ผู้เขียน หัวข้อ: กฎใหม่ จอดเก๋งในที่ห้ามจอด จะถูกยกรถ และจ่ายค่าปรับขั้นต่ำ เริ่มต้นที่ 2,000 บาท  (อ่าน 6920 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **

พ.ร.บ.จราจรทางบก 2522 เกณฑ์การเคลื่อนย้ายรถที่จอดอยู่ในที่ห้ามจอดเตรียมปรับกฎใหม่ ผู้ที่จอดในที่ห้ามจอดจะถูกยกรถและเสียค่าปรับเพิ่มเท่าตัวโดยมีบริษัทเอกชนเข้าดำเนินการแทนเจ้าหน้าที่ คาดบังคับใช้ก่อนสิ้นปี

วันนี้ (21 ส.ค. 60) หลักเกณฑ์และวิธีการเคลื่อนย้ายรถ การใช้เครื่องมือบังคับไม่ให้เคลื่อนย้ายรถที่หยุดหรือจอดอยู่อันเป็นการฝ่าฝืนกฎหมาย พ.ร.บ.จราจรทางบก 2522 ถูกร่างเสร็จเรียบร้อยตามขั้นตอนของการร่างระเบียบให้เอกชนเข้ามายกรถผู้ที่กระทำผิดกฎจราจร โดยขณะนี้อยู่ระหว่างเตรียมเสนอให้ผู้บัญชาการสำนักงานตำรวจแห่งชาติลงนามก่อนส่งไปประกาศพระราชกิจจานุเบกษาและบังคับใช้อย่างเป็นทางการ โดยคาดว่าร่างระเบียบฯนี้จะลงนามภายในเดือนก.ย.นี้จากนั้นจะประกาศใช้ก่อนสิ้นปี 2560

โดยอัตราค่าบริการอ้างอิงจากราคายกรถของเอกชนที่ดำเนินการอยู่และเห็นว่าไม่เป็นภาระแก่ประชาชนมากดังนี้ รถยนต์ส่วนบุคคล รถเก๋ง รถกระบะ อัตราค่ายกรถประมาณ 1,000 บาท รถ 6 ล้ออัตราค่ายก 2,500 บาท รถสิบล้ออัตราค่ารถยก 3,000 บาท ซึ่งหากต้องมีอุปกรณ์พิเศษเพิ่มเติมราคาเพิ่มอีก 500 บาท

ขณะที่การเก็บรักษาคิดเป็นรายวัน รถเก๋งคันละ 500 บาทต่อวัน รถบรรทุกตั้งแต่ 4 – 6 ล้อคิดคันละ 750 บาทต่อวัน ส่วนรถบรรทุก10 ล้อขึ้นไปคันละ 1,000 บาทต่อวัน นอกจากนี้ยังเสียค่าปรับอีกไม่เกิน 1,000 บาท เพราะฉะนั้นหากเป็นรถเก๋งเดิมเคยจ่ายแค่ 1,200 บาท ต่อไปนี้จะต้องจ่ายขั้นต่ำที่ 2,000 บาท โดยบวกกับค่าปรับอีก 500 บาท

พล.ต.ท.วิทยา ประยงค์พันธ์ ผู้ช่วยผู้บัญชาการสำนักงานตำรวจแห่งชาติระบุว่า พื้นที่กรุงเทพมหานครเป็นพื้นที่ที่มีประชาชนฝ่าฝืนกฎเป็นจำนวนมากและส่งผลกระทบต่อสภาพการจราจร จึงจำเป็นต้องให้เอกชนเข้ามาช่วยดูแล แม้ว่าจะเปิดให้เอกชนเข้ามาดำเนินการตำรวจแต่ละพื้นที่ก็ยังมีอำนาจในการยกรถเช่นเดิม พร้อมทั้งให้คิดอัตราค่าบริการตามร่างระเบียบการใหม่เหมือนกับเอกชนเพื่อให้เกิดความเท่าเทียมในการบังคับใช้กฎหมาย

ทั้งนี้ในช่วงบ่ายวันนี้จะมีการแถลงเปิดตัวใบสั่งรูปแบบใหม่ ซึ่งจะเริ่มใช้งานพร้อมกันทั่วประเทศในเดือนธ.ค. 2560 โดยรูปแบบใบสั่งแบบใหม่นั้นจะเพิ่มรหัสบาร์โค้ด สามารถสแกนผ่านระบบจ่ายเงินของธนาคารได้ทันที มีภาษาอังกฤษกำกับในเนื้อหาพร้อมภาษาไทย ซึ่งจะช่วยให้ประชาชนเกิดความสะดวกในการจ่ายค่าปรับผ่านธนาคารได้มากยิ่งขึ้น และไม่ว่าจะอยู่จุดใดก็สามารถจ่ายค่าปรับได้ทันทีไม่จำเป็นจะต้องเดินทางไปยังสถานีตำรวจเหมือนที่ผ่านมา

http://www.tnnthailand.com/news_detail.php?id=146578&t=news

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ก้ดีครับ จะได้ลดปัญหารถติด เเละทำให้คอนโดหรือสถานที่ต่างๆทำที่จอดให้เพียงพอ

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
น่าจะปรับหนักๆ ซักสองแสน

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....ดีครับ ทำให้เหมือนๆกันก็แล้วกัน ขออย่าเลือกปฏิบัติ ประชาชนรับได้ บรรดารถหลวงต้องโดน 2 เท่านะครับ ฮึ่มๆ :-X

ออฟไลน์ ntricky

• Jr. Member
  • **
ดีครับ แต่ค่าจัดเก็บวันละ 500 นี่รับประกันความปลอดภัยไหมครับ  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Barracuda

เหมือนเคยออกกฏแบบนี้มาแล้วแต่ไม่เห็นจะทำได้จริงเลยครับ หรือก่อนหน้านี้ผมเข้าใจผิด แต่ก็ดีครับ

ออฟไลน์ gorilla

ขอให้จริงจังครับ ลากได้ควรลากไปบดเลยครับ ไม่ใช่แค่ปรับ เห็นแก่ตัวกันมากสมัยนี้

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
เหมือนเคยออกกฏแบบนี้มาแล้วแต่ไม่เห็นจะทำได้จริงเลยครับ หรือก่อนหน้านี้ผมเข้าใจผิด แต่ก็ดีครับ

คงรอ...กฏหมายลูกตัวนี้แหละครับ  ก่อนหน้ามี ม.44 ไม่ต้องรับผิดชอบความเสียหายจากการย้ายรถไปแล้ว ตอนนี้ บริษัทรถยก รถลาก เอกชนก็เตรียมตัวทำงานได้เลย ....

ออฟไลน์ rtong

คำว่า"ประมาณ"  "ไม่เกิน" 2 คำนี้แหละคือช่องว่างให้เกิดหลายๆอย่าง
ค่าปรับ  ทำผิดไม่ควรมีคำว่าประมาณ  เริ่มต้น 
จอดผิดที่ปรับ  1000 เลยจบ   ไม่ใส่หมวกนิรภัย 500 จบ ทำผิดกฎหมายปรับเลยจบ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ดีครับ ปรับหนัก ๆ ทุกวันนี้ โดน Lock ก็ยังไม่เห็นเข็ดกัน ยังจอดซ้อนคันเหมือนเดิม จอดในที่ห้ามจอด เป็นเหตุทำให้รถติด

ออฟไลน์ HLRx

ยังเหลือมอไซค์ กับ มอไซค์พ่วงข้าง ที่ยังสามารถจอดได้ทุกที่ ในประเทศไทย ไม่มีกฎหมายแบบนี้ออกมาจัดการ

ออฟไลน์ pongsak_877

ปรับครั้งละ 20,000 ไปเลย ไม่มาเอารถภายใน 3 เดือน ยึดรถเป็นของแผ่นดิน

ผิด 3 ครั้ง ยึดรถ ติดคุก 1 เดือนไม่รอลงอาญา

แค่นี้พวกมักง่ายชอบจอดก็จะหายไปกว่า 95%

ออฟไลน์ meeuwarn

ปรับทำไม ควายขับรถพวกนี้ไม่รู้สึกหลอกครับ

ต้องให้อำนาจศาลสั่งให้ใบขับขี่เป็นโมฆะ

ให้มันไปเริ่มต้นใหม่ ตั้งแต่ใบขับขี่ชั่วคราว นั่งสอบ อบรม  เสียเวลาเป็นวันๆ ถึงจะรู้สึก >:( >:( >:(

ออฟไลน์ XyteBlaster

ขอจับ ทุกคันเสมอภาคนะครับ รถราชการ รถนาย รถนักธุรกิจใหญ่ รถนักการเมือง
โดยเฉพาะ รถทหาร 555

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ดีๆ ผมจะรอดูธันวานี้  :D

พื้นที่รอบๆเกาะทุกด้านด้วยนะ รถเข็น สามล้อถีบ

กลางคืนอีก รถกระบะเพียบ

ตลาดดินแดงอีก

ฝากด้านข้างศาลาว่าการกรุงเทพฯด้วย กลางคืน รถเข็นบ้าง รถคนซื้อเพียบ

ฝากด้านฝั่งร้านแมคโรงเรียนสตรีวิทยาด้วย รถผู้ปกครองจอดรับส่งเพียบ

แล้วก็ตามหน้าโรงเรียนต่างๆด้วย

วินจักรยานยนต์ วินรถตู้ วินtaxi วินตุ๊กตุ๊ก วินทุกอย่าง ตามที่ต่างๆด้วยนะ

ด้านหน้าฝั่งตรงข้ามกรมขนส่งฯอีก เห็นจอดออกันเพียบ ป้อมตำรวจก็อยู่ตรงนั้น ขนส่งก็อยู่ตรงนั้น ไม่เห็นทำอะไร

ถนนแถวสำเพ็ง ถนนแถวเยาวราชอีก

ถนนข้างวัดราชบพิธอีก ถนนก็แค๊บแคบ ยังปล่อยให้จอดกันได้ทั้งสองฝั่ง

รถทัวร์อีก จอดตามที่ต่างๆเพียบ

ฝากจับร้านที่ชอบตั้งร้านขายของตามทางเท้าในทุกที่ด้วยนะ โต๊ะ เก้าอี้ ของอื่นๆ ออกมาตั้งกันเต็มไปหมด

อื่นๆ

ดีๆ เตรียมตั้งตารอดูธันวานี้  :-*

อนึ่ง

ณ ขณะเวลาใดเวลาหนึ่ง ถ้า ผมมีโอกาสได้ทำผิด แล้วผมยังเห็น ไม่จับหมด ไม่ปรับหมด

ผม นำจับ นำแจ้ง นำยก ที่เหลือหมด นะ

ผม ยินดีสละเวลา นำจับ นำแจ้ง นำยก ทั่วกรุง (ย้ำว่า ทั่วกรุง ไม่ใช่แค่รอบบริเวณนั้น จุดนั้น  8))

คุณตำรวจ ทุกสน. บริษัทเอกชน สละเวลา มาจับมาปรับมายกพร้อมผม นะ  :D

ถ้า จับปรับยก หมดทั่วกรุง แล้ว ผมยินดีให้จับปรับยก  :-*

เข้าใจตรงกันนะครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Turin

ออฟไลน์ holahola66

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ w212cdi

จัดการ แท๊กซี่ สามล้อ ที่จอดกีดขวางหน้าห้าง ฯ ต่างๆ ก่อนเลย

พวกนี้จอดแช่ รอลูกค้า พอผ่านพ้นหน้าห้าง ไป รถโล่งเลย

ออฟไลน์ Night_Angel

เอาแถวข้างโรงพยาบาลจุฟาก่อนเลย 

จอดทิ้ง ทั้งวัน

ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ดีเลย เผื่อพวกจอดรอญาติ จอดกินข้าวข้างทาง จะได้น้อยลงบ้าง ช่วง rush hour นี่เสียไป 1 เลนเพราะไอ้พวกนี้เลย
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ S6

เดินๆอยู่ที่เยอรมัน ยกกันเห็นๆเลย

ออฟไลน์ SM.

มาอีก 1 มาตรการ ขอให้ทำจริงจัง และเท่าเทียมกันนะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ดีครับ เอาจริงจัง เอาให้โหด ๆ ไปเลยครับ

แล้วก็จะมีธุรกิจที่จอดรถขึ้นมารองรับเองแหละครับ

ออฟไลน์ Devil13

พูดง่าย ทำยาก
แต่ถ้าทำได้จริงๆ ก็ขอปรบมือให้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ Ruksadindan

กฎใหม่ไม่ enforce ก็เท่านั้น