ผู้เขียน หัวข้อ: ยามค่ำคืน อย่าขับจี้ M-B E Class ใหม่ (W212, W207) เด็ดขาดเชียว ไฟเบรคแรงมากๆ  (อ่าน 13331 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
จะอะไรขนาดนั้น ขนาดขับห่างๆ สัก 5 เมตร ไฟเบรคเธอแรงทิ่มลูกกะตาทะลุสมองออกไปเลย พอเข้าใกล้ยิ่งแล้วใหญ่ แรงกว่าไฟตัดหมอกหลังอีกนะนั่น
พอเข้าใกล้ โอ้โฮฮฮฮฮฮฮฮ ไฟหน้า HID Projector ของผมกลายเป็นไฟกระจอกไปเลย เจอไฟเบรคท้ายของ New E-Class เข้าไป

แรงป่าวล่ะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ไฟเบรกหรือไฟตัดหมอกหลังเนี่ย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ยังไม่น่ารำคาญเท่าไฟที่กันชนหลังของ new vios แยงตามากๆ แถมเปิดค้างไว้เลย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
คิดว่าจะไม่มีคนเจอะเจอแบบผมบ้าง

ขับรถจากตลิ่งชัน ไปสายสี่ เห็นไฟเบรคไอ่รุ่นนี้ ระยะทางเกือบสุดสายตาของผม เด่นสง่ามากๆๆ แต่พอไปใกล้
อยากจะกะโดดตบกะบาลคนออกแบบมาก มันจะตั้งชันเข้าลูกตาพอดีเป๊ะของรถที่ไม่ได้ยกสูง แสบตาสุดๆ

เป็นอีกรุ่นที่ไม่ควรใกล้ตูดเวลากลางคืน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Lovely_Car

อยากจะบอกว่าไม่ใช่แค่MBรุ่นนี้หรอกครับ ที่แสบตา

พวกรถทั่วไปที่ไฟท้ายLedเยอะๆตอนเบรกก็แสบตามากครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ยังงี้ผมต้องเปลี่ยนเป็น N ตลอดทุกครั้งที่จอดเลยมั้งครับ 555 

เคยอ่านในบทความ เค้าบอกว่า Designer เค้าภูมิใจกับเส้นสายของไฟท้าย W212 มากๆ 555 (มัน LED มากกว่า 20 กว่าตัวต่อข้างอะครับมันเลยแสบตา)

จริงๆมันแสบตามาตั้งแต่ W211 แล้วนิครับ LED 24 ดวงต่อข้าง

ออฟไลน์ Ohmmypp

MB รุ่นใหม่ๆ แสบตาหมดล่ะครับ  AUDI ก็ด้วย  LED ทั้งแผงเลย -..- ???
JC TU #54

ออฟไลน์ raulowen

โชว์ พาว  ;D

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
ใช่ ๆ เห็นด้วยครับ ไฟท้ายที่เป็น LED ส่วนใหญ่แสบตาทั้งนั้น

ออฟไลน์ kritphakhin

LED แผงฤทธิ์เข้าแล้วไง

ออฟไลน์ JZA80

• Newbie
  • *
ผมว่า space wagon ก็มีไฟ led เยอะนะ
แต่ไม่เห็นจะแยงตาเท่าเจ้า w212 เลย
หรือว่าเขาเซ็ตมาดี?

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ไหงเป็นงั้นไปเนี่ย
เหอๆๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ผมว่า space wagon ก็มีไฟ led เยอะนะ
แต่ไม่เห็นจะแยงตาเท่าเจ้า w212 เลย
หรือว่าเขาเซ็ตมาดี?

สงสัยว่า Space Wagon เขาจัดไฟ LED แต่ละดวงให้มีระยะห่างมากกว่า Mercedes Benz อ่ะครับ มันก็เลยไม่แสบตาเท่าไรครับ

ปล. แค่ดูรูปยังแสบตามากๆๆๆๆ เลยนะเนี่ย

ไม่รู้สิ ผมว่าตัวนี้สุดๆ แล้วนะ สำหรับ M-B ตัวเก่าผมก็ว่าไฟมันอลังการเฉยๆ
แต่ตัวนี้ เม็ดไฟมันใหญ่ กินพื้นที่กว้าง วางตำแหน่งสูง และแรงสุดๆ จริงๆ เค้าน่าจะปรับให้เวลากลางวันสว่างมากแบบนี้อะโอเค
แต่เวลากลางคืน น่าจะ drop ลงหน่อย แบบไฟคอนโซลภายในรถ ส่วน BMW S7 ก็เป็นอีกตัวที่แรง แต่ผมว่าแสงมันนวลๆ ตากว่า

ออฟไลน์ motion

• Full Member
LED มีหลายแบบ น่าจะปรับให้เหมาะสมกับ สภาพอากาศของเมืองไทยมากกว่า...

ออฟไลน์ PREM

ไม่รู้สิ ผมว่าตัวนี้สุดๆ แล้วนะ สำหรับ M-B ตัวเก่าผมก็ว่าไฟมันอลังการเฉยๆ
แต่ตัวนี้ เม็ดไฟมันใหญ่ กินพื้นที่กว้าง วางตำแหน่งสูง และแรงสุดๆ จริงๆ เค้าน่าจะปรับให้เวลากลางวันสว่างมากแบบนี้อะโอเค
แต่เวลากลางคืน น่าจะ drop ลงหน่อย แบบไฟคอนโซลภายในรถ ส่วน BMW S7 ก็เป็นอีกตัวที่แรง แต่ผมว่าแสงมันนวลๆ ตากว่า

เห็นด้วยเลยครับ E ใหม่ไฟเบรกตอนกลางวันเห็นชัดมาก (ดี) แต่กลางคืนแยงตามาก
ถ้ามีฟังก์ชั่นหรี่แสงลงนิดๆ เวลาเปิดไฟหน้า จะเยี่ยมไปเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Sunnook

เห็นด้วยเลยครับ เคยขับตาม E Coupe ตอนเย็น ๆ โหะ ๆ เบรกที  :o :o :o

ออฟไลน์ JZA80

• Newbie
  • *
ผมว่าเขาคงต้องมี sensor ปรับแสงไฟอัตโนมัต เหมือนจอไอโฟนแล้วละครับ

ออฟไลน์ Newhang

space wagon ผมก็ว่าแรงมากๆแล้วนะ เพราะมันอยู่สูงมาเข้าตาพอดีเลยเหมือนกัน แต่ MB รุ่นนี้ยังไม่เคยตามเลย เคยแต่ตอนกลางวัน สวยดี
แล้วพวกเทียน่า 15หลอดไม่รู้เป็นไงบ้าง มันแยงตาใครกว่ารถปกติกันมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ผมพยายามจะไม่ขับรถตามรถทุกคันที่ไฟท้าย / เบรคเป็นแบบ LED เลยอะ

แสบตามากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ Ruksadindan

space wagon ผมก็ว่าแรงมากๆแล้วนะ เพราะมันอยู่สูงมาเข้าตาพอดีเลยเหมือนกัน

66 เม็ดน่ะครับรวมทั้งสองข้าง
ยินดีกับเจ้าของสวิฟท์สำหรับไฟโปรเจ็คเตอร์ครับ

space wagon ผมก็ว่าแรงมากๆแล้วนะ เพราะมันอยู่สูงมาเข้าตาพอดีเลยเหมือนกัน

66 เม็ดน่ะครับรวมทั้งสองข้าง
ยินดีกับเจ้าของสวิฟท์สำหรับไฟโปรเจ็คเตอร์ครับ

ขอบคุณครับ
สำหรับ SW รู้สึกว่าไฟเยอะเป็นประวัติการ 66 เม็ดก็จริงอยู่  แต่แสงมันเฉยๆ แค่อลังการ
ส่วน Teana ก็เฉยๆ ครับ ตอนแรกอาจจะรู้สึกว่าไฟเบรคสว่างมากไปหน่อย ก็แค่นั้น แต่ E (ตัวใหม่)นี่ สุดยอด

ออฟไลน์ iamanoone

• Jr. Member
  • **
เป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ตามีความล้าเพิ่มขึ้นมากอะครับ

ออฟไลน์ 9iC

• Jr. Member
  • **
ผมว่าไฟสว่างมากแทนที่จะเพิ่มความปลอดภัย

กลับกลายเป็นการเพิ่มอันตรายนะ

เพราะคันหลังตามมา  ตาพร่าเลยนะครับเนี่ย

กะระยะไม่ถูก  จะจิ้มตูดเอาง่ายๆเลย

หรือไม่ก็เจอพวก HardCore หน่อย  จะถูกสอยเอาง่ายๆ นะเนี่ย

:-[

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Space Wagon ไฟ LED 66 ดวง แบ่งเป็นไฟเบรคข้างละ 24 ดวง และไฟเบรคดวงที่ 3 อีก 18 ดวงคับ
ถามว่ากลางคืนสว่างมั้ย ผมก็ว่าถ้าระยะกระชั้นชิดนี่ก็สว่างมากเหมือนกันนะ แต่ถ้าห่างออกไปประมาณช่วง 2 คันรถนี่ก็เริ่มจะเห็นได้แบบปกติแล้ว

ส่วน E ใหม่นี่เคยตามแต่กลางวันคับ รู้สึกว่าไฟมันเป็นสัดส่วนดี สว่างพอสมควร แต่กลางคืนไม่ทราบ
Teana  ถ้า J31 MC ที่เป็น LED ผมว่าสว่างมากเหมือนกัน แต่ถ้า J32 รู้สึกว่ากำลังพอดีเลย ไม่จ้า ไม่มืดเกิน แต่ไม่ชอบการเรียงตัวที่เป็นตัว C เท่าไหร่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Sunnook

มีภาพรุ่นคูเป้มาช่วยยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ลองดูไฟเบรกเทียบกับรถคันข้าง ๆ เลย ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
spacewagon ไฟเบรคหลังมี 64ดวง มั้งนะถ้าจำไม่ผิด แต่รู้สึกว่าจะไม่แรงเท่า MB E นะเนี่ย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016