากเลยครับ

แต่ถ้าซื้อใหม่ตอนนี้ผมก็ซื้อศูนย์นะครับ

ข้อสังเกตุอย่าง รถเกรย์ ก็ยังได้option ที่เลือกได้เยอะกว่าศูนย์มาก เช่นรถผมซื้อเกรย์ มี magic sky ถ้า ศูนย์ถึงเป็นรถนำเข้าก็ไม่มีให้แน่ครับ
 ถ้ามีรถเหมือนกันแต่ต่าง option ก็เลือกขายคันที่option น้อยกว่าก็ได้ครับ ราคาเกรย์ก็คงตกกว่าอยู่ละครับ แต่ก็ไม่มาก(เว้น hybrid เกรย์)

นอกนั้นเครื่องยนต์เพียวๆ ไม่มีมอเตอร์เรื่องซ่อม คงไม่น่าเป็นห่วงอะไร ช่างทะลุปรุโปร่งหมดแล้วครับ

ส่วนใหญ่ถึงเป็นรถศูนย์ถ้าหมดประกันแล้ว ก็เข้าอู่นอกกันแล้วละครับ   
ส่วนตัวสมมุติว่า ถ้าผมจะซื้อมือสองซักคัน
มี2คันให้เลือกรถแบบเดียวกัน เกรย?กับศูนย์ หมดประกันทั้งคู่
คงดูที่สภาพกับoption มาก่อนครับ ถ้ายังมีประกันก็คงเลือกศูนย์นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2017, 14:58:07 โดย joa123 »

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
 ปกติรถเกรย์ราคาขายต่อจะต่ำกว่ารถศูนย์เล็กน้อย คงเพราะคนเชื่อมั่นว่ารถศูนย์มีอะไหล่ให้ใช้มากกว่า ซ่อมจบกว่า ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เคยเชื่อแบบนั้นครับ แต่หลังจากใช้รถทั้งรถศูนย์และรถเกรย์ พบว่าเรื่องอะไหล่ไม่ใช่ปัญหา ปัญหาอยู่ที่ช่างซ่อมจบหรือเปล่า บ้านเรามีช่างเก่งๆเยอะครับ สมัยนี้ช่างศูนย์ไม่ได้เก่งหรอกครับ เปลี่ยนอย่างเดียวเจอเคสหนักๆต้องวิ่งหาช่างอู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ส่วนตัวแล้วถ้าเป็นรถญี่ปุ่น ผมไม่ค่อยห่วงครับ ที่เคยเจอ รถประกอบญี่ปุ่นคุณภาพเยี่ยมอยู่แล้ว เรื่องอะไหล่ เรื่อง setting ต่างๆ ค่อนข้างโอเค กับบ้านเรา

แต่ถ้าเป็นสายยุโรป ก็กังวลอยู่ เพราะไม่มั่นใจเรื่อง setting และอะไหล่บางชื้นว่าเหมาะกับสภาพบ้านเราขนาดไหน
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------