ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใหนเคยใช้น้ำมันเครื่อง PTT PERFORMA SUPER SYNTHETIC บ้างครับโอเคไหม  (อ่าน 16982 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
คุณสมบัติพิเศษ
• DI-SYN Protect ปกป้องสูงสุดทันทีที่สตาร์ทเครื่องยนต์
• ประหยัดเชื้อเพลิงสูงสุด
• เพิ่มอัตราการเร่งแซง และการตอบสนองดีเยี่ยม
• ป้องกันการเกิดโคลน และทำให้เครื่องยนต์สะอาด
• ยืดอายุการใช้งานยาวนานสูงสุด

• API SN, ILSAC GF-5 (SAE 0W-30)
• API SN, ILSAC GF-4, ACEA A3/B3, MB 229.1 (SAE 0W-40)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2017, 22:17:02 โดย Harem »

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

PTT ผมเคยลองเปลี่ยนใช้งานเทียบ Mobile 1 ครับ แต่เป็นรุ่นเบอร์ 5W-50 มาตรซฐาน API SM ทั้งคู่ครับ (ตอนนั้นยังไม่มี SN)
คือตอนที่ลอง ผมยอมลงทุนเปลี่ยนตอนที่น้ำมันเครื่องยังไม่เสื่อมนะครับ
ตอนแรกจะลองใช้ PTT ก่อนสัก 1,000โล แล้วเปลี่ยนออกเลย แล้วก็เปลี่ยนเป็น M1 ครับ แล้วลองใช้ต่อ

PTT เหยียบไหลลื่นและเสียงเครื่องนิ่มสู้ M1 ไม่ได้ครับ 

คือตอนที่ลอง ผมยอมลงทุนเปลี่ยนตอนที่น้ำมันเครื่องยังไม่เสื่อมนะครับ
ตอนแรกจะลองใช้ PTT ก่อนสัก 1,000โล แล้วเปลี่ยนออกเลย แล้วก็เปลี่ยนเป็น M1 ครับ แล้วลองใช้ต่อ
ช่างอู่ที่ถ่ายน้ำมันให้ผมก็พูดเหมือนเช่นกันครับ คงไม่ได้อุปทานไปคนเดียวแน่ๆ

แต่ถ้าถามว่า PTT ดีมั๊ย ก็ต้องบอกว่าดีครับ ไม่ได้มีปัญหาอะไร ใช้ได้เลยครับ
เพียงแต่ M1 มันคือดีเยี่ยมครับ แต่ก็แพงกว่า PTT เช่นครับ ก็เลิอกใช้เอากันตามความสะดวกครับ.

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
เคยครับ สัก 4000 โล เริ่มไม่ค่อยดีเเล้วครับ อืดขึ้น เสียงเครื่องดังขึ้น

มาจบที่ shell helix hx8 ครับ

ว่าเเต่ว่า ราคาระดับนั้น มีหลายตัวให้เล่นเยอะเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2017, 22:29:58 โดย Guy y »
2010 VIOS

ออฟไลน์ maggie

เคยใช้แต่ไม่ใช่เบอนี้อะคับ แรกๆรถพุ่งดีรอบขึ้นไวแต่หลัง500-600โล ก็หายพุ่งแล้ว ผมใช้ได้ถึง5000โลราวๆ3เดือนผมก็เปลี่ยนออกเพราะเสียงเครื่องดังมากขึ้นกว่าปกติและมีอาการอืดเพิ่มขึ้นมากๆ แบบว่ารอบขึ้นเสียงเครื่องรัวๆแต่รถไม่ไป ก็เลยกลับไปใช้โมบิลวัน เหมือนเดิม

ออฟไลน์ [J]e[w]

เกรดเดี่ยวกันผมว่าบางจากลื่นกว่านิดๆนะ  ปล.ลองมาอย่างละ3แกลลอน
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
น้ำมัน ปตท. ตัวเดียวที่ผมกล้าแนะนำคนอื่นให้ใช้

มันคือ 5W-50 ที่สมัยก่อนป๋องฉลากสีเทา-ฟ้า Synthetic ตัว Racing หรือไงเนี่ย

ปกป้องดีพอๆ กะน้ำมันเรซซิ่งยี่ห้อแพงๆ อัดได้ ทุกอย่าง แต่มีเคล็ดลับอย่างเดียวคือ 5,000 โล เปลี่ยนที

รุ่นอื่น ถ้าไม่แถมบัตรลด 500+ หรือของแถมแพงๆ แพงพอๆ กะมูลค่าน้ำมัน อย่าไปใช้เลยครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
สำหรับผมตัวนี้เลย 7,000 โลแล้วให้ความรู้สึกอยากเปลี่ยนนมค.มากๆเลยครับ  :'(
(ข้างป๋องเขียน 15,000 โล)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
ผมใช้มาหลายปีแล้วตั้งแต่ E46 March ACV40 พอดีฝากเพื่อนใช้สิทธิซื้อถูกดีตกกระป๋องละ 750 เอง
ถ้าเทียบกับน้ำมันเครื่องศูนย์ผมไม่รู้สึกถึงความแตกต่างครับ สมัยใช้ E46 เปลี่ยนช่วง 15,000km เลยด้วยซ้ำ 6 สูบใช้สองกระป๋องเลยเปลี่ยนช้าหน่อย

ออฟไลน์ Ruksadindan

พอไหว พอโอเคครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มันก็โอเคนะครับ ผ่านAPI SN จริงๆด้วย รถบ้านๆเดิมๆ ใช้ได้ ผมว่าราคาเริ่มแพงไปไม่ถูกเหมือนแต่ก่อน งยเท่านี้ ผมมองกึ่งสังเคราะห์ยี่ห้ออื่นดูจะเริ่มมีจุดคุ้มอยู่บ้างละครับ

สำคัญคือซื้อแล้วได้น้ำมันแท้ด้วยรึเปล่า หรือแท้แค่บัตรกับกล่อง

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
PTT Super Syn ซื้อมาใช้กับ accord G7..มาเกิน 10 แกลลอน (รถ 14 ปีแล้ว) ใช้ดีไม่มีปัญหาอะไรเลย...คุณภาพและราคาถือว่าผ่านครับ

ออฟไลน์ chaithawat

เทียบราคาแล้วได้ ซินเทติก 100 กับราคาพันกว่าบาทแถมบัตรน้ำมันห้าร้อย อันนี้ตอบว่าคุ้มค่า ไม่มีเจ้าไหนทำ แต่ถ้าเทียบคุณภาพ fully synthe ด้วยกันด้อยกว่าชาวบ้านเขาเยอะครับ เทียบกับเซมิ motul mobil ยังลื่นเงียบซะกว่า ถ้าเทียบกับโมบิลป๋องทอง ผมว่าแพ้อย่างชัดเจน ไม่ใช้ไม่รู้ครับ ลิตรนึงเคยวิ่งได้ 7 โลกลายเป็น 8กว่าๆ ลื่นเงียบจนถึงเวลาถ่าย เวลาถอนคันเร่งรถยังไหลได้เรื่อยๆรอบตกช้า แต่ ptt นี่ตกไวอย่างชัดเจน

ผมใช้ ptt เฉพาะตอนหลังฟลัชชิ่งล้างน้ำมันเก่าที่ตกค้างออกเท่านั้น  ทนวิ่งได้ไม่กี่ร้อยโลก็ต้องถ่ายทิ้งทุกที ฟีลลิ่งคันเร่งสลิงกับคันเร่งไฟฟ้า ยังไงยังงั้น โมบิล โมตุล เก่าๆยังลื่นเงียบซะกว่า ptt เปลี่ยนใหม่ๆ
ไม่เชื่อต้องลอง ของแบบนี้พูดไปไม่มีใครเชื่อ  :)

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้าเป็นรถบ้านขับไปซื้อกับข้าวมันก็ถูกดีครับ

แต่ถ้าขับเอาสมรรถนะ ผมว่า mobil1 ยังดีกว่าอีกเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
พอใช้ได้ครับแรกๆ ลื่นดี เงียบด้วย แต่ไม่ควรลากเกืนระยะหรือกำหนดเวลามาก
ผมเคยลาก 10 เดือน ระยะทางแค่ 4 พันกว่า อยู่ครั้งนีง
รถอืดขึ้นชัดเจน อัตราสิ้นเปลืองก็ตก ปกติ 9-10 โลลิตร เหลือ 7-8 รีบไปถ่ายออกเลย
กลับมาดีเหมือนเดิม (รถ Altis 2010 1.6G 4A/T)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมใช้ตัว Synthetic Racing 5W-50 กับอัลติสหน้าหมูที่บ้าน ใช้ตั้งแต่สมัยแถมมือถือ Samsung Hero จนปัจจุบันเป็นบัตรเติมน้ำมัน 500 บาท

ก็ใช้ได้นะครับ รถวิ่ง 5 แสนกิโลเครื่องเริ่มหลวมแล้ว จากเดิมใช้ 10W-40 กินน้ำมันเครื่องเฉลิ่ย 1 ลิตรต่อหมื่นกิโล ก็ลดลงเหลือราวๆ 0.4 - 0.5 ลิตรในระยะทางเท่ากัน

เมื่อเทียบของแถมกับราคาแล้วคุ้มมากครับ ส่วนอัตราเร่งก็ไม่ได้หวังอะไรมากมายอะไร ไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

คิดต่อราคา รถบ้านๆ ขับปกติ ไม่ซิ่ง ราคา 1450 แถมบัตร 500 บ้าง แถมลำโพง JBL บ้าง 2-3 เดือนเปลี่ยนที ใช้ได้ครับ ถือว่าคุ้ม ถ้าต้องการคุณภาพไป MOBIL 1 เลย ลื่น ดีจริงแต่ก็แพงขึ้น

ออฟไลน์ No Trespassing

คิดต่อราคา รถบ้านๆ ขับปกติ ไม่ซิ่ง ราคา 1450 แถมบัตร 500 บ้าง แถมลำโพง JBL บ้าง 2-3 เดือนเปลี่ยนที ใช้ได้ครับ ถือว่าคุ้ม ถ้าต้องการคุณภาพไป MOBIL 1 เลย ลื่น ดีจริงแต่ก็แพงขึ้น

ตอนแถมลำโพง JBL เพื่อนผมซี้อไปลังนึง แกะเอาเฉพาะลำโพงออกมาขายก็ได้ค่าน้ำมันเครื่องคืนมาแล้วครับ

เสียดายตอนนั้นบินไป ตปท. ไม่ได้ซี้อเอาไว้ครับ

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
หลักๆผมว่าน้ำมันเครื่องไม่ต่างกัน
เพราะมันมีมาตรฐาน หรือ บรรทัดฐานที่ถูกควบคุม ตรวจสอบอยู่ คือ ไม่ผ่านก็ขายไม่ได้ (ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกควบคุมโดยกรมธุรกิจพลังงาน)

ทีนี้พอผ่านที่เหลือก็สารเติมแต่งทั้งหลายแหล่ที่จะมาเอามาใส่ ใครใส่อะไรก็ทำการตลาด + ขายราคาเพิ่มตามแต่สารเติมแต่งที่ใส่

หลักๆผมใช้น้ำมันหล่อลื่น ชื่อบอกอยู่ว่าหล่อลื่น ถ้ามันหมดความลื่นก็เปลี่ยนทิ้งเอาอันใหม่ใส่ แค่นั้นเอง

ราคา ของแถม + ระยะที่ควรถ่ายทิ้ง เป็นปัจจัยหลักในการตัดสินใจของผมมากกว่า

ปล.ผมขับช้า 90 -100 Civic Es เปลี่ยนของ ปตท ล่าสุดวิ่งมา 9,000 โล ยังปกติ (จริงๆก็ปกติ ทุกยี่ห้อ แต่ จขกท ถาม ปตท.มา)
ปล2.ลำโพง JBL เสียงดีนะเออ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2017, 12:00:31 โดย IntoTheSun »