ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า รถทั่วไปที่ขายในไทยเเลนด์ มีคันไหนเป็นเบาะหนังเเท้มั่งครับ?  (อ่าน 5576 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ

คิดว่า Mercedes , BMW Audi  Lexus พวกนี้ ส่วนใหญ่จะเป็นเบาะหนังเเท้ ยกเว้น ระดับ C-class รุ่นล่างสุด ที่เคยให้เบาะหนังเทียม
(ตอนนี้ไม่ทราบว่ามีการเปลี่ยนเเปลงอยางไร)

เเล้วพวก เเคมรี่ เเอคคอร์ด เทียน่า รุ่นไหน โมเดลไหน มีการให้หนังเเท้กันไหมครับ

ขอบคุณครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
แคมรี่ เทียน่า แอกคอร์ด รุ่นกลางถึงรุ่นท็อปให้เบาะหนังแท้ครึ่งตัว คือด้านหน้าจะเป็นหนังแท้ แต่ข้างและหลัง จะเป็นหนังเทียมครับ ส่วนสี แล้วแต่รุ่น

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
แคมรี่ เทียน่า แอกคอร์ด รุ่นกลางถึงรุ่นท็อปให้เบาะหนังแท้ครึ่งตัว คือด้านหน้าจะเป็นหนังแท้ แต่ข้างและหลัง จะเป็นหนังเทียมครับ ส่วนสี แล้วแต่รุ่น
รุ่นกลางนี่นับตั้งแต่รุ่นเบาะหนังหรือเปล่าครับ แล้วจะดูยังไงครับ

keanetona

รุ่นกลางนี่นับตั้งแต่รุ่นเบาะหนังหรือเปล่าครับ แล้วจะดูยังไงครับ

ครับ รุ่นกลางนับตั้งแต่รุ่นเบาะัหนัง

ถ้าจะดูความแตกต่างระหว่างหนังแท้กับหนังเทียมดูไม่ยากหรอกครับ หนังเทียมเกรดเบาะรถเก๋ง(ไม่นับเกรดเบาะรถเมล์หรือเบาะแท็กซี่)จะนิ่มกว่าหนังแท้ค่อนข้างมาก หนังชิ้นที่สัมผัสคนนั่ง  หนังหุ้มพวงมาลัย หนังหุ้มคันเกียร์ จะเป็นหนังแท้ แต่หนังด้านข้างของเบาะ หรือ ด้านหลังของเบาะ หนังบุข้างประตู หนังหุ้มที่วางแขน จะเป็นหนังเทียมครับ

ดูรูปครับ ชิ้นที่ผมชี้คือชิ้นที่เป็นหนังแท้

เครดิตรูป เวปเราเอง

ออฟไลน์ akkavit

อ่าวหรอครับ ผมเข้าใจผิดมาตลอดว่าหนังแท้มีแต่เฉพาะพวก พรีเมียม  เบนซ์ ระดับ อีคลาสขึ้นไปเท่านั้น

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

ขอบคุณมากครับ

ไม่รู้มาก่อนเลย
(จขกท)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
แล้วหนังที่ใช้ พอทราบไหมครับว่าหนังสัตว์อะไร ?
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

keanetona

แล้วหนังที่ใช้ พอทราบไหมครับว่าหนังสัตว์อะไร ?

น่าจะเป็นหนังวัวนะครับ บางยี่ห้อใช้หนังลูกวัวด้วยซ้ำ

ที่แน่ๆ ไม่ใช่หนังจระเข้แน่ๆ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

หนังวัวนั้นมีหลายเกรดมากครับ ไม่ใช่ Camry , Accord , Teana จะใช้ ชนิดและแบบเดียวกับ E-class , S-class , 5 series , 7 series นะครับ

ยกตัวอย่างเช่น  เสื้อผ้าชุดหนังของกุซชี ที่มีราคาแตกต่างกันมาก แม้จะเป็น ยี่ห้อเดียวกันก็ตาม

ส่วนตัวผมคิดว่าหนังอะไรมันก็เหมือนกันแหละครับ 555

แต่มันอยู่ที่การออกแบบของตัวเบาะและพนักพิงมากกว่าครับ ว่าจะรองรับอุบัติเหตุ ที่จะเกิดขึ้นหรือไม่ครับ

ล่าสุดรถของคุณพ่อ S320CDI W221 โดน Altis 1.6E ชนท้ายครับ คุณพ่อนั่งด้านหลังพอดีครับ แต่รัดเข็มขัดเรียบร้อยครับ

ระบบ Neck-Pro ทำงานอย่างมหัศจรรย์ เลยครับ(เบาะหลังจะมีติดตั้งให้ครับ)  จะมีแท่นตัวพนักพิงยื่นมารับคอของเราอย่างรวดเร็วครับ

แล้วซัก 10 นาทีหลังชน จะหุบเข้าไปเองครับ  คุณพ่อผมไม่เจ็บหนักเพราะ Neck Pro นี่แหละครับ

ออฟไลน์ PREM

ยืนยันตามคุณ keanetona ครับ สัมผัสแล้วจะรู้ครับว่าตรงไหนแท้ ตรงไหนเทียม หนังแท้ Teana ไม่นุ่มและผิวไม่เนียนเท่าหนังเทียม

ปล. หนัง semi-alinine ของ Lexus โคตรรรรนุ่ม
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ choomodify

หนังแท้แน่นอน ต้องไปดูพวกอิตาเลี่ยน ALFA RomeO อ่ะครับ อันนั้นแท้ชัวร์ กลิ่นสาบหนังเป็นเอกลักษณ์มากๆๆ หอมจริงๆๆ  :P