ผู้เขียน หัวข้อ: Trip กรุงเทพ - ลำพูน - เชียงใหม่ ขับตอนกลางคืน มีจุดอันตรายมั้ยครับ?  (อ่าน 6943 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
ช่วงกรุงเทพ - ตากไม่ค่อยห่วงเพราะวิ่งบ่อยมาก แต่ช่วงตั้งแต่ ตาก - ลำพูน ถ้าวิ่งช่วงกลางคืนออกจากกรุงเทพ 3 ทุ่ม มีจุดไหนต้องระวังมั้ยครับ ผมห่วงเรื่องถนนพัง ด่านไถ(ใช้รถแต่งเจอเรียกบ่อย) และจุดอันตรายอื่นๆ

ออฟไลน์ mile

• Full Member
ออกจากตากไปทางดีหมดแล้วครับส่วนด่านก็จะมีตรง แม่ทา แม่พริก สบปราบ วิ่งกลางคืนสบายครับเส้นนี้ ใช้ความเร็วได้สบายครับ ระวังอย่างเดียวคือ ระวังหลับใน

ออฟไลน์ Skyforce

มีอันตรายช่วงห้างฉัตรลำพูนครับ ช่วงแรก ลงดอยขุนตาน จะเป็นโค้งแบบสลาลม ซ้าย ขวา สลับ แต่โค้งสุดท้ายจะยาว หลุดกันมาเยอะ
จุดสอง เลยแม่ทามา  หน้าชลประทานลำพูน ตรงนั้นไม่รับโค้งครับ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ nest@cm

เรื่องถนนไม่พังนี่ ไม่แน่ใจนะ เพราะไม่ได้ขับรถเข้ากรุงเทพนานแล้ว แต่ถ้าความมืดนี่ ตั้งแต่ช่วงแยกเขื่อนภูมิพล แม่พริก ใช้ได้เลย ส่วนด่านลอยตอนกลางคืนไม่ค่อยมีนะครับ ส่วนด่านแม่พริก จะเป็นด่านยาเสพติดมากกว่า  ส่วนช่วงขึ้นเขาตั้งแต่ ทุ่งเกวียน ไปจนถึง แม่ทา ส่วนตัวผมไม่เท่าไหร่นะครับ ผมใช้ความเร็วสูงตลอด แต่ก็ยังว่า มันก็แล้วแต่คนนะครับ  จริงๆ จากตาก ถึงเชียงใหม่ กลางคืน กะไว้เลย ใช้เวลา ๓ ชั่วโมงครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ปกติเดินทางกลางคืนทุกปี ปีละครั้ง
ช่วงตาก- ลำปาง ระยะ 200 กว่าโล เป็นช่วงที่ชวนง่วงสำหรับผม เพราะทางมันโล่งๆ ตลอด ยังดีเดี๋ยวนี้มี ปตท. ใหญ่ตรงประมาณครึ่งระยะทางนี้พอดี ได้แวะพักแก้เบื่อได้
ส่วนช่วงเขาขุนตาลเป็นช่วงสนุกครับ รถดีๆ เล่นโค้งได้มันส์มาก บรรยากาศ วิวสวยดี เป็นช่วงที่ผมชอบที่สุด
ส่วนด่านจับความผิดจราจร ไม่เคยเจอตอนกลางคืนครับ เจอแต่ด่านมั่นคงตามท่านบนๆ ซึ่งมองหน้า สบตา ยิ้มให้ แล้วก็ไป

รอท่านอื่นมาเสริมข้อมูลเพิ่มเติม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2017, 19:42:48 โดย พ่อบ้านสายเที่ยว »
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออนไลน์ Mike

จากตาก ไป ไม่มีอะไรน่าห่วงครับ ถนนดีกว่าภาคใต้ เยอะะะะะะ
แต่ต้องระวัง ช่วงนี้มีการทำถนนใหม่ตลอดสาย สุ่มปิด-เปิด ทางเบี่ยง นู้นที นี่ที ผมบอกจุดชัดๆไม่ได้ เพราะมันเปลี่ยนบ่อยๆ

อันตรายคือ บางที ไฟสัญญาญริบหรี่ มากกกกก  กรมทางหลวงไม่คุมผู้รับเหมา
เห็นอีกที แท่งปูน ผมเกือบชนไป 1 ครั้ง
มันเป็นแท่งปูน ที่ใช้บีบทาง เพื่อจะเข้าทางเบี่ยง

นี่ขนาดชินทางนะ วิ่งประจำ

ขับช้าๆ ลงทุนฟิล์มใสๆ ไฟหน้าสว่าง ประเมินทาง ดูเพื่อนร่วมทางเรื่อยๆ
ถ้าไม่เคยไป แนะนำขับกลางวัน
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ระวังถนนช่วงขึ้น-ลงดอยขุนตาล และช่วงถนนลำพูน-เชียงใหม่

ผมขับกลับเชียงใหม่ ตอนดึกๆถึงช่วงลำปางลำพูน รถน้อยมาก มีแต่รถบรรทุก ขับมันส์มาก

ออฟไลน์ เต๋า AV

ขับกลางคืน ไม่มีด่านลอย มีด่านค้นยาเสพติดเปนช่วงๆ ไม่ได้ตั้งตลอด
ช่วงตาก-ลำปาง ถนนดีแล้ว อัด 200+ ได้สบาย เรื่อยๆ
ถ้าขับช้า ระวังหลับใน ทางมันไปเรื่อยๆ ไม่มีโค้งหักมาก มันชวนง่วงมาก

ช่วงนี้ก็ระวังแค่ฝน สำคัญสุด

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

ช่วงเขาขุนตาลครับ ทางที่ดีอย่าผ่านกลางคืนช่วงหน้าหนาว/หมอกลง
~~

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
ถนนไม่เท่าไร สิ่งที่น่ากลัวคือตามแยกไฟแดงต่างๆตั้งแต่ออกจากลำปางไปเชียงใหม่
สีสเปรย์พ่นเต็มพื้นถนนเพราะชนตูดกัน อันนี้แหละน่ากลัว มีทุกแยกจนเข้าเชียงใหม่เลย ลองสังเกตุดู

ออฟไลน์ Untouchable

ถนนดีไม่มีปัญหาครับ ระวังแค่ตอนอยู่บนเขาพอครับ พอลงจากเขาตั้งแต่แยกดอยติเข้าเมืองลำพูนจนถึงตัวเมืองเชียงใหม่ จะมีแยกไฟแดงอยู่5ที่ ระวังมอไซค์ครับยิ่งมืดยิ่งไม่มองรถกันเลยชนตายกันมาเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

คนอื่นแนะนำเรื่องทางไปแล้ว

งั้นผมขอให้ขับขี่ปลอดภัยครับ เหนื่อยก็พักครับ แค่นี้ก็น่าจะไม่มีอันตรายแล้วครับ

ออฟไลน์ boogie2020

ผมเคยขับ กทม-เชียงใหม่ แทบทุกวีค  เรื่องถนนไม่มีอะไรน่าห่วง แต่ที่น่าห่วงสุดคือเวลาครับ  ..... ออกกทม 3 ทุ่มเนี่ย ขับปกติ ๆ 110-120 เนี่ย มี 7 ชม ...ก็ตี 4 กันทีเดียว....แถมมันจะไปเจอช่วงตาก - เถิน- สบปราบ แถวๆ  ตี 1 ตี 2  มันจะเป็นทางตรง ๆ น่าง่วงมากมาย..... มันเสี่ยงเรื่องสภาพคนขับมากกว่าอะคับ มีง่วงได้แน่ ๆ   

สมัยนั้น ผมพยายามออกให้พ้นนวนครให้ก่อน 1 ทุ่มเสมออะคับ .... มันจะถึงเชียงใหม่ประมาณตี 1 บวกลบนิดหน่อย มันจะไม่ง่วงมาก แล้ววันต่อมาจะได้ไม่เพลียจนเกินไป
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ^Yimm@^

เพิ่งกลับมาจากเส้นทางนี้พอดีครับ ขากลับโดนไป400บาทเพราะเจอด่านความเร็ว ตำหนวดบอก131นะครับพี่ ก็จ่ายๆไป

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
มีอันตรายช่วงห้างฉัตรลำพูนครับ ช่วงแรก ลงดอยขุนตาน จะเป็นโค้งแบบสลาลม ซ้าย ขวา สลับ แต่โค้งสุดท้ายจะยาว หลุดกันมาเยอะ
จุดสอง เลยแม่ทามา  หน้าชลประทานลำพูน ตรงนั้นไม่รับโค้งครับ

น่าจะจริง ผมขับไป ชม. บ่อย พอถึงแถวๆนั้นรุ้สึกว่าคุมรถไม่อยุ่จะไดบ่หู้คับ ผมก้ว่าโค้งมันน่าจะบ่รับแต้ๆคับ เอ้ย หลุดภาสาเหนือเลย นึกถฃภาพตรงนั้นแล้สภาษามันเลยเปลี่ยนเลย อิอิ

ออฟไลน์ Darkart

ช่วงขาขึ้น ถนนดี ผ่านตลาดกาดทุ่งเกวียน ระวังหน่อย โค้งสลับซ้าย-ขวา
และ เลยศูนย์อนุรักษ์ช้างไทยไปหน่อย ไม่แน่ใจยังมีการซ่อมถนนอยู่ป่าว
ช่วงขาลง ระวังด่านตรวจ และ กล้องตรวจจับความเร็ว ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Nouiii1

หลักการที่ผมใช้อยู่ในการเดินทางไป ตจว ตอนกลางคืนคือ

หากทัศนวิสัย ไม่ไกลเกิน 200เมตรผมจะไม่ใช้ความเร็วเกินระยะที่รถตัวเองสามารถเบรคได้ครับ เพราะไม่ชินทางอย่างงี้แล้วกดใส่ หลุดมาเยอะมาก

คนที่เคยตีลังกามาก่อนอย่างผมจะระวังมาก แต่คนที่ไม่เคยเจ็บมักจะคะนองและมั่นใจในรถเกินไปจนลืมนึกไปว่ายังมี Factor หลักอย่างยางและพื้นถนนขณะนั้นเป็นตัวแปรสัมคัญ
 ;D

ออฟไลน์ kittiphat123

ตาก มาเถินมีงานซ่อนถนน และช่วงลำปาง เชียงใหม่ก็มีงานซ่อมถนน ขับกลางคืนโปรดระมัดระวังด้วย