ผู้เขียน หัวข้อ: จากราคา Yaris Ativ ทุกท่านจะรอ Yaris Hatchback กับ Eco car daihatsu กันไหมครับ  (อ่าน 6403 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จากราคาของ Yaris ativ

ผู้สนับสนุนอย่างเป็นทางการผม (พ่อกับแม่) ได้เห็นราคารูปทรง option ของ Yaris J eco
บอกว่าอยากให้เปลี่ยนรถครับ

กุญแจในมือนิสสัน มาร์ช สั่นอีกครั้ง (เพิ่งซ่อมใหญ่มาครับ เสียดายตังมาก 555)

แต่ผมยังค่อยข้างลังเลนะครับ

ส่วนนึง คือ อยากดูว่า Yaris 5 ประตู จะออกมาเป็นอย่างไร และราคาจะถูกกว่าตัว 4 ประตูหรือไม่

อีกอย่าง คือ ผมได้เห็นข่าวว่า Toyota อาจจะทำ daihatsu eco car ราคา 3-4 แสนโดยเป็นรถ 4 ประตู คันไม่ใหญ่มาก
มาปี 2019

ผมว่ามันก็น่ารอนะครับ อีกแค่ 2 ปีเอง (เก็บเงินไปทำอย่างอื่นได้อีกมากมาย)

อยากถามความเห็นครับ ทุกท่านจะรอดูทั้งYaris Hatchback กับ Eco car daihatsu กันไหมครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: จากราคา Yaris Ativ ทุกท่านจะรอ Yaris Hatchback
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 19:37:59 »
รอครับเพราะชอบความอเนกประสงค์ของ 5 ประตูมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ถ้าอยากได้ซีดานอยู่แล้วคงไม่รอครับ จัดตัวนี้แหละ แต่ถ้าอยากได้ 5 ประตูก็กำกุญแจมาร์ชไว้แน่นๆก่อนครับ  ;D

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้ามาร์ชยังใช้ดี และเพิ่งซ่อมมาจะเปลี่ยนทำไมหละครับ ทุกครั้งที่ขายรถเรามักบาดเจ็บจากคันเก่า ใช้ให้คุ้มแล้วเอาเงินไปทำอย่างอื้น หรือเก็บไว้ซื้อรถที่ชอบจริงๆ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
รอครับน่าจะไม่เกินปลายปี Yaris5d.

ออฟไลน์ bubball

ถ้าเป็นผม ผมจะรอดู Yaris Hatchback ใหม่ก่อน  ถ้าซื้อตัวนี้ไปแล้วเกินเจ้า Hatch ออกมาแล้วเราดันชอบมันมากกว่าจะมานึกเสียใจภายหลังว่าทำไมไม่รอดู เพราะราคากับออฟชั่นมันก็คงจะพอๆกัน  :-X

ส่วน Daihatsu  ตัวรถน่าจะทำมาอยู่ในระดับที่ล่างกว่า Yaris ลงไปอีก วัสดุและออฟชั่นคงไม่เท่า Yaris แน่ๆ ถ้าชอบรูปลักษณ์และไม่ได้แคร์ว่าเปลี่ยนรถต้องได้ทุกอย่างดีขึ้น รอดูก็ได้ครับ 2019 ถ้ามันออกมาไม่ถูกใจ ตอนนั้นคงมีรถให้เลือกในตลอดเพิ่มอีกหลายรุ่นแล้วครับ 5555555

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Yaris mc เต็มที่ ก็ ออปชั่นเพิ่ม เปลี่ยนเปลือกธรรมดาครับ ถ้าผมเป็นพี่ ละพ่อแม่มีช้อยส์แบบนี้นะ ผมไป ativ ทันที ละนี่ก็อยากได้มาก ว่าจะไปขอที่บ้านอยู่ รุ่น G ก็เพอเฟ็กต์ละ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
รอ hb ครับ เคยใช้ทรงนี้มา จะเปลี่ยนซีดาน ผมว่ามันจะอึดอัดนะสิครับ

เพิ่งซ่อมมาด้วย รอปลายปีก็ลองปล่อยดูก็ได้ ถ้าได้ราคาพอใจก็เปลี่ยนเลย  8)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Peaphi

• Newbie
  • *
แต่จากที่อ่านข่าวมาทาง toyota พูดเองเลยว่าราคานี้เป็นราคาช่วงแนะนำถึงเดือนตุลา แล้วบอกด้วยว่ามูลค่าออฟชั่นที่เพิ่มมาคือ 4-5 หมื่นบาท (ไม่รู้เป็นแค่การตลาดของพี่โตหรือเปล่า) ... แอบลุ้นว่าหลังเดือนตุลา toyota จะขึ้นราคาจริงไหม แล้วขึ้นไปเท่าไหร่ ถ้าขึ้นมา 4-5 หมื่นจริง คนตัดสินใจช้าๆ นี้น้ำตาไหลเลยนะครับ 5555

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เผอิญผมคุ้นกะ จขกท. มากไปนิด

ซ่อมใหญ่ในความหมาย จขกท. หมายถึง แพงกว่าเมนเทแนนซ์ปกติ เฉยๆ ครับ

ดังนั้น ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจว่า ถ้าคิดเรื่องความคุ้มค่าขนาดนั้น จะยอมเสียเงินหลายแสนไปรถใหม่กว่า กำลังต่างกันไม่มาก ที่ถุงลมเยอะกว่าเฉยๆ และอรรถประโยชน์แทบจะต่างกันนับจุดได้ เนี่ยนะ...

ผิดวิสัย จขกท. มาก
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เผอิญผมคุ้นกะ จขกท. มากไปนิด

ซ่อมใหญ่ในความหมาย จขกท. หมายถึง แพงกว่าเมนเทแนนซ์ปกติ เฉยๆ ครับ

ดังนั้น ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจว่า ถ้าคิดเรื่องความคุ้มค่าขนาดนั้น จะยอมเสียเงินหลายแสนไปรถใหม่กว่า กำลังต่างกันไม่มาก ที่ถุงลมเยอะกว่าเฉยๆ และอรรถประโยชน์แทบจะต่างกันนับจุดได้ เนี่ยนะ...

ผิดวิสัย จขกท. มาก

มีนายทุนคับ :-X

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ต้องรอดูกระแส ATIV อีกสักระยะนะครับ  กลัวว่าถ้ายอดจองเยอะๆ แล้วงานประกอบอาจจะห่วยเหมือนสมัย Civic 3D ก็ได้
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
Yaris 5 ประตู มันต่างจากตัวที่มีอยู่ในปัจจุบันยังไงครับ

มันก็ 5 ประตูอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ ตัวก่อนที่ ATIV ออกมา
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Yaris 5 ประตู มันต่างจากตัวที่มีอยู่ในปัจจุบันยังไงครับ

มันก็ 5 ประตูอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ ตัวก่อนที่ ATIV ออกมา

เปลี่ยนแปลงภายนอกรอบคันครับ
ช่วงหน้าเปลี่ยนเหมือน Ativ
ด้านท้าย ไฟกลายเป็นทรงยาวสองก้อนแนวนอน
เส้นสายเปลี่ยนใหม่ทั้งคัน ด้านในก็ใช้ร่วมกับ Ativ ครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมดูที่จังหวะว่าจะต้องเปลี่ยนรถตอนไหนมากกว่าครับ ถ้ายังไม่มีโครงการ ผมก็คงไม่เอา รอไปเรื่อยๆ พอถึงเวลาจะต้องซื้อ ค่อยดูว่าตลาดรถตอนนั้นมีอะไรให้เลือกบ้าง

ออฟไลน์ Busyman

• Jr. Member
  • **
รอได้รอเถอะครับ ตัวห้าประตูสวยกว่าแน่นอน  :-X
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
รอได้รอเถอะครับ ตัวห้าประตูสวยกว่าแน่นอน  :-X

ผมก็ว่า น่าจะสัดส่วนลงตัวมากครับ  :D