ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ SLK280 3000c นี่แรงไหมครับ เกียร์ AT กับ MT แรงต่างกันมากไหม ..อื่นๆ  (อ่าน 3305 ครั้ง)

ออฟไลน์ watchara1806

• Newbie
  • *
อยู่ต่างประเทศครับ สนใจ SLK280 มือสอง ประมาณปี 06-07 แต่มีข้อสงสัยครับ

1. ไม่รู้ว่าเครื่องของมันแรงใช้ได้ไหมคับ จุกจิกมากไหม (เพราะเคยใช้ volvo960 แล้ว จุกจิกครับ เสียโน่นเสียนี่ สงสัยเพราะมันเก่ามากแล้ว 16 ปี -*-)...

2. ความแตกต่างระหว่างเกียร์ 6MT กับเกียร์ AT (ไม่รู้กี่สปีด) ... ความแรงมันต่างกันมากไหมครับ เพราะตัว MT ในตลาดมีแต่น้อยจัง กลัวมันมีปัญหาง่าย แล้วซ่อมยาก...

3. ตัว SLK280 สามารถใส่เฟืองท้าย  Limited Slip Differential  ได้ไหมครับ

4. ข้อควรระวัง คำแนะนำอื่นครับ....

ไม่ต้องแนะนำรุ่นอื่นนะคับ.. เพราะไม่ตรงประเด็น.. ขอบคุนครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ข่าวร้ายก็คือ อาจจะต้องพึ่งพาสมาชิกท่านอื่นๆแล้วละครับ

เพราะผมยังไม่เคยแตะ SLK280 ตัวปัจจุบันเลยซะที
เพราะที่ขับมา มีแค่ SLK200 Kompressor ซึ่งคุณก็ได้อ่านในรีวิวที่ผมทำไปแล้ว
กับ SLK55 AMG ซึ่งก็ แรงกันอย่างเดียว และ แค่นั้นเลย ไม่มีอะไรโดนใจมากกว่านั้น

แน่นอนว่า ความแรงของตัว 280 จะอยู่ตรงกลางระหว่างรถทั้ง 2 คันที่ผมเคยขับ
แต่ ถ้าถามว่า เกียร์ธรรมดากับ อัตโนมัติ ต่างกันเยอะไหม นั้น MB แทบทุกรุ่นที่ขายในไทย
เป็นเกียร์อัตโนมัติ ทั้งหมด ดังนั้น เราจึงไม่ค่อยมีโอกาสจับเกียร์ธรรมดากัเท่าใดนัก
จึงไม่สามารถบอกได้ว่าต่างกันมากน่้อยแค่ไหน

ข้อควรระวัง ไม่มีอะไรมากมายไปกว่า การบังคับเลี้ยว จะไม่เฉียบคมเท่าไหร่นะครับ
คันเร่งตอบสนองช้า และตัวรถทั้งคัน มีบุคลิกเหมือน ดาราสาว เอาแต่ใจ ขี้งอน ร้ายเล็กๆ และเกี้ยวกราดหน่อยๆ (ไม่ถึงกับมาก แต่พอทำให้คุณเซ็งได้)

ครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
0-100 น่าจะราวๆ8วินะครับ

ปลายคง200อัพอยู่แล้ว(ยกเว้นมีล๊อคความเร็ว)

เท่าที่ลอง200komมา รู้สึกว่าไม่สนุกเลย
อัตราเร่งดีอย่างเดียว แต่ภาพรวม+บรรยากาศห้องโดยสารรู้สึกว่ามันทือๆ
ช่วงล่างที่ความเร็วสูงๆ การเปลี่ยนเลน หรือเวลามุด สนุกดีครับ
แต่พวงมาลัย แล้วก็บรรยากาศเหมือนกับอยากหรู+สปอร์ตด้วย มันดูครึ่งๆกลางๆ

ผมว่าเรื่องเครื่องคงหายห่วง(ยกเว้นค่าน้ำมัน)
แต่เรื่องการควบคุม ผมยังคิดว่า TT หรือ Z4ดีกว่า(ยังไม่เคยลองTT แต่ขับ4น่าจะดีที่สุด)