ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าถนนเอียง (เช่นนูนตรงกลาง) แล้วพวงมาลัยเรากินข้างตามไปด้วยนี่ปกติมั้ยครับ?  (อ่าน 7512 ครั้ง)

ออฟไลน์ Doraneko

• Jr. Member
  • **
ถ้าถนนเอียง (เช่นนูนตรงกลาง) แล้วพวงมาลัยเรากินข้างตามไปด้วยนี่ปกติมั้ยครับ?

คือตอนถนนเรียบๆ  พวงมาลัยก็ตรงดีครับ  แต่เจอถนนที่นูนตรงกลาง  แล้วพวงมาลัยจะกินข้าง ออกข้างทางทำให้ต้องแต่งพวงมาลัยบ่อยๆ นี่ปกติมั้ยครับ

คือแต่ก่อนใช้ Mirage พวงมาลัยหนักๆ ช่วงล่างย้วยๆ  รถตรงแหน่วดีมาก  ปล่อยมือยังได้เลย

ตอนนี้พึ่งใช้ Mazda 3 เลยไม่ชินพวงมาลัยกินข้าง  เวลาถนนนูนตรงกลางอ่ะครับ 
รถดีเลยนะครับ  แค่ขี้เกียจแต่งพวงมาลัยบ่อยๆ เวลาขับทางไกล

ถ้าเปลี่ยนยางหนาขึ้นหน่อย  จะดีขึ้นมั้ยครับ?

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
เป็นปกติครับ รถที่พวงมาลัยไวหรือหน้าไวจะออกอาการชัดเจนกว่า ใส่ยางหน้ากว้างหรือแบบหนานุ่มพอช่วยได้หน่อยนึงครับ :)

edit: ทำไมคนอื่นว่าใส่หน้ากว้างแล้วแย่ลงหว่า ผมเอาใส่กับ camry acv41 แล้วมันดีขึ้นหน่อยนึงจริงๆ นะ T.T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2017, 08:39:43 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ toonze

อาการออกตามสถาพถนนครับ

• **
อาการออกตามสถาพถนนครับ
เป็นปกติครับ รถที่พวงมาลัยไวหรือหน้าไวจะออกอาการชัดเจนกว่า ใส่ยางหน้ากว้างหรือแบบหนานุ่มพอช่วยได้หน่อยนึงครับ :)

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
อย่าใส่ยางหน้ากว้างขึ้นครับ ปัญหาจะแย่ลง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถผม Altis 2010 ยางเดิม 195/65R15 ใส่ล้อ 17 ยาง 205/50 อาการนี้ค่อนข้างชัดเจนกว่าก่อนเปลี่ยนเยอะเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ลองมาวิ่งเส้น รังสิต-นครนายก แถวคลองสองไปคลองสามดูครับ  8)

วิ่งถนนหลวง แต่ให้อารมณ์ออฟโร๊ด แต่งพวงมาลัยมันส์เลย
รถบรรทุกวิ่งจนเป็นลอน มีความนูนกลางของแต่ละเลนให้เลือกเลยครับ
นูนมากหน่อยก็ซ้าย น้อยลงมาก็ถัดขวาเข้ามานิดนึง ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2017, 00:02:17 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
ซีรีส์ 3 ที่บ้านก็เป็น อาการเยอะพอดู เพราะพวงมาลัยไฟฟ้า มันเร็ว 
ปล. ถนน บ้านเรานี้ มาตรฐานสุดๆ (ก็อย่าว่า 10 ล้อ วิ่งทุกวัน)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นปกติครับ  อาการน้อยรึมากขึ้นอยู่กับขนาดหน้ายาง รูปแบบพวงมาลัย  การตั้งศูนย์เผื่อ   

หน้ายาง  ยิ่งกว้างยิ่งไวครับ ยิ่งยางหนึบก็ยิ่งไวตามถนน

พวงมาลัย อันนี้อยู่ที่การเซทล้วนๆ  บางยี่ห้อเซทมาไม่เผื่ออยากให้ขับสนุก(แต่บางครั้งเครียด) แบบโฟกัสนี่ค่อนข้างนิ่ง เหมือนพวงมาลัยแก้ไขเองได้บ้าง

การตั้งศูนย์  ถ้าเซทแบบไม่ให้ตัวเลย ไม่เผื่อระยะ พวงมาลัยจะเร็วมาก และแฉลบถนน  แต่ถ้าบอกช่างให้ตั้งแบบมีระยะเผื่ออาการจะดีขึ้นครับ

:-X :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2017, 10:19:03 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
ปกติครับ ยางหน้ายิ่งกว้าง ยิ่งดึงพวงมาลัยไป-มาเยอะ รถผมเส้นทางเดียวกัน (พิษณุโลก-นครสวรรค์) คันนึงยางหน้ากว้าง 205 อีกคันยางหน้า 245 หลัง 265 ทั้ง 2 คันใช้ยางรุ่นเดียวกัน คันที่กว้าง 205 ขับสบายกว่าพอควรครับ 555 คุณพ่อมาขับยังบอกเลยว่า Focus ขับแล้วตึงเครียดน้อยกว่า W211 ที่ต้องใช้แรงเย่อๆ กับพวงมาลัยพอควร ถ้าถนนไม่ค่อยดี เวลาเจอแอ่งน้ำยางหน้ากว้างออกอาการค่อนข้างหนักกว่าด้วยครับ ;D
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
Accord นี่ยาง 235 + พวกมาลัยที่เร็วของมัน แต่เราสามารถ ดึงมันกลับมาได้ไวมากครับ เพราะมันไวมาก

ความเห็นส่วนตัว ถูกใจ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

• **
ลองมาวิ่งเส้น รังสิต-นครนายก แถวคลองสองไปคลองสามดูครับ  8)

วิ่งถนนหลวง แต่ให้อารมณ์ออฟโร๊ด แต่งพวงมาลัยมันส์เลย
รถบรรทุกวิ่งจนเป็นลอน มีความนูนกลางของแต่ละเลนให้เลือกเลยครับ
นูนมากหน่อยก็ซ้าย น้อยลงมาก็ถัดขวาเข้ามานิดนึง ฮา

อันนี้ผมหมายถึงถนนนููนตรงกลางแบบหลังเต่าแล้วเอียงลงหาไหล่ทางสองข้างนะครับ (กันน้ำขัง)  ไม่ได้หมายถึงถนนเป็นลอนจากรอยล้อรถหนักๆ  ครับ

เวลาเจอถนนแบบนี้ถ้าอยู่เลนขวา  รถก็กินขวาไปหาไหล่ทางขวา  ถ้าอยู่เลนซ้าย  รถก็จะกินซ้ายอ่ะครับ

• **
เป็นปกติครับ  อาการน้อยรึมากขึ้นอยู่กับขนาดหน้ายาง รูปแบบพวงมาลัย  การตั้งศูนย์เผื่อ   

หน้ายาง  ยิ่งกว้างยิ่งไวครับ ยิ่งยางหนึบก็ยิ่งไวตามถนน

พวงมาลัย อันนี้อยู่ที่การเซทล้วนๆ  บางยี่ห้อเซทมาไม่เผื่ออยากให้ขับสนุก(แต่บางครั้งเครียด) แบบโฟกัสนี่ค่อนข้างนิ่ง เหมือนพวงมาลัยแก้ไขเองได้บ้าง

การตั้งศูนย์  ถ้าเซทแบบไม่ให้ตัวเลย ไม่เผื่อระยะ พวงมาลัยจะเร็วมาก และแฉลบถนน  แต่ถ้าบอกช่างให้ตั้งแบบมีระยะเผื่ออาการจะดีขึ้นครับ

แพงมั้ยครับท่าน  ตั้งพวงมาลัยแบบมีระยะเผื่อ

รถพึ่งออกไม่ถึงเดือนศูนย์จะทำให้ฟรีมั้ยน้อ 555

ออฟไลน์ nuntapon.s

แพงมั้ยครับท่าน  ตั้งพวงมาลัยแบบมีระยะเผื่อ

รถพึ่งออกไม่ถึงเดือนศูนย์จะทำให้ฟรีมั้ยน้อ 555

ของเดิมขับดีอยู่แล้ว  ผมแนะนำว่าอย่างไปยุ่งกับศูนย์ของตัวรถเลยครับ  ทำแล้วเสียมากกว่าดี

รถผมเองใช้มาแสนนึงรถยังวิ่งดีไม่กินซ้ายขวา ยางสึกเท่าๆกัน  เปลี่ยนยางแต่ละครั้งผมยังไม่ให้เขาตั้งศูนย์ให้เลย