ผู้เขียน หัวข้อ: ยางอะไหล่ในรถสมัยนี้ เพื่อนๆว่าสำคัญมั้ยครับ ???  (อ่าน 16653 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
พอดีศึกษาข้อมูล Yaris Ativ เห็นว่าไม่มียางอะไหล่ให้ทุกรุ่น ตอนแรกก็ตกใจ แต่มาคิดดีๆสมัยนี้เค้าก็เอาถังแก๊สโดนัทใส่แทนกันทั้งนั้น แล้วร้านปะยางก็เยอะกว่าสมัยก่อนมาก เลยคิดว่ายางอะไหล่สมัยนี้ไม่ค่อยจำเป็นแล้วรึเปล่าครับ หรือเพื่อนๆคิดเห็นว่าไงครับ???

ปล.Yaris Ativ มีชุด kit สำหรับปะยางชั่วคราวให้แทนครับ ผมว่าก็ดีนะครับ แต่ไม่รุ้เก็บไว้นานๆจะยังเอามาใช้ได้รึเปล่า แบบ10ปี ไม่เคยใช้เลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
ยังจำเป็นครับ

วันก่อนยางแตกบนวงแหวนบางปะอินชนิดไม่ต้องปะ เพราะเป็นรูเลยเนื่องจากชนกับของบนถนนที่ใครทำตกไว้ก็ไม่รู้

ถ้าไม่ได้ยางอะไหล่ก็ไม่รู้จะไปต่อยังไงเหมือนกัน

ออฟไลน์ kez

มีดีกว่า ไม่มี

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเคยยกออกจากรถ เพราะคิดว่าลดน้ำหนักลงได้ 17 กก. คงจะดี

(มาสด้า 2 Hatchback)

แต่ปรากฏว่ามันไม่ดีอย่างที่คิดครับ

รถมีปัญหาท้ายเบาเกินไป ขึ้นลงหลังเต่าแรง เบรคแล้วท้ายส่าย

พอเอาใส่กลับเข้าไปก็ช่วยได้เล็กน้อย แต่ได้ความอุ่นใจเพิ่มขึ้นมาอีกอย่างครับ

ชุดปะยางอะไรนั่น มันไร้ประโยชน์ กว่าที่เราจะรู้ว่ายางแบน มันก็ปะไม่ทันเสียแล้วครับ

ออฟไลน์ norrarac

หรือที่ Yaris Ativ ไม่เอายางอะไหล่ใส่เพราะต้องการลดน้ำหนักตัวรถ เพื่อให้ผ่านเกณท์ eco car ใช่มั้ยครับ แล้วเราสามารถหายางอะไหล่ไปใส่เองได้มั้ยครับ มันมีช่องอยู่ใช่มั้ยอ่ะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ไม่เคยได้ใช้เลยแต่ก็ยังรู้สึกว่ามันขาดไม่ได้  แต่ถ้าจะให้ดียางได้แบบบางมากกว่า  พื้นที่ท้ายรถจะได้เอามาใช้ปนะโยชน์

ออฟไลน์ PREM

ผมว่ามีแบบ space saver ไว้ดีที่สุดครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าถ้าติดตั้งระบบวัดลมยางและแสดงผลให้ผู้ขับขี่ดูแลกกับไม่มียางอะไหล่ ผมยอมนะครับ

แต่ถ้าไม่มีขอเลือกมียางอะไหล่ดีกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ the kit

ผมเป็นคนรุ่นเก่า

ไม่ว่ารถจะรุ่นใหม่แค่ไหน Hi-Tech แค่ไหน ยางอะไหล่ยังจำเป็นสำหรับผม แม้ว่ารถบางคันที่ได้เป็นเจ้าของ จนกระทั่งขายไปไม่ได้ใช้
แต่ยังรู้สึกอุ่นใจที่มี จะเป็น Full-size หรือ Mini ก็ตาม

ที่บริษัทรถไม่ให้มา ไม่ใช่ตามข้ออ้างว่า ไม่มีที่ไว้หรอก เหตุผลหลักเพื่อประหยัดต้นทุนมากกว่า
รถรุ่นใหม่ยางขอบใหญ่ขึ้น แม็กใหญ่ขึ้น สมมุติ ยางเส้นละ 8000 รถนั้นยอดขาย 10000 คัน/ปี ประหยัดไปอีกตั้งเยอะ

ถ้ายางรั่วหนัก ไอ้พวกน้ำยาอุด ถ้ารูใหญ่ รั่วที่แก้มยาง ยางฉีกก็เอาไม่อยู่

ยกเว้น เทคโนฯ จะไปถึงที่ว่า รั่ว, ฉีก ร้ายแรงในทุกกรณีแล้ว มันยังคงวิ่งได้อย่างน้อย 100 กม. ถึงตอนนั้นคงไม่จำเป็นแบบถาวร
"Make It Count"

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สำคัญ สำหรับผมนะ เพราะออกต่างจังหวัดไปตามทางที่ไม่มีร้านยาง แถมถนนห่วยเป็นหลุมบ่อใหม่ๆคมๆ

ถ้ารถเล็ก วิ่งในเมือง มีร้านยางในแนวเส้นทาง ไม่ต้องมียางอะไหล่ก็ได้ครับ แย่สุดยางระเบิดปะไม่ได้ก็โทรเรียกร้านมาเปลี่ยน แต่ถ้ารถแบบยาง ล้อแปลกๆ มีไว้ก็ดีเพราะยางแพงๆบางทีต้องสั่ง

ออฟไลน์ citrinecw

Re: ยางอะไหล่ในรถสมัยนี้ เพื่อนๆว่าสำคัญมั้ยครับ ???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 10:02:39 »
ประสบการณ์ตรงเลยครับ ขับรถแบบไม่มียางอะไหล่ครั้งแรก แต่พอดีเป็น run flat แล้วยางไประเบิดตรงแถวๆ กาญ ช่วงหยุดยาวที่ผ่านมาตอน 4 ทุ่ม นึกไม่ออกเลยว่าถ้าเป็นยางธรรมดาแล้วไม่มียางอะไหล่จะตกอยู่ไหนสภาพไหน เพราะร้านยางหยุดยาวกันหมด

คิดว่ายังงัยยางอะไหล่ก้ยังจำเป็นอยู่ครับ แต่ที่สำคัณคือต้องเช็คลมยางอะไหล่ด้วยเพราะเคยเปลี่ยนครั้งนึงแต่ยางอะไหล่เองก็มีลมยางอยู่แค่นิดเดียว

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
Re: ยางอะไหล่ในรถสมัยนี้ เพื่อนๆว่าสำคัญมั้ยครับ ???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 10:07:33 »
จำเป็นครับ จำเป็นมาก
ยางแตกที ชุดปะยางอะไรนั่นใช้ประโยชน์อะไรแทบไม่ได้เลยครับ
นี่ยังไม่รวมกรณีแม็กคด แม็กดุ้งอีกนะครับ
ล้อกระทะอะไหล่ + ยาง นี่ควรมีติดไว้ทุกคันเลย เกิดเหตุฉุกเฉินมา จอดเปลี่ยนยางแปปเดียว ไปต่อได้

อีกอย่างที่ควรติดรถไว้คือพวกเครื่องสูบลม เพราะบางทียางอะไหล่ เก็บไว้จนลืมมม พอจะเอาออกมาใช้ยางก็นิ่มยวบเลยเพราะลมรั่วออกหมด

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 10:10:00 »
ยังไงก็ยังอยากให้มียางอะไหล่อย่นะครับ เมื่อก่อนขับรถปีละแสนโลยางรั่วปีละหลายครั้ง ได้ใช้ยางอะไหล่อย่บ่อยๆ 4-5ปีมานี้การงานดีขึ้นไม่ต้องเดินทางมากๆอีก แต่ก็อุ่นใจกว่าถ้าได้ใช้รถมี่มียางอะไหล่ขับออกต่างจังหวัด

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 10:11:47 »
มันก็สำคัญนะครับ แต่พอดีรถติดแก๊ส เลยต้องเอาออก  :-[

ปัจจุบันพกน้ำยาอุดรูรั่วกับปั๊มลมไฟฟ้าติดรถ
ขับรถมา 17 ปีคันเก่าคันปัจจุบัน ไม่เคยใช้ยางอะไหล่เลย  :-\

พอรู้ว่ารถรั่ว ก็เอาปั๊มไฟฟ้าอัดลมให้วิ่งได้ไปปะ บนถนนดำมักอยู่ใกล้ๆ

กระป๋องกาวพร้อมแรงดัน เคยใช้ แต่สงสารร้านปะต้องมาล้างกาวให้ก่อน
หลังๆเลยเติมแค่ลม อย่าเพิ่งเอาสาเหตที่ทำให้รั่วออก ก็ไปปะสบายๆ
กระป๋องก็นอนแช่เหมือนกันตอนนี้  ;D

สรุปปั๊มลมไฟฟ้าสำคัญมากสำหรับผม

*ของรถfor ผมมีปัญหากับยางแค่บางรุ่น
รุ่นไหนไม่รั่ว ก็ไม่รั่วเลยตลอดอายุใช้งาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2017, 10:13:38 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 10:11:54 »
มีประโยชน์

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 11:19:31 »
ยังไงก็มีประโยชน์ครับ
สมัยก่อนพ่อขับรถผ่านแผ่นเหล็กที่ปูถนน ปรากฏว่าโดนขอบเหล็กบาดยางเป็นแผลเท่ากำปั้น โชคดีที่มียางอะไหล่เปลื่ยน ถ้าไม่มีคงลำบากน่าดู

พ่อเลยขอ งบ คุณแม่เปลื่ยนยาง 4 เส้นซะเลย MC MXTE กำลังดังด้วย  ;D  ;D

ต่อให้โครงสร้างยางก้าวหน้าแค่ไหน แต่ถ้าโดนหนักๆชุดปะยางก็เอาไม่อยู่หรอกครับ

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 11:28:42 »
ผมถือคติ "มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี"

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 12:26:47 »
เดี๋ยวนี้เขามีบริการช่วยเหลือ 24 ช.ม. ทั่วประเทศ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 12:40:57 »
 ;) มีดีกว่า ประสบการณ์ตรง
ใช้ที่อุดแบบปั๊ม ต้องวิ่งไปคอยเติมลมไป
ไปถึงร้านปะยางเค้าต้องมานั่งล้างน้ำยาออกอีก
แต่หารูรั่วนี่ง่ายเลย น้ำยามันซึมให้เห็นๆเลย ::)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 14:02:18 »
ผมอาจจะติดประมาท  ไม่มีเลยสักคัน  ติดถังแก๊สหมด...เครื่องมือก็ไม่มี  แต่ยังดีไม่เคยไปมีปัญหากลางทาง..

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 15:38:19 »
1. คิดตามสัดส่วน ของผู้ใช้รถ คิดเป็นกี่ % ที่สามารถเปลี่ยนยางเองได้ด้วยตัวเอง
2. ปัจจุบันมีบริการเสริมจากศูนย์ หรือร้านยางใหญ่ๆ ปะ เปลี่ยน ยก ลาก ขายให้ลูกค้าตลอด
3. บริการ ปะ เปลี่ยนฉุกเฉิน ตลอด 24 ชม. ยิ่งใน กรุงเทพ หรือเมืองใหญ่แล้วละก็นะเห็นทุกเสาไฟฟ้า

ตาม 3 ข้อข้างต้น คิดตามสัดส่วนของผู้ใช้รถ มีบริมาณมากกว่า ยางอะไหล่ก็จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 15:38:40 »
สำคัญมาก
ผมขับรถ 5 ปีได้ใช้มา 3 รอบแล้ว  8)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 16:18:08 »
ผมยังตั้งคำถามกับตัวเองอยู่เลยว่าสำคัญไหม แต่ผมก็มีโอกาสได้ใช้เมื่อยามจำเป็นบ้างอยู่เหมือนกัน ก็เลยสรุปได้ว่า...

1. ถ้าใช้วิ่งในเมือง หรือในเขตชุมชนอยู่เป็นประจำ ไม่จำเป็นต้องมียางสำรองก็ได้ แต่มีชุดปะยางหน่อยก็ดี
2. ถ้าใช้วิ่งทางไกลอยู่เป็นประจำ ควรจะมียางสำรองติดเอาไว้ เพราะรถพ่อผมเคยยางบึ้มกับรั่วระหว่างเดินทาง 3 ครั้ง ในรอบสิบปีที่ผ่านมา

ถ้าจะให้ดีคือรถประเภทเก๋ง รถเล็ก ไม่จำเป็นให้มีก็ได้ แต่ควรมี option ให้เลือกใส่ยางสำรองได้
ส่วนรถระดับ crossover ขึ้นไปควรจะมี เพราะมีโอกาสเดินทางไกลสูงกว่า
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 16:20:17 »
สำคัญครับ ผมเคยตกหลุมยางแตก ถ้าไม่มียางอะไหล่คงต้องเรียกรถยก

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 16:22:58 »
สำคัญแต่เอาออกไปละครับ พอดีเปลี่ยนเบรกใหญ่มา ยางอะไหล่ใส่ไม่ได้ ติดเบรก มีปัญหาก็เรียกรถ Slide เอาอย่างเดียว :'(

ออฟไลน์ sr30dett

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 16:27:36 »
สำคัญมากครับ

ชุดปะ เทียบไม่ติดเลย

ลองนึกถึงยางซึม แล้วเราหายไปทำธุระ สัก 6ชม กลับมา ยางแบนติดพื้น ชม นั้น ชุดปะก็ไรประโยชน์ครับ
ถ้าไม่มีให้ ผมก็คงหา ยางอะไหล่ไปใส่ไว้อยุ่ดี แล้วต้องหา บล็อคขันกับแม่แรงไว้ด้วย มันเป็น อุปกรณ์ พื้นฐานผมว่านะ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 16:36:59 »
ยางอะไหล่มันยังสำคัญสำหรับผมนะ วันก่อนขับออกต่างจังหวัดตอนกลางคืน เป็นทางเปลี่ยว นานๆจะมีรถมาสักคัน แล้วรถมันดันตกหลุมยางแตกทันที ถ้าไม่มียางอะไหล่ จะรอใครมาช่วย ตรงนั้นก็อับสัญญาณอีกด้วย การเปลี่ยนยางมันเปลี่ยนเองได้ง่ายๆ ลองถอดมาฝึกเปลี่ยนสักครั้ง จะรู้ว่ามันไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 17:26:23 »
จำเป็นครับ อย่างน้อยถ้าต้องการบดน้ำหนักรถ ลดต้นทุน
ให้มาเป็น space saver เส้นจิ๋วๆมาก็ยังดี ไม่ให้มาเลยนี่หลอนๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 20:12:30 »
เปลี่ยนยาง ทำเป็น ทำได้ไม่ยาก

ปะยาง  จะทำยังไง?

เสียตอนไป ตจว. กลางทาง ห่างไกลเมือง 

ต่อให้ปะยางได้ แล้วจะเอาลมไหนมาเติม?

ถ้าหากยางแตก จบเลย ปะยางไม่ได้

ผมว่ายางอะไหล่ ก็สำคัญมากอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 20:30:59 »
จำเป็นครับ ถ้ารถคันนั้นวิ่ง 3 ล้อไม่ได้  ::)