ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับรถกระบะ & PPV ขับสอง แต่ติดกันชนใหญ่ๆ แต่งเป็นออฟโรดครับ??  (อ่าน 14461 ครั้ง)

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
แต่งออฟโร้ดหนะ โอเคครับ แต่กันชนลดหน่อยก็ได้ครับ
กระบะ ppv มันแกร่งอยู่แล้ว ลำพังเดิมๆชนกับรถเก๋ง รถเก๋งก็เสียหายหนักกว่าอยู่แล้ว
คุณจะเอาแบบรถเก๋งบี้ไปเกือบครึ่งคัน แล้วคุณแค่กันชนงอหรือเปล่าครับ
แล้วถ้ามีคนเสียชีวิตจากกันชนของคุณ คุณจะรู้สึกอย่างไรครับ
คุณยอมให้รถคุณบุบ แต่เค้ารอด หรือให้รถคุณเสียหายเล็กน้อย แต่เค้าตาย?

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
เงินคุณสิทธิ์ของคุณ จะแต่งอย่างไรก็เรื่องของคุณ ขอแค่คุณทำถูกต้องตามกฏหมาย

แต่บอกตรงๆ ผมไม่ Happy กับการใช้ถนนร่วมกับรถที่ดัดแปลงค่ามาตรฐาน

ก่อนหน้านี้มันเคยถูกออกแบบมาให้ซับแรงกระแทก ทั้งตัวรถเอง และคู่กรณี

แต่ตอนนี้ คุณแคร์ตัวคุณเอง

แต่ไม่แคร์คนอื่นบนท้องถนน

คุณมีสิทธิ์ติด

ผมมีสิทธิ์ ไม่โอเค

และผมเป็นห่วง คุณแม่ คุณอา พ่อ และญาติๆ และเพื่อนผม ที่ต้องใช้รถบนถนนร่วมกับสิ่งนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
-กันชนพวกนี้ ตอนติดไม่ได้ไปยุ่งกับเซ็นเซอร์ถุงลมครับ ไม่เกี่ยวกับตำแหน่งติดตั้งกันชนเลย และถ้าติดกันชนยี่ห้อดีๆ ขากันชนจะมีการเว้าเหล็กเพื่อให้เกิดการย่นเมื่อชนแรงๆและถุงลมก็ยังทำงานปกติ และถ้ายี่ห้อแพงๆของนอก แผงกันชนใช้เหล็กสปริงครับยุบตัวได้เมื่อชนสิ่งมีชิวิต เช่นยี่ห้อ ARB
-เจตนาของการใส่กันชนเหล็กมันมีหลากหลาย คนปกติก็แค่ใช้งานตามฟังค์ชั่น แข็งแรง และสวยงาม ส่วนคนไม่ปกติติดใว้กะชนใครนั่นคงเป็นเรื่องกฏหมายว่ากันไป แต่สำหรับอุบัติเหตุมันเป็นสิ่งที่ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก ถึงรถเล็กจะเสียหลักมาไม่ชนใส่รถใส่กันชนเหล็กแต่ก็อาจไปชนเสาไฟฟ้าตายแทนก็ได้ คนจะตายอยู่ยังไงก็ตาย ในเมื่อกฏหายให้สามารถใส่กันชนได้ไม่ผิด ก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของรถแหละจะใส่หรือไม่ใส่ รถเก๋งจะใส่ก็ได้นะ!!
-รถขับสองใส่แล้วเป็นไง? ก็ใส่ไปสิ เงินของคุณ ผมมองแบบใครจะใส่ก็ได้ รถเก๋งจะไปดัดแปลงใส่ก็ได้ เงินของคุณก็ทำไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2017, 23:05:17 โดย Air_graphic »

ออฟไลน์ ZEANTON.

• Jr. Member
  • **
ผมก็เคยใส่ อยู่พักนึงคิดไปคิดมา มันดูอันตรายกับเพื่อนร่วมทางไปนิดนึง ผมกลัวไปเฉี่ยวชาวบ้านเค้าเลยถอดออกครับ

ตอนนี้ใช้หน้าเดิมๆ ขับสบายใจดี ยกเว้นวิ่งในป่า ใส่วินซ์ อันนี้น่าใส่ครับ

แต่ถ้าใจรักจริงๆก็ไม่มีปัญหาครับ ถ้าของนอกดีๆใส่แล้วก็เท่ดีครับ แต่ต้องเพิ่มความระมัดระวังให้มากขึ้นครับ

ช่วงล่าง เบรก - ยางสำคัญไม่แพ้กันครับ ถ้าคิดจะทำต้องเอาให้ดีครับ 555
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ meeuwarn

ตั้งแต่โดนชนท้ายในวันฝนตก จากไอ้โง่คนนึงที่คิดว่ารถตัวเองเทพขับมุดไปมุดมา
ผมยังอยากเอาcamry ไปติดกันชนหลังแบบกระบะ คงเป็นคันเดียวในประเทศมั้ง
ส่วนไอ้โง่ที่ขับมาชนท้ายกระบะผมแล้วรถโดนลากไปอู่ ถ้ามันเจ็บหนัก ถูกหามส่ง รพ ผมคงรู้สึกดี จะได้เข็ด
อย่าให้ถึงตายเลย ตายไปมันก็ไม่รู้สึกอะไรไม่รู้ว่าขับห่วย
กระบะคันหน้าผมคงเป็นรีโว่ ก็คงจับใส่กันชนเหล็กรูเหมือนเดิม

ใครจะเจ็บจะตาย ผมไม่สนหลอกครับ ผมถือว่าเป็นด้านท้ายรถ คนขับตามหลัง มีหน้าที่เว้นระยะห่างให้เหมาะสม พวกสายมุดถ้าโดนก็สมควรแล้ว ขับดีๆไม่เป็น

ออฟไลน์ -NOT-

• Newbie
  • *
https://www.thairath.co.th/content/1003139

จะว่าไป หลังๆเห็นข่าวแนวๆนี้บ่อยนะครับ
เมื่อหลายอาทิตย์ก่อนก็มีเรนเจอร์สอยมอไซค์ขาขาดตายไปอีก หาข่าวไม่เจอละ แต่จำรูปได้ว่าbull bumper แทบไม่มีรอย

ของใช้ร่วมกัน ยังไงก็พยายามอย่าเอาตัวเองเป็นหลักมากนักครับ นึกถึงตัวเอง นึกถึงคนอื่น แค่นี้น่าจะเป็นสุขครับ

เรื่องแต่งรถก็ตามชอบเลยครับ ถ้าคิดว่าดี โอเค ก็จัดไปครับ แต่ถ้ายังคิดว่าทำถูกเพราะกฎหมายไม่ได้กำหนดไว้ ก็ให้คิดใหม่นะครับ
เพราะถ้าคิดว่าชนให้คู่กรณีเสียหายเยอะๆอันนี่ถูกกฎ แต่ไม่ถูกจริยธรรมแน่ๆ

ส่วนใครที่อยากได้ อยากโดนให้คู่กรณี เจ็บ,ตายต่อหน้าก็ขอให้เจอเร็วๆ แล้วเข้ามาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ ว่าสะใจอย่างที่คิดไหม

ออฟไลน์ YenChar

ได้หลากหลายความเห็นมากๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เหมือนมีกระทู้นี้แนวหลายครั้งแล้วเหมือนกัน ปรากฏว่าสมาชิกก็ยังตอบกันหลากหลายเหมือนเดิม

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=55140.msg960986#msg960986

8) 8)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mamaman

:(

ต้องถม ก่อนว่า ปกติกะบะ Off-road ยกสูง มันต้องเป็น 4X4

แล้ว OEM เป็น บ้าอะไร ทำ 4X2 มาขายในรถประเภทนี้
ในเมือ OEM บ้า ขาย  คนใช้ก็บ้า แต่ง

ออฟไลน์ mewzabahl

เงินคุณสิทธิ์ของคุณ จะแต่งอย่างไรก็เรื่องของคุณ ขอแค่คุณทำถูกต้องตามกฏหมาย

แต่บอกตรงๆ ผมไม่ Happy กับการใช้ถนนร่วมกับรถที่ดัดแปลงค่ามาตรฐาน

ก่อนหน้านี้มันเคยถูกออกแบบมาให้ซับแรงกระแทก ทั้งตัวรถเอง และคู่กรณี

แต่ตอนนี้ คุณแคร์ตัวคุณเอง

แต่ไม่แคร์คนอื่นบนท้องถนน

คุณมีสิทธิ์ติด

ผมมีสิทธิ์ ไม่โอเค

และผมเป็นห่วง คุณแม่ คุณอา พ่อ และญาติๆ และเพื่อนผม ที่ต้องใช้รถบนถนนร่วมกับสิ่งนี้

ขอบคุณครับ
คิดเหมือนกันเลย ผมก็รู้สึกไม่โอเคกับคนที่ดัดแปลงรถผิดกฎหมาย ขับกันแบบไม่คิดถึงผลกระทบต่อตนเอง ต่อผู้อื่น ต่อในสังคม

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมชอบครับ แนวผมเลยล่ะ
จริงๆก็กะเอาไว้กันคนอื่นชนตูดเหมือนจขกท.นั่นแหล่ะ
ลดความเสียหายได้เยอะ ส่วนคันที่ชนก็เรื่องของเขา ไม่รักษาระยะห่างเอง
และผมก็ไม่เคยจะไปเบรคให้ใครชนตูดด้วยนะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าถามความคิดเห็นก็ให้ความคิดเห็นนะครับ
ส่วนตัวผมมองว่ากันชนหน้าพวก 20,000+ มันออกแบบไว้เพื่อการปีนป่ายออฟโรดเท่านั้น ไม่ควรนำมาขับเท่ๆในเมืองครับ เพราะล้อหน้าเปิดองศาขนาดนั้นถ้ามีเด็กหรือมอไซค์เข้ามาใกล้ๆคงเสียวนะครับ ถ้าด้านหน้าอยากจะติดกันชนเหล็กจริงๆ ก็ใส่กันชนเดิมไว้แล้วหากันชนเหล็กพวกที่ไม่ต้องถอดของเดิมออก ที่ราคาหมื่น+- มาใส่ก็ดูดีพอสมควรแล้ว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถึงจะไม่ใช่ขับเคลื่อน 4 ล้อ
ถึงจะไม่ได้เอาไปลุยป่า
แต่ถ้าเป็นรถยกสูง แต่งแล้วดูสวยงาม ลงตัว ผมว่ามันก็เงินเราครับ ไม่ต้องสนใจ

แต่ที่ผมแอบงงมากกว่าคือ เป็นรถกระบะตัวเตี๊ยขับสองล้อ
ใส่โป่ง ใส่กันชน off-road หน้าหลัง บางทีมีบันไดข้างด้วย แต่..........
ไม่ยกสูง ไม่เปลี่ยนยาง ใช้ยางเดิมที่ปกติก็หลบอยู่ในซุ้มอยู่แล้ว ใส่โป่งก็ยิ่งหลบลึกเข้าไปใหญ่
ถ้าแบบนี้ผมก็คงถามว่าจะเสียเงินใส่มาให้ไม่เข้ากันและความสวยงามของรถลดลงไปเพื่ออะไร
แต่ก็อย่างว่าครับ เงินของเขา เขาพอใจอย่างนั้น เราก็ไม่สิทธิ์ไปว่าอะไรเขาครับ

หลังๆมานี่ผมไม่ติรถเพื่อนแล้วครับ มีแต่แนะนำให้ทำบางอย่างเพิ่มเพื่อให้สวยงามขึ้นมากกว่า คุยกันสนุกกว่าเยอะครับ
 8) 8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
ผมก็ใส่น่ะกันชนท้าย ยางก็ At แถมขับ 2 เหมือนเจ้าของกระทู้แป๊ะๆ ที่ใส่เพราะเห็นว่ามันสวยดี และก็ไม่ได้ผิดกฎหมาย เลยจัด
ไม่ได้หวังเรื่องการถูกชนแต่อย่างใดครับ ส่วนเรื่องคนอื่นจะพูดยังไง ก็ปล่อยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เรื่องเซนเซอร์ถุงลม ถ้าเป็นของนอก ของแพง เค้าดีไซน์ และ ทดสอบ มาแล้ว ไม่มีปัญหาหรอก

ถ้าวันนึง ผมมีกระบะ ผมก็จะใส่กันชนพวกนั้นเหมือนกัน ก็มันไม่ผิดกฎหมายหนิ ? ผมใส่แล้ว ก็ไม่ได้เที่ยวไล่ชนใคร หรือ เบรคให้ใครชน แต่ผมมีไว้ เพื่อความสวยงาม และ ความปลอดภัยของตัวเอง ขับอยู่ดีๆ มีกระบะลอยข้ามเลนมา เจอกันชนแต่งพวกนี้เข้าไป โอกาสรอด มันก็มากกว่าจริงไหม ?

ออฟไลน์ SM.

เป็นความชอบของแต่ละคนนะครับ มีเงินก็ทำไปครับ ไม่ได้มีกฏหมายห้ามไว้ด้วย

ออฟไลน์ pongsak_877

ไม่ผิดนะขับ 2 ยกสูงจะใส่ยาง AT แล้วยก 2-4 นิ้ว ผมก็แต่งแนวนี้อยู่ไม่เห็นมีอะไรแปลก

ออฟไลน์ Trafalgar

ผมยังอยากเอา Vigo ที่บ้านไปใส่เลยครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Fly to dream

ติดไปเถอะครับ ไม่ต้องไปสนหรอก เพราะส่วนใหญ่มันมีมาตรฐานของมันอยู่แล้ว ฝรั่งออสซี่ก็ติดกันเยอะ ประเทศเค้าความปลอดภัยบนถนนดีกว่าเรา

องกรณ์ที่ควบคุมรถที่ติดกันชนแบบนี้เค้ายังไม่ผิด เราๆติดก็ไม่ผิครับ ไม่ต้องสนคนมาชนหรอก เราปลอดภัยจากคนมาชนมันก็ถูกแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย