ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนชี้แจงข้อดีข้อเสีย Camry Accord Teana หน่อยนะครับ  (อ่าน 44747 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wazabi

• Newbie
  • *
มีตัวเลือกอยู่ในหัวใจระหว่างสามคันนี้ โดยมองไปที่เครื่องยนต์ 2000 cc พอครับ
หลังจากนั้นผมก้ได้ดูรีวิวศึกษามามากๆๆพอควรทั้ง 3 ยี่ห้อนี้ก้อยังคิดไม่ตกซักที
แต่จะไปลองขับทุกยี่ห้อมันก็ต้องตัดสินใจจัดอันดับกันไว้ก่อน
เลยอยากจะได้ความเห็นเพื่อนๆ ที่ได้ลองสัมผัสทั้ง 3 คันนี้อย่างจริงจัง

การออกตัว จังหวะแซง แรงปลาย คันไหนตอบสนองดีสุด
ความนุ่มความกระด้าง  ความปลอดภัย อัตราการกินน้ำมันอะไรแบบนี้น่ะครับ อยากทราบโดยรวมๆแล้วเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดคิดว่าอันไหนเหมาะสมที่สุดอ่ะครับ

ขอบคุณครับ 

FC11887

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนชี้แจงข้อดีข้อเสีย Camry Accord Teana หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 12:44:45 »
การออกตัว -Camry->Teana->Accord
จังหวะแซง -Camry->Teana->Accord
แรงปลาย -Accord->Camry->Teana
ตอบสนองรถ -พอๆ กัน รถใหญ่เครื่องเล็กแบกรถหนัก
ช่วงล่างดี -Teana->Camry=Accord
ความปลอดภัย -Camry=Teana->Accord
อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน -Accord->Camry=Teana
Option -Camry->Accord->Teana

สรุป
เลือกความคุ้มค่า และอัตราเร่ง Camry
เลือกวัสดุการประกอบ ช่วงล่างดีสุด หรูที่สุด Teana
เลือกประหยัดน้ำมันอย่างเดียว อย่างอื่นไม่สน (อัตราเร่งด้อยกว่าเพื่อน,ลายล้อไม่สวย,ไม่มีลายไม้) Accord
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2010, 21:48:27 โดย b777_sd »

ออฟไลน์ sejuro321

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนชี้แจงข้อดีข้อเสีย Camry Accord Teana หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 16:37:17 »
ขอเทียบแค่ camry 2.0  กับ accord 2.0 จากการใช้งานจริงครับ เนื่องจากที่บ้านไม่มี teana

การออกตัว accord -> camry
จังหวะแซง accord -> camry
แรงปลาย accord -> camry
ช่วงล่าง ชอบ camry มากกว่าขับสบายๆในเมือง accordออกแข็งนิดๆ แต่เข้าโค้งผมรักมันนะ และเบาะออกแบบมาไม่สบายนัก ขับนานๆผมเจ็บหลัง[ความคิดเห็นส่วนตัว]
ความปลอดภัย น่าจะอยู่ในมาตรฐานพอกัน แต่ accordมีairbagข้างเบาะ camry 2.0 ไม่มี
อัตราการสิ้นเปลือง accord -> camry

ผมเคยเป็นเหมือนท่านครับ มี3ตัวนี้เป็นตัวเลือก [ที่จริงอยากได้IM หน้าหมู แต่ที่บ้านไม่ให้รถซิ่ง - * -]
ผมตัดnissan เพราะที่บ้านไม่นิยม แต่ส่วนตัวผมชอบมาก
ผมตัดcamry เพราะ modelค่อนข้างมีอายุและ 2.0 เป็น 4เกียร์ บริโภคน้ำมันไปนิด และที่บ้านก็มีอยู่แล้ว
ดังนั้นจึงจำใจเลือก accord แทน teana ถ้าเลือก accord 2.0 ควรศึกษาข้อเสียเฉพาะรุ่นก่อนน่ะครับ ถ้ารับได้ก็เป็นรถที่ดีคันหนึ่งเลย

ปล.หวังว่ามีประโยชน์สำหรับท่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2010, 16:47:43 โดย sejuro321 »

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 17:41:26 »
Camry ผมขับมา 3 Gen ก่อนตัวล่าสุดนี้
ไม่มี รุ่นไหนที่สร้างความประทับใจให้ผมเลยครับ

Camry เป็นรถที่สื่อสารกับคนขับน้อยมากๆ ไร้อารมณ์ ไม่มีความรู้สึก ขับไม่สนุกเลย

แต่ก็แปลกใจเหมือนกันว่าที่บ้าน รวมทั้งญาติๆ มี Camry ทั้งหมด 4 คัน 3 gen, Accord 2 คัน 2 gen
ใครได้ขับ Accord ก็บอกชอบครับ แต่ก็ไปซื้อ Camry  ???
เสด็จเตี่ยผมก็คนนึง ไม่ชอบ Camry Toyota ไม่ดียั่งงั้น ไม่ดียั่งงี้ แล้วแกซื้ออะไร Camry  :-\ เอากะเค้าซิ

PKS8

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 18:04:14 »

ผมว่าไม่ใช่มั้ง

แถม Accord ไมล์อ่อนมากอีกครับ Camry ไมล์จะแข็งกว่า

ผมว่า Teana น่าจะเหมาะกว่า ยกเว้นเรื่อง ค่ำน้ำมันกับศูนย์บริการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2010, 18:08:29 โดย PKS8 »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 20:44:41 »
ผมไม่เคยนั่ง+ขับ ทั้ง3ตัวเลยอ่ะ =0=' เคยนั่งแค่ตอนมันจอดเฉยๆ ผมชอบภายในACCORDนะ เบาะน่านั่งสบายดี แต่ตอนเดินทางไกลไม่รู้จะไหวเปล่า ส่วนTEANA ภายในก็ออกแบบดีใช้ได้นะ ยิ่งคอนโซลกลางนี่ผมชอบเลยหละ แต่ผมว่ามันหลุดคอนเซปต์จากตัวที่แล้วไปหน่อยอ่ะ

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 21:12:05 »
อัตราเร่งมันสูสีกันมากครับ

โดยส่วนตัว ถ้าดีไซน์กับศูนย์บริการ ผมเลือก accord

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 21:35:48 »
การออกตัว -Camry<Teana <Accord
จังหวะแซง -Camry<Teana <Accord
แรงปลาย -Accord<Camry<Teana
ตอบสนองรถ -พอๆ กัน รถใหญ่เครื่องเล็กแบกรถหนัก
ช่วงล่างดี -Teana<Camry=Accord
ความปลอดภัย -Camry=Teana<Accord
อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน -Accord<Camry=Teana
Option -Camry<Accord<Teana

สรุป
เลือกความคุ้มค่า และอัตราเร่ง Camry
เลือกวัสดุการประกอบ ช่วงล่างดีสุด หรูที่สุด Teana
เลือกประหยัดน้ำมันอย่างเดียว อย่างอื่นไม่สน (อัตราเร่งด้อยกว่าเพื่อน,ลายล้อไม่สวย,ไม่มีลายไม้) Accord

สลับหัวลูกศรหน่อยไหมครับ ไม่รู้ว่าตั้งใจหรือไม่น่ะครับ

keanetona

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 21:50:26 »

แถม Accord ไมล์อ่อนมากอีกครับ Camry ไมล์จะแข็งกว่า

ผมว่า Teana น่าจะเหมาะกว่า ยกเว้นเรื่อง ค่ำน้ำมันกับศูนย์บริการ

จากที่ผมขับรถผมและรถน้องผมเทียบกัน

แคมรี่ ตีนต้นจัดกว่า แอกคอร์ด

แต่

ช่วง80-100 แอกคอร์ด จัดกว่า

เ้กินกว่านี้ยังไม่ได้ทดสอบ

ส่วนเรื่องไมล์อ่อน ของผมอ่อนกว่าที่ GPS วัดได้ 6กม./ชม. ครับ (Garmin NUVI 1460)

แต่

คันเร่งไฟฟ้าของแอกคอร์ด ไว้กว่า แคมรี่ อย่างเห็นได้ชัด

นอกเรื่องสักนิด
โทรศัพท์ ASUS P535 ที่คุณใช้อยู่สภาพยังปิ๊งอยู่เลยนะครับ และ รู้สึกว่ามันจะรับสัญญาณได้ไวกว่า Dopod D810 ที่ผมซื้อมาใช้ในระยะเวลาใกล้ๆกับที่รุ่นนี้ออกเสียอีก (ตอนนี้เครื่องล่าสุด อยู่ในห้องมันก็รับสัญญาณได้)

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 21:57:16 »

แน่ใจรึครับว่าไมล์Camryแข็งกว่า อิอิ ลองไปดูแคมรี่ไฮบริดนะครับ

เท่าที่ผมขับมารถมันจะไมล์อ่อนช่วง100ขึ้นไปสัก7-10km/hrอยู่แล้วครับ

ส่วนคำตอบถ้าจะให้เลือกพิกัด2.0คงเป็นAccordละกันครับ

เหตุผลคือ
1.ถึงเลขอัตราเร่งจะด้อยกว่าชาวบ้านสัก0.2วินาทีก็จริง แต่เวลาเร่งแซงลองเล่นเกียร์ดูนะครับ เช่นจะเร่ง80-120,100-140 ลองเข้าเกียร์D3ดูครับแล้วจะรู้ว่าอัตราเร่งดีกว่าตัวเลขพอสมควร ยิ่งช่วงความเร็ว140km/hrขึ้นไปลองไปขับดูผมว่าแรงสุดในกลุ่มนะ2.0นะครับ แต่ถ้าเล่นเกียร์แล้วช่วงต้นต้องยอมCamryจริงๆเพราะว่าลื่นไหลกว่า
2.ช่วงล่างค่อนข้างแข็งสุด แต่ขับสนุกสุดในกลุ่ม
3.ประหยัดน้ำมันใช้ได้
แต่ถ้าข้อเสียคือ
1.ลายล้อเห่ยมากดูเกรดต่ำ
2.เสียงในห้องโดยสารดังกว่าชาวบ้าน

ยังไงขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 22:00:04 »
สรุปให้สั้นๆแล้วกันครับว่า

ในรถพิกัด D-Segment 3 รุ่นนี้

Camry มีเพียงเครื่องยนต์ เพียงอย่างเดียว ที่ทำหน้าที่ภาพรวมได้ดีกว่า Accord นิดนึง
และตำแหน่งนั่งขับ ที่สบาย เหมาะกับการขับขี่ในเมือง เรื่อยเปื่อยๆ
นอกนั้น การตอบสนองในแทบจะทุกด้านเกือบจะทั้งหมดทั้งคัน Accord ชนะไปแบบ ช่วงคันรถ

และ ท้ายสุด ทั้งคู่ ก็จะโดน Teana ใหม่ สอยร่วงในแทบทุกเรื่อง
ยกเว้นเรื่อง การกินน้ำมันที Teana ก็จะด้อยกว่า ทั้งคู่

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ สารภาพเลยนะ ผมเริ่มไว้ใจ ศูนย์ โตโยต้า หลายแห่ง และ นิสสัน บางแห่ง มากกว่า ของฮอนด้า เองแล้วละ!!

PKS8

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 22:24:20 »
ผมไม่ได้ลอง Camry หรอกครับ แต่ผมดูจากรีวิวของพี่ Jimmy แล้วเอาตัวเลขมายืนยัน ไม่ใ่ชความรู้สึกเท่านั้นเอง

แต่ดูแล้วผมว่า Camry ก็ไมล์อ่อน แต่ก็น่าจะแข็งกว่า Accord นิดนึงมั้ย

สุดท้ายอย่างที่ผมโพสไปแล้ว ผมไม่สนใจว่า Camry หรือ Accord จะดีกว่ากัน เพียงแต่จะยืนยันว่า Teana น่าจะลงตัวที่สุดครับ

ออฟไลน์ aouaou

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 22:55:37 »
เล่าฟังมาจากศูนย์BOSS บอกว่า เคยซ่อมหลายยี่ห้อ  ช่วงล่างแคมรี่เดิมๆ วิ่งความเร็วสูง จะลอย ซึ่งผมไม่ได้ถามมากอีกว่า สาเหตุอะไร เช่น เข้าโค้ง ฯลฯ
ถ้าอะไหล่หมดอายุสภาพการใช้งาน ค่อยเปลี่ยนใช้อะไหล่สเปคสูงดีกว่าเดิม จะดีขึ้น

เรื่องเสียงดัง เกาะถนน ช่วงล่าง ทุกยี่ห้อ อาจมาเทียบกันผิดพลาดได้เพราะแต่ละยาง คนละยี่ห้อ-รุ่น   ยางเน้นประหยัดไม่เหมาะใช้ความเร็วสูงในการเกาะถนน  ฯลฯ

การออกตัว อัตราเร่ง ขึ้นอยู่กับค่าออกเทนน้ำมันครับ  ผมลองใช้V-Power  อัตราเร่งดีมากตอนความเร็วสูง ฯลฯ

เรื่องปวดหลัง  ผมใช้นิสสันแล้วไม่ปวดหลัง เดิมใช้รถVOLVO มาก่อนซึ่งเล็กกว่า อาจอยู่ที่เบาะหลังใหญ่หรือกลางก็ได้

รู้จักเจ้าหน้าที่ฝึกอบรมคนหนึ่ง ของบริษัทหนึ่งจำหน่ายนิสสัน และฮอนด้า คนละต่างจังหวัด    ว่า เดี๋ยวนี้ เครื่องยนต์มีความซับซ้อนมากขึ้น เพราะเทคโนฯใหม่ๆเติมเข้าไป ของฮอนด้าเปราะกว่านิสสัน     สมัยก่อนวิศวกรนิสสันมีประสบการณ์ด้านการบิน และรถทหารสงครามโลกครั้งที่2 ได้ชื่อว่า เครื่องยนต์ทน
TAXI  หลายคนเคยใช้นิสสันมาก่อน ว่าเครื่องนิสสัน ซ่อมน้อยกว่ายี่ห้อหนึ่งครับ

GPS  วัดความเร็วใกล้เคียง แต่ไม่ใช่แม่นยำตรงๆครับ

ล่าสุด มีคนใช้แคมรี่ ไฮฯ  กินน้ำมันพอๆกับนิสสัน  เพราะตัวรถแคมรี่ ไฮฯ ซึ่งมีแบตฯยักษ์ ทำให้ รถ หนักกว่า   ตอนใช้ความเร็วสูงประจำ  ถ้าใช้ความเร็วต่ำบ่อยๆ รถติดบ่อยๆ ค่าใช้จ่ายน้ำมันจะคุ้มกว่า  แล้วถ้าใช้ไปต่างจังหวัดบ่อยๆซึ่งความเร็วสูง กินน้ำมันพอกันครับ

ส่วนฮอนด้า อย่าเพิ่งซื้อ เพราะจะมีรุ่นใหม่กว่านี้เร็วๆนี้  อย่าเสียดายเงินครับ   หาเงินมาหลายปี ซื้อรถคันเดียวใช้ไปหลายปี ไม่ตกรุ่นเร็วไปครับ

ออฟไลน์ sejuro321

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 01:12:51 »

ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงการวัดจากความรู้สึกล้วนๆที่ใช่อยู่เป็นประจำครับ มิได้มีเครื่องมือวัดเป็นตัววัด ดังนั้นอาจคลาดเคลื่อนกับที่ผมบอกก็ได้ครับ

เรื่อง 0 ผมว่า Honda นี้คิดหนักกว่าnissanเยอะเลยครับ ว่าจะเข้า 0 ไหนดี ไม่ให้เจอคำพูด"อาการนี้ปรกติของรุ่นนี้ครับ"

ปล.ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 01:15:33 »
มาติดตามด้วยคนครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 08:30:30 »
เลือกteanaครับ
เรื่องสวยคงแล้วแต่ชอบ
ช่วงล่าง เบาะนั่ง ความสะดวกสบาย teanaดีสุดครับ
ศูนย์บริการนิสสันเดี๋ยวนี้ดีขึ้นเยอะ ไล่อ่านในteana clubสักพักก็รู้แล้วครับว่าศูนย์ไหนดี-ไม่ดี

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 19:59:46 »

Camry มีเพียงเครื่องยนต์ เพียงอย่างเดียว ที่ทำหน้าที่ภาพรวมได้ดีกว่า Accord นิดนึง
และตำแหน่งนั่งขับ ที่สบาย เหมาะกับการขับขี่ในเมือง เรื่อยเปื่อยๆ
นอกนั้น การตอบสนองในแทบจะทุกด้านเกือบจะทั้งหมดทั้งคัน Accord ชนะไปแบบ ช่วงคันรถ

และ ท้ายสุด ทั้งคู่ ก็จะโดน Teana ใหม่ สอยร่วงในแทบทุกเรื่อง
ยกเว้นเรื่อง การกินน้ำมันที Teana ก็จะด้อยกว่า ทั้งคู่

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ สารภาพเลยนะ ผมเริ่มไว้ใจ ศูนย์ โตโยต้า หลายแห่ง และ นิสสัน บางแห่ง มากกว่า ของฮอนด้า เองแล้วละ!!

ชัดเจนครับ ;D

Nissan Teana is the best in class
 :o

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 22:17:38 »
teana ครับ ผมว่า2.0คุ้มราคามากๆๆเลย

ออฟไลน์ ponggun207

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 11:57:28 »
สวัสดีค่ะ   ก็เคยตั้งกระทู้ ถามพี่จิมมี่ไปแล้ว  ที่เคยถาม ข้อดี ข้อเสีย ระหว่าง camry กับ accord 2.0  ก้ชั่งใจอยู่นานแต่ที่ไม่เลือก นิสสัน  เพราะพี่จิมมี่ บอกเรื่องราคาขายต่อ  เพราะหนูห่วงเรื่องราคา  ตอนนี้  ตัดสินใจได้แล้ว และ รับรถ ออกมาเรียบร้อยได้  อาทิตย์นึงพอดีเลย  หนูเลือก  accord   ค่ะ  ก็ตั้งแต่ก่อนรับรถก็ห่วงปัญหาประจำรถที่เหงส่วนมากจะเปงกันไม่ว่า  จะเสียงดังก็อกๆแก๊กๆ  พวงมาลัยสั่น   เสียงลม เข้า   แต่พอได้ขับจิงใช้จิงตั้งแต่รับรถมา  พ่อก็ช่วยจับความผิดปกติ  แต่แล้วก็  ปกติทุกอย่างเลยน่ะค่ะ  ไม่มีปัญหาใดๆอย่างที่กังวลในตอนแรกเลย  ส่วนตัวแล้วขับ 120 ขึ้นเงียบดี ค่ะ  พวงมาลัยสั่นต่างๆก็ไม่เจอ  ตอนนี้รู้สึกว่าโชคดีมากมาย และ มีความสุขมากที่เลือกไม่ผิดค่ะ ตรงใจตัวเองมากมาย ท้ายสุด ขอบคุณพี่จิมมี่ด้วยน่ะค่ะ  ไม่รู้ว่าจะจำหนูได้ไหม  คริคริ  ปล  (  ไม่รู้ว่าปัญหาของรถที่เพื่อนๆเข้าเปงกัน ทางhonda อาจแก้ไขในรถหลังๆแล้วมั้งค่ะ  หนูถึงไม่เจอปัญหาเลย  อันนี้หนูเดาน่ะค่ะ  ) ;D

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 14:10:20 »
สวัสดีค่ะ   ก็เคยตั้งกระทู้ ถามพี่จิมมี่ไปแล้ว  ที่เคยถาม ข้อดี ข้อเสีย ระหว่าง camry กับ accord 2.0  ก้ชั่งใจอยู่นานแต่ที่ไม่เลือก นิสสัน  เพราะพี่จิมมี่ บอกเรื่องราคาขายต่อ  เพราะหนูห่วงเรื่องราคา  ตอนนี้  ตัดสินใจได้แล้ว และ รับรถ ออกมาเรียบร้อยได้  อาทิตย์นึงพอดีเลย  หนูเลือก  accord   ค่ะ  ก็ตั้งแต่ก่อนรับรถก็ห่วงปัญหาประจำรถที่เหงส่วนมากจะเปงกันไม่ว่า  จะเสียงดังก็อกๆแก๊กๆ  พวงมาลัยสั่น   เสียงลม เข้า   แต่พอได้ขับจิงใช้จิงตั้งแต่รับรถมา  พ่อก็ช่วยจับความผิดปกติ  แต่แล้วก็  ปกติทุกอย่างเลยน่ะค่ะ  ไม่มีปัญหาใดๆอย่างที่กังวลในตอนแรกเลย  ส่วนตัวแล้วขับ 120 ขึ้นเงียบดี ค่ะ  พวงมาลัยสั่นต่างๆก็ไม่เจอ  ตอนนี้รู้สึกว่าโชคดีมากมาย และ มีความสุขมากที่เลือกไม่ผิดค่ะ ตรงใจตัวเองมากมาย ท้ายสุด ขอบคุณพี่จิมมี่ด้วยน่ะค่ะ  ไม่รู้ว่าจะจำหนูได้ไหม  คริคริ  ปล  (  ไม่รู้ว่าปัญหาของรถที่เพื่อนๆเข้าเปงกัน ทางhonda อาจแก้ไขในรถหลังๆแล้วมั้งค่ะ  หนูถึงไม่เจอปัญหาเลย  อันนี้หนูเดาน่ะค่ะ  ) ;D
ผมจำได้ ผมจำได้
ดีใจด้วยครับ

ออฟไลน์ Jose Padilla

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 15:25:57 »

เครื่อง 2000 นี่เห็น Review ของคุณจิมมี่ Teana ประหยัดกว่า Camry ไม่ใช่หรือครับ