ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลืิอกรถแทน Toyota Wish หน่อยครับ  (อ่าน 5287 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
ช่วยเลืิอกรถแทน Toyota Wish หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 17:17:17 »
คืออีกไม่นานอาจจะต้องขายคันนี้ เพราะอะไหล่แพงมาก
แต่ตัวรถ ยอมรับว่าขับดี แน่นหนึบ จริง
ขับวิ่งไปต่างจังหวัด ก็ยังดีกว่า B-Segment ป้ายแดงมาก

ที่ดูไว้ก็มี
CR-V G5 2.4EL (ไม่ประทับใจเรื่องคุณภาพวัสดุและการประกอบของ H ตั้งแต่ Jazz GK V+)
นอกนั้น ให้ผ่านหมด เบาะแถวสามพอกัน ลุยน้ำท่วมได้
Camry 2.0G อาจรอตัวใหม่ (ติดตรงไม่สามารถบรรทุกของเยอะๆ ได้ แต่ลุยน้ำได้พอไหว คุุณภาพการประกอบดีถึงดีมาก ออปชั่น หลัง MC 2015 ไม่ขี้เหร่แล้ว ช่วงล่างหนึบ ไม่นุ่มย้วยเหมือน ACV4x แล้ว)
X-Trail 2.0V (ไม่มั่นใจในอนาคตของยี่ห้อนี้เลย แต่รถก็ดีใช้ได้ เสียตรงมีถุงลม 2 ใบ แค่นั้น)
หรือถ้าเพื่อนๆ มีตัวเลือกอื่นๆ ก็เสนอแนะได้นะครับ

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
Re: ช่วยเลืิอกรถแทน Toyota Wish หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 17:36:25 »
subaru levorg ครับ

ออฟไลน์ Micjty

Re: ช่วยเลืิอกรถแทน Toyota Wish หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 17:44:16 »
นั่งกันกี่คนครับ ขับวิ่งไปต่างจังหวัด ถ้านั่ง6-7คน
Camry ก็นั่งไม่ได้
ส่วน CR-V กับ X-Trail แถว3ถ้าไม่ใช่เด็กเล็ก บอกได้เลยครับว่าโคตรเมื่อยขา

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 18:25:51 »
ผมเคยนั่ง wish ของคนที่ทำงานด้วยบ่อยๆเวลาเดินทางไปดูงานต่างจังหวัดเช่นไประยอง นครสวรรค์
เป็นรถคันหนึ่งที่ผมชอบมาก ทั้ง design ภายนอกเป็นรถทรง wagon ที่ออกแบบได้ sport ดี ช่วงล่างติดแข็งแต่วิ่งทางเรียบค่อนข้างดี

รถที่ feel การขับขี่และช่วงล่างประมาณนี้ในใจผมนึกถึง Mazda 3 กับ Civic FC 1.8
ทำไมผมถึงแนะนำ C Sec ทั้งๆที่ตัวเลือกที่ว่ามาน่าจะไป D-Sec หรือไม่ก็ Compact SUV ได้??

เห็นบ่นเรื่องอะไหล่ Wish แพงกับตัวเลือกที่ว่ามาผมมองว่าราคาอะไหล่กับซ่อมบำรุงคงไม่ต่างกัน ถ้าอยากอะไหล่ถูกจริงเล่นแค่ C Sec ผมว่าก็น่าจะพอแล้ว
ส่วนเรื่องงานประกอบก็ต้องทำใจไว้หน่อยครับ มันคงเป็นรอง Toyota อยู่

ปล. คนที่ทำงานเห็นแกใช้ wish มาตั้งนาน ผมเองก็แอบเชียร์ให้แกไปลองขับ Subaru Forester ดู เผื่อจะติดใจ หุหุ...

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 20:13:24 »
ผมเคยมีโจทย์คล้ายๆก้น แต่เป็น Stream สุดท้ายมองว่า 7 ที่นั่งไม่ค่อยได้ใช้เลยไปจบกับ HRV แต่ก็ยังนึกถึงเบาะ 3 แถวอยู่

ดังนั้นให้ลองคิดดีๆใช้แถว 3 มั้ยครับ ถ้าใช้คงต้องไปหา CR-V ละครับ ถ้าไม่ใช้ ผมว่า Camry น่าสนใจนะ นอกตัวเลือกก็ Subaru Forester หรือรอดู CX-5 ตัวใหม่ครับ   ครับ

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 20:17:26 »
ใน choice ที่ว่ามา รอ Camry ใหม่ไม่เสียหายครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 22:00:34 »
คนเคยใช้ mpv มานาน
แล้วจะใช้ sedan

แล้วจะคิดถึง mpv ขึ้นมาอย่างจับใจครับ

ดังนั้น crv, x-trail, fortuner, everest น่าจะเป็นตัวเลือกอันดับต้นๆนะครับ

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 23:18:40 »
นั่งกี่คนครับ จขกท

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 09:34:50 »
ผมยังหาคันไหนมาแทนที่ Wish ไม่ได้เลยครับ จขกท.
ตอนนี้ 13ปีละ ยังวิ่งดีอยู่ อเนกประสงค์มากมาย นั่งได้เยอะ ขนของก้อได้.
เพียงแต่ตอนนี้ไม่กล้าเอาไปเที่ยว ตจว. กลัวเกิดเสียกะทันหัน
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 11:37:15 »
รถดี๊ดี ทำไม TMT เลิกทำตลาดครับสงสัย

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 11:45:39 »
ขออนุญาตตอบนอกเรื่องครับ Wish เป็นรถที่สวยมากครับผม

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 13:43:56 »
มีปัญหาอะไหล่ Wish แพง  เพราะคิดแต่เรื่อง เข้าศูนย์ - เปลี่ยนอะไหล่ใหม่อย่างเดียว หรือเปล่าครับ ?

อะไหล่มือสองของเก่าจากญี่ปุ่น ก็ยังพอมีไม่ใช่เหรอครับ ?  เคยลองดูบ้างหรือยัง ?

แต่ถ้าอายุรถมันสมควรแก่เวลา (ครบ 10 ปี) ก็...เคยไปดู Honda CR-V กับ Nissan X-Trail 7 ที่นั่งมั้ยครับ

ถึงแถว 3 ไม่ได้กว้างอะไร ได้แค่เด็กนั่ง แต่ผมว่า มันก็ไม่ได้แตกต่างเมื่อเทียบกับ Wish ซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 14:49:25 »
ตอน Wish ออกผมเรียนมหาวิทยาลัย หลงรักตั้งแต่แรกเห็น ตอนนี้ขับสวนยังเหลียวมองอยู่เลย ตั้งใจว่าเรียนจบมาต้องซื้อให้ได้ แต่ดันเลิกขายซะงั้น เสียดายจริงๆรถในฝัน

ออฟไลน์ jack1234

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 16:30:04 »
ต่อจาก wish    น่าลองไป estima นะครับ  ดีขึ้นทั้งระบบ และความสะดวกสบาย  ตอนนี้อะไหล่มีทั้งแบบแท้ แบบเทียบ แบบมือสอง หลากหลายขึ้นเพราะใช้โมเดลเดิมมาตลอด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 18:15:16 »
ถ้าอยากได้สูงๆ พอผ่านน้ำท่วมได้ CR-V น่าจะดีที่สุดในตัวเลือกนะครับ แต่ถ้ายังไม่ถูกใจจริงๆ รอ new cx-5 ครับ

แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องน้ำท่วม รอ new camry ครับ

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 23:11:47 »
ต่อจาก wish    น่าลองไป estima นะครับ  ดีขึ้นทั้งระบบ และความสะดวกสบาย  ตอนนี้อะไหล่มีทั้งแบบแท้ แบบเทียบ แบบมือสอง หลากหลายขึ้นเพราะใช้โมเดลเดิมมาตลอด

เห็นด้วยครับ

ตอนนี้ผมเองก็ใช้ ACR50 อยู่ ดีขึ้นกว่า วิช ทุกๆด้าน เคยใช้ วิช ครับ
แถว 3 ของ estima ผู้ใหญ่นั่งได้จริงๆ ประตูสไลด์ไฟฟ้าทำให้การขึ้นลงของแถว 2 และ 3 สบายมาก

กางแถว 3 ก็ขนของได้มากกว่า วิช ครับ
อะไหล่แท้ราคาพอกัน แต่ของมือสอง มีเยอะกว่ามากครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 08:21:49 »
innova  crv ครับ
innovaได้ถุงลมรอบคันด้วย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 08:38:03 »
CRV hot ครับ เห็นบ่อยมาก
Innova ค้มมากสเป็คสวย