ผู้เขียน หัวข้อ: น่าจับตาดู Yaris eco car ตัวแรก option โล้น จะราคาตกขนาดไหนเมื่อตัวใหม่มา  (อ่าน 8053 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เมื่อ Yaris Ativ กับ Yaris eco car ตัวที่สองมา
คิดว่าราคาจะตกเยอะขนาดไหนครับ เนื่องจากตัวแรก option
โล้นมาเลย แถมตัวใหม่ยังเป็นสภาพ Full model change
ซึ่ง surprise ทั้งวงการที่จู่ๆ รถที่ออกขายมาช้าที่โหล่ใน Eco car
กลุ่มแรกๆ จะได้ full model change อย่างรวดเร็วเป็นตัวแรก

ทางเว็บอาจจะบอกว่าเป็น minor change
แต่ลักษณะมันก็เหมือน Avanza gen 2 กับ Fortuner gen 2
ขาดแค่เครื่องที่ยังไม่ได้ใช้ของใหม่ ซึ่งรถ full model สมัยนี้ก็
Carry over เครื่องยนต์กันข้ามทศวรรษเป็นเรื่องปกติ

Yaris Ativ นั้นขึ้นเว็บแถลงข่าวของ Toyota เองว่าเป็น All-new
ดังนั้น หน้าตาที่เหมือนกันเปี๊ยบของ Yaris ตัว hatchback ที่จะออกมา
เดือนหน้านี้ ก็ควรจะเป็น All-new เช่นกันเพื่อไม่ให้มันเป็นเรื่องตลก

Eco car gen ที่ 2 ของ Toyota นั้นมาพร้อม Airbag 7 ใบ
ระบบ ESP พร้อมทุกรุ่น เหมือน Altis แต่ต่างกันตรงที่ ของ Altis
นั้นเป็นการปรับอุปกรณ์ตอน minor change ดังนั้นตัว Altis ก่อน
Minor change ยังดูมีความสดช่วยไว้ได้อยู่ในตลาดรถมือสอง

แต่สำหรับ Yaris eco car ตัวแรก ที่โดนกระหน่ำซัมเมอร์เซลส์
ทั้งตัวใหม่ที่เป็นการเปลี่ยนโฉมใหม่ ทั้งยังใส่อุปกรณ์ความปลอดภัย
เต็มพิกัดยันรุ่นล่าง ทั้งยังมาแพ็คคู่ทั้งซีดานและแฮชแบ็ก เท่ากับเป็น
การโดนสามเด้ง แถมยังเป็นราคาที่ไม่แตกต่างจากเดิมมากนัก คิด
ดูว่าราคามือสองของ Yaris eco จะตกลงไปสักขนาดไหน จะมากหรือ
จะน้อยนั้นน่าจับตาดูครับ

ปัจจุบันราคารถ eco car gen 1 อย่าง March, Almera, Mirage
แม้จะยังไม่มี gen 2 ตามมา ราคาก็ร่วงต่ำติดพื้นอยู่แล้วครับ
ก็อาจโดนกระทบจาก Eco car gen 2 ของ Toyota เช่นกัน
แต่รถมือสองถ้าราคาตกลงไปถึงจุดต่ำสุดระดับหนึ่ง มันก็ไม่ลงต่อไปแล้ว
ล่ะครับ หนึ่งเพราะอาจจะดูไม่คุ้มที่จะขาย และถึงจะพยายามจะขายก็ขายได้ยากครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Yaris eco ผมว่าราคามือ 2 แพงเว่อร์มาก

ดีครับ จะได้ไปอยู่จุดที่ควรอยู่ คือ 2 ปลายๆ - 3.5 แสน

ส่วน march ราคามันลงมานานแล้วครับ...รถผมตอนนี้ไม่ถึง 2 แสนแล้ว

กำลังคิดว่าจะทำใช้ไปอีกสัก 2 ปี รอ daihatsu eco car ทีเดียว หรือขายตอนนี้ ออก ativ J eco ดีกว่ากัน (ใจอยากรอ dai มากกว่า)

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
คุณ ดาก โอเว่อหลอนส์ ครับ ปกติผมจะผ่านไม่ค่อยสนใจกระทู้คุณเท่าไหร่ แต่พักนี้ รู้สึกคุณจะอวยวิเคาระห์ แต่ โตโยต้า นะ ตั้งแต่มี ยาริส อะทีป เนี้ย อันนี้ผมคิดเองนะ ผมอาจจะคิดผิดก็ได้ คุณออกแนววิเคารห์เหมือนคุณห่วงการตลาดเขามากทีเดียว ถามตรงๆนะ คุณทำงานให้เขา มาแฝงในนี้ปะ ครับ ดูคุณเป็นเดือดเป็นร้อนกับเขาจัง ต่างจากยุสเชอรืท่านอื่นอย่างสิ้นเชิง ที่ถามเฉพาะรถรุ่น ข่าวที่สนใจเท่านั้น คุณเล่น วิเคราห์ ชี้ชัด ระเอียดยิบ รุ่นนั้นก้อยากให้มา รุ่นนี้ก็อยากให้อยุ่ รุ่นนั้นไม่อยากให้ไป อยากให้รุ่นทุกรุ่นมากองที่เมืองไทย ผมละชัก งงๆ กับ เจตนารมณ์ท่านจริงๆ ถึงขั่นวิเคราะห์ ออฟชั่น แต่ละรุ่นย่อย รู้ถึงขนาดแอร์ ออโต้หลอกด้วย ฮีตเตอร์ต้องมีมาด้วย ท่านจะซื้อรถทุกรุ่นเลยละปล่าว เห็นเชียยี่ห้อ รุ่น นั้น ให้ มาๆๆๆ รถยี่ห้อ ไหน ขายได้ ไม่ได้ มีผลเสียต่อท่านตรงไหนไหม บางกระทู้ที่ท่านโพสก้ไม่ค่อยมีคนตอบ อาจจะรำคาญหรือวิเคราะห์ตามท่านไม่เป็นหรือปล่าว ผมไม่มีเจตนาหาเรื่อง ไรกับท่าน ดาก โอเว่อหลอนส์ นะครับ ท่านมีสิทธิไม่พอใจในสิ่งที่ผมพูด กราบขอโทษล้วงหน้าด้วย แต่ผมก็คงมีีสิทธิสงสัยได้นะครับ ชีแจงให้ผมเข้าใจกราบขอบคุณล้วงหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2017, 13:01:55 โดย locomotive »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
คุณ ดาก โอเว่อหลอกส์ ครับ ปกติผมจะผ่านไม่ค่อยสนใจกระทู้คุณเท่าไหร่ แต่พักนี้ รู้สึกคุณจะอวยวิเคาระห์ แต่ โตโยต้า นะ ตั้งแต่มี ยาริส อะทีป เนี้ย อันนี้ผมคิดเองนะ ผมอาจจะคิดผิดก็ได้ คุณออกแนววิเคารห์เหมือนคุณห่วงการตลาดเขามากทีเดียว ถามตรงๆนะ คุณทำงานให้เขา มาแฝงในนี้ปะ ครับ ดูคุณเป็นเดือดเป็นร้อนกับเขาจัง ต่างจากยุสเชอรืท่านอื่นอย่างสิ้นเชิง ที่ถามเฉพาะรถรุ่น ข่าวที่สนใจเท่านั้น คุณเล่น วิเคราห์ ชี้ชัด ระเอียดยิบ รุ่นนั้นก้อยากให้มา รุ่นนี้ก็อยากให้อยุ่ รุ่นนั้นไม่อยากให้ไป อยากให้รุ่นทุกรุ่นมากองที่เมืองไทย ผมละชัก งงๆ กับ เจตนารมณ์ท่านจริงๆ ท่านจะซื้อรถทุกรุ่นเลยละปล่าว เดห็นเชียยี่ห้อ รุ่น นั้น ให้ มาๆๆๆ รถยี่ห้อ ไหน ขายได้ ไม่ได้ มีผลเสียต่อท่านตรงไหนไหม บางกระทู้ที่ท่านโพสก้ไม่ค่อยมีคนตอบ อาจจะรำคาญหรือวิเคราะห์ตามท่านไม่เป็นหรือปล่าว ผมไม่มีเจตนาหาเรื่อง ไรกับท่าน ดาก โอเว่อหลอกส์ นะครับ ท่านมีสิทธิไม่พอใจในสิ่งที่ผมพูด กราบขอโทษล้วงหน้าด้วย แต่ผมก็คงมีีสิทธิสงสัยได้นะครับ ชีแจงให้ผมเข้าใจกราบขอบคุณล้วงหน้า

โห ถ้านี่อวย Ativ แล้ว อยากให้อ่านตอนน้าแกพูดถึง Nissan e-Power

ผมว่าบุคลิกเค้าก็เป็นแบบนี้ คุณไม่เห็นต้องไปเปลี่ยนชื่อเขาให้ดูน่าเกลียดเลยนี่ครับ ไม่พอใจก็อ่านผ่านๆ ไป
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
คุณ ดาก โอเว่อหลอกส์ ครับ ปกติผมจะผ่านไม่ค่อยสนใจกระทู้คุณเท่าไหร่ แต่พักนี้ รู้สึกคุณจะอวยวิเคาระห์ แต่ โตโยต้า นะ ตั้งแต่มี ยาริส อะทีป เนี้ย อันนี้ผมคิดเองนะ ผมอาจจะคิดผิดก็ได้ คุณออกแนววิเคารห์เหมือนคุณห่วงการตลาดเขามากทีเดียว ถามตรงๆนะ คุณทำงานให้เขา มาแฝงในนี้ปะ ครับ ดูคุณเป็นเดือดเป็นร้อนกับเขาจัง ต่างจากยุสเชอรืท่านอื่นอย่างสิ้นเชิง ที่ถามเฉพาะรถรุ่น ข่าวที่สนใจเท่านั้น คุณเล่น วิเคราห์ ชี้ชัด ระเอียดยิบ รุ่นนั้นก้อยากให้มา รุ่นนี้ก็อยากให้อยุ่ รุ่นนั้นไม่อยากให้ไป อยากให้รุ่นทุกรุ่นมากองที่เมืองไทย ผมละชัก งงๆ กับ เจตนารมณ์ท่านจริงๆ ท่านจะซื้อรถทุกรุ่นเลยละปล่าว เดห็นเชียยี่ห้อ รุ่น นั้น ให้ มาๆๆๆ รถยี่ห้อ ไหน ขายได้ ไม่ได้ มีผลเสียต่อท่านตรงไหนไหม บางกระทู้ที่ท่านโพสก้ไม่ค่อยมีคนตอบ อาจจะรำคาญหรือวิเคราะห์ตามท่านไม่เป็นหรือปล่าว ผมไม่มีเจตนาหาเรื่อง ไรกับท่าน ดาก โอเว่อหลอกส์ นะครับ ท่านมีสิทธิไม่พอใจในสิ่งที่ผมพูด กราบขอโทษล้วงหน้าด้วย แต่ผมก็คงมีีสิทธิสงสัยได้นะครับ ชีแจงให้ผมเข้าใจกราบขอบคุณล้วงหน้า
ถ้าไม่ได้หาเรื่องเรียกชื่อเขาดีๆก็ได้ครับ อย่างใครตั้งกระทู้ในนี้ ถ้าสนใจผมก็อ่าน,ตอบ ไม่สนใจผมก็เลื่อนผ่านๆไป คิดมากทุกข์เปล่าๆครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวชอบกระทู้ของคุณ Dark Overlord นะคะ รู้สึกได้ความเพิ่มเติม และได้มีโอกาสคิดและวิเคราะห์ในมุมที่ปกติเราจะนึกไม่ถึง (ในฐานะคนทั่วไปที่สนใจเรื่องรถ)

ตามที่สังเกตมา รู้สึกเหมือนกันค่ะ ว่าราคามือสองของ Yaris Hatchback นั้นสูงกว่าที่มันควรจะเป็น แต่ก็นะ ในเมื่อรถยังเป็นที่ต้องการ จะเรียกราคาเท่าไหนก็ขายได้ แต่เราว่าตอนนี้อาจจะยากหน่อย เพราะตามที่ดูเพจเซลขายโตโยต้ามา ออกวีออสมือหนึ่ง ใช้เงินเท่าๆกับออกยาริสมือสองเลยค่ะ (หลักพัน)

ปล. สมาชิกอีกท่าน รู้สึกเห็นชื่อทีไร ก็มาพร้อมกับถ้วยมาม่าทุกทีเลยนะคะ อิอิ  :-X
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ locomotive

โห ถ้านี่อวย Ativ แล้ว อยากให้อ่านตอนน้าแกพูดถึง Nissan e-Power

ผมว่าบุคลิกเค้าก็เป็นแบบนี้ คุณไม่เห็นต้องไปเปลี่ยนชื่อเขาให้ดูน่าเกลียดเลยนี่ครับ ไม่พอใจก็อ่านผ่านๆ ไป

เออๆ ใช่ เห็นท่าน ดาก เชียร์จัง ไอ้ e-Power นะ ผมว่า มาได้ ไม่ปังแน่นอน

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ผมมองว่าเจ้าของกระทู้เป็นศิลปิน มีมุมมองที่แปลกน่าสนใจ
และมีความกล้าพูดในสิ่งที่คิด พอสนใจอะไรก็จะหยิบมามองมาหมุนไปเรื่อยๆ
ผมอ่านตอบได้ก็ตอบ ตอบไม่ได้ก็เงียบๆ  ;D

แต่ละท่านใน HLM นี้ต่างก็มี passion ในรถยนต์ไม่มากก็น้อย
ควรจะคุยกันอย่างสร้างสรรค์ ให้เกียรติกันดีกว่า

--------

อันนี้ขอพูดกว้างๆนะครับ(ช่วงนี้เห็นอารมณ์ร้อนกันเยอะ)
เวลาขัดใจอะไรกัน แสดงการวิแคะปัญหากันตรงๆ ชนกันในประเด็นนั้นๆดีกว่า
(จบสร้างสรรค์ดีๆก็มีให้เห็น น่าชื่นชม)

ผมมองว่าใครใช้คำหยาบ หลุดประเด็น มีแต่อารมณ์ มันแสดงถึงคุณวุฒิผู้พูดมากกว่า

การด่าทอกัน แม้คนพูดจะสะใจ แต่เชื่อสิครับ หลายคนไม่ได้สะใจเท่าคนพูดหรอก
มีแต่ลดค่าของคนพูดลงไม่มากก็น้อย นั่นคือเสมอตัวหรือขาดทุนแค่นี้เอง ก็ลองเลือกกันเองครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมมองว่าเจ้าของกระทู้เป็นศิลปิน มีมุมมองที่แปลกน่าสนใจ
และมีความกล้าพูดในสิ่งที่คิด พอสนใจอะไรก็จะหยิบมามองมาหมุนไปเรื่อยๆ
ผมอ่านตอบได้ก็ตอบ ตอบไม่ได้ก็เงียบๆ  ;D

แต่ละท่านใน HLM นี้ต่างก็มี passion ในรถยนต์ไม่มากก็น้อย
ควรจะคุยกันอย่างสร้างสรรค์ ให้เกียรติกันดีกว่า

--------

อันนี้ขอพูดกว้างๆนะครับ(ช่วงนี้เห็นอารมณ์ร้อนกันเยอะ)
เวลาขัดใจอะไรกัน แสดงการวิแคะปัญหากันตรงๆ ชนกันในประเด็นนั้นๆดีกว่า
(จบสร้างสรรค์ดีๆก็มีให้เห็น น่าชื่นชม)

ผมมองว่าใครใช้คำหยาบ หลุดประเด็น มีแต่อารมณ์ มันแสดงถึงคุณวุฒิผู้พูดมากกว่า

การด่าทอกัน แม้คนพูดจะสะใจ แต่เชื่อสิครับ หลายคนไม่ได้สะใจเท่าคนพูดหรอก
มีแต่ลดค่าของคนพูดลงไม่มากก็น้อย นั่นคือเสมอตัวหรือขาดทุนแค่นี้เอง ก็ลองเลือกกันเองครับ

เห็นด้วยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ gundam126

ผมชอบกระทู้ของคนนี้นะ เป็นกระทู้กึ่งให้วิเคราะห์ดี อ่านเพลินๆ เขาก็ไม่ได้อวยอะไร แต่วิเคราะห์สภาพตลาดและการแข่งขัน วิเคราะห์ออพขั่นราคา ซึ่งมีกระทู้แบบนี้ ผมชอบนะ

ออฟไลน์ ABUSEz

ผมคิดว่า จขกท วิเคราะห์ได้ดีนะครับ เพียงแต่อาจจะสนใจเฉพาะรุ่นนี้ และตั้งกระทู้เกี่ยวกับรุ่นนี้ถี้สักหน่อย เลยอาจทำให้คนอื่นคิดได้ว่า เป็นคนของโตโยต้ารึเปล่า

มาที่คำถาม เห็นด้วยว่าราคามือสอง yaris แข็งมากครับ แต่ผมมองว่ามันไม่ได่แข็งเวอร์จนเกินไปเมื่อเทียบกับ jazz และ city เทียบอัตราส่วนแล้วราคาน่าจะตกน้อยพอๆกัน เพียงแต่มันตกน้อยมากเมื่อเทียบกับเก๋งโตโยต้ารุ่นอื่นๆ

ออฟไลน์ ttcl

ผมไม่ได้ตามราคามือสอง yaris j eco ว่าตอนนี้อยู่เท่าไหร่นะครับ แต่เมื่อประมาณ 2 เดือนก่อน (ก่อนที่จะรู้ข่าวและราคา yaris ativ) เพื่อนผมไปดู yaris j eco รุ่นก่อน ที่ศูนย์โตโยต้านี่ล่ะครับ มือหนึ่งป้ายแดง เห็นทางเซลล์บอกว่าเป็นรถชิงรางวัลของสินค้า(ผมจำไม่ได้ละสินค้าอะไร) แล้วคนถูกรางวัลเลือกรับเป็นเงินแทน
เลยมีรุ่นนี้มือหนึ่งอยู่ กี่สิบคันนี่ล่ะครับ ขาย 390,000
เพื่อนผมเกือบจะเอาละ เห็นว่าลดราคาลงมา และยังเป็นมือหนึ่ง ซื้อจากศูนย์โตโยต้า ได้ warranty
แต่สุดท้ายไม่ได้เอา จนมาเห็น yaris ativ มาพร้อมกับระบบความปลอดภัยระดับนี้ ตอนนี้เพื่อนผมเลยรอ yaris hatchback ที่กำลังจะเปิดตัว
ถ้าเอาคัน 390,000 ไป คงเสียดายว่าน่าจะรออีกหน่อย (คือพอจะเพิ่มงบมารุ่นใหม่)

รูปที่เพื่อนผมส่งมาให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2017, 16:56:29 โดย ttcl »

ออฟไลน์ mothsan

ผมกลับรู้สึกว่าราคามือสองของ eco car ควรจะถูกลงไป 50% เหมือนรถอื่นๆ นะเหมาะสมแล้ว

ปล่อยรถ B segment จริงๆ (1500 cc) จะเป็นรถที่ราคาตกน้อยสุด (ุถ้าไม่นับกระบะ ที่ราคามือสอง ไปซื้อป้ายแดงคุ้มกว่าเยอะ)
ผมดูราคา Camry ปี 2013 ที่ราคาพอๆกับ Accord ตอนป้ายแดง
Accord มือสองราคาดีกว่าเยอะเลย แพงกว่าเป็นแสน ผมก็งง หรือเพราะ accord ตัวนี้มันสวย คนเลยอยากได้กันตอนเป็นมือสอง ราคาน่าคบ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมกลับรู้สึกว่าราคามือสองของ eco car ควรจะถูกลงไป 50% เหมือนรถอื่นๆ นะเหมาะสมแล้ว

ปล่อยรถ B segment จริงๆ (1500 cc) จะเป็นรถที่ราคาตกน้อยสุด (ุถ้าไม่นับกระบะ ที่ราคามือสอง ไปซื้อป้ายแดงคุ้มกว่าเยอะ)
ผมดูราคา Camry ปี 2013 ที่ราคาพอๆกับ Accord ตอนป้ายแดง
Accord มือสองราคาดีกว่าเยอะเลย แพงกว่าเป็นแสน ผมก็งง หรือเพราะ accord ตัวนี้มันสวย คนเลยอยากได้กันตอนเป็นมือสอง ราคาน่าคบ

เรื่อง Accord/Camry เป็นไปได้ไหมว่าเพราะ Camry มันเปลี่ยนเครื่องด้วย ตัวใหม่ 2.0G D4S มาปุ๊บ ไมเนอร์หน้าปั๊บ (ไมเนอร์แต่ละปีเอาจริงๆ ปรับโคตะระเยอะเลย กับ ACV5x เนี่ย) ตัวเก่า 2.0 บล็อกโบราณที่มาตอนแรกราคาเลยฮวบซะ หาดีๆ เผลอๆ มีเจ็ดต้นๆ

ส่วน B-Seg 1.5 โดยเฉพาะ T/H นี่ราคาตกน้อยจริงๆ ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
ผมว่าก็เป็นไปตามกลไกราคา ถ้าราคาสูงเกินไปก็คงไม่มีใครซื้อ
แต่ถ้ายังมีคนซื้อแสดงว่ายังรับราคากันได้ 

**แต่ละคนก็วิเคราะห์วิจารณ์ตามความถนัดก็ดีแล้วนะครับ
อีกคนถนัด ด้านออกแบบศิลปะ กราฟฟิก วาดรูป
อีกคนถนัด รถใหญ่ รถบรรทุก

คนอ่านก็ได้รับความรู้ได้หลากหลาย
 :) :) :)

ออฟไลน์ whoami

เห็นด้วยว่า yaris ecocar ราคามือสองแข็งเวอร์ๆ

ไปเปิดเว็บตลาดรถดู รถปี 2014 รุ่น j eco ยังขายกัน 3 แสนกลางๆ

เทียบกับราคาตั้งก็ถือว่าตกน้อยแล้วนะ รถ 3 ปี ตกไปประมาณแสนนิดๆเท่านั้นเอง

แต่ถ้าเทียบส่วนลดมือ 1 ที่มีให้อย่างน้อยๆก็ สี่ห้าหมื่น มันช่างตกลงมาน้อยเหลือเกิน

ผมเชื่อว่า ต่อให้ตัวใหม่มา ตัวเก่าก็ทรงๆนี่ละครับ ตกลงไปไม่มากหรอก

เพราะผมคิดว่า ก็จะมีคนที่คิดแบบ จขกท ว่าตัวใหม่มา ตัวเก่าราคาคงลง แล้วก็แย่งกันหาซื้อมือสอง

พอมีความต้องการมาก คนขายก็เล่นตัว ขายได้ราคาต่อ

ออฟไลน์ norrarac

ที่แน่ๆ ใครที่คิดจะขาย Yaris eco ในมือตอนนี้รีบเลยครับ เพราะถ้าอีกตัวออกมาราคาตกแน่ๆ และอาจจะตกมากด้วยครับ
ตอนนี้ถ้าคนที่เค้าไม่ได้ตามข่าว ก็ยังไม่รุ้เรื่องครับ อาจจะยังพอขายได้ 555

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมกลับมองว่าไม่น่าจะตกมาก

เพราะกลุ่มลูกค้าส่วนใหญ่เป็นรถฟลีต เช่าไว้เพื่อวิ่งงานโดยเฉพาะ เน้นเรื่องความทนทานและบำรุงรักษาง่าย
ขอแค่แบต/น้ำมันเครื่อง/น้ำมันเชี้อเพลิง/น้ำในหม้อน้ำพร้อม ก็สามารถขับได้ ไม่ต้องกลัวว่าอุปกรณ์รอบด้านจะพัง

กระจกมือหมุน กระจกข้างปรับมือ เซ็นทรัลไม่ล็อค ล้อกระทะไม่มีฝาครอบ ซึ่งบริษัทเช่ารถต้องการมาก เพราะค่าใช้จ่ายต้องต่ำที่สุด ในขณะที่ตัวรถต้องสร้างรายได้ให้สูงที่สุดตลอดอายุสัญญาเช่า ไม่มีใครอยากเสียเวลาต้องเปลื่ยนหรือซ่อมอุปกรณ์เหล่านี้หรอกครับ

อย่างรถเช่าแถวๆเชียงใหม่เจ้านึงซึ่งผมเป็นลูกค้าประจำ เค้ามียาริสรุ่นนี้อยู่เป็นสิบคัน เค้าไม่จำเป็นต้องซี้อรุ่นสูงเพื่อเอาใจใคร เพราะคนเช่าไม่ต้องการความหรูหรา ขอแค่รถที่สภาพดีขับไปเที่ยวก็พอ ซึ่งสามารถสร้างรายได้ให้บริษัทรถเช่าอย่างเป็นกอบเป็นกำ

พอหมดสัญญา รถที่สภาพดีก็จะเปลื่ยนมือ แล้วใช้จนหมดสภาพหรือครบตามที่กำหนด ถึงเวลานั้นก็ขายถูกๆคันละไม่กี่หมื่น

และลูกค้าบ้านๆเกือบทั้งหมดจะซี้อรถทั้งที ต้องมีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกครบ ซึ่งเค้าจะเมิน J-Eco สังเกตจากคนที่ออกรถส่วนใหญ่เลือกรุ่น J ไม่ก็ E มากกว่า

ผมถึงมองว่าราคาจะไม่ตกมากเท่าไร เพราะความต้องการจากบริษัทเช่าซี้อยังมีอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2017, 22:33:10 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ YenChar

ราคาตก ราคาดี เป็นไปตามกลไกตลาด

อย่าไปกังวลครับ

คำถามคือ ถ้าเรามีรถที่มีแนวโน้มจะราคาร่วง
เราควรทำยังไงมากกว่า

ถ้าเราไม่มี นั่นไม่ใช่ปัญหาของเรา อย่าคิดมาก  8)

ออฟไลน์ Symphonic

ถ้ารถใหม่มันถูกลง มีส่วนลดเยอะ หรือให้อุปกรณ์มากขึ้น
รถเก่าก็ราคาตกมากเป็นธรรมดา

พี่จะซื้อรถมือสองที่ใช้งานมาแล้ว อุปกรณ์ก็น้อยกว่า แต่ราคาใกล้ ๆ กับรถใหม่รึเปล่าล่ะครับ
ของแบบนี้มันเป็นไปตามกลไกตลาดอยู่แล้วล่ะ  ซึ่งตลาดที่ว่าก็คือคนซื้ออย่างพวกเราไง

เหมือนอย่างที่พี่หลายคนเอาราคารถใหม่ใน US ในญี่ปุ่นมาเทียบกับบ้านเราแล้วบอกว่า
ราคาที่นั่นถูกกว่าบ้านเราเยอะ   แต่ถ้าพี่ไปดูราคารถใช้แล้วที่นั่น พี่จะเห็นว่ามันแทบจะไม่มีมูลค่าเลย
บางที่อย่างญี่ปุ่นนี่ถ้ายกให้ฟรี ๆ บางทีก็ไม่รับนะครับ มันเป็นภาระค่าใช้จ่ายต่าง ๆ แถมยัง
เสียพื้นที่จอดรถที่ต้องเอาไปจดทะเบียนอีก

ถ้าแนวโน้มราคารถใหม่บ้านเราถูกลง หรือมีความคุ้มค่ามากขึ้น  ราคารถเก่าก็ต้องหายไปแบบนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ cadherin

คุณ ดาก โอเว่อหลอนส์ ครับ ปกติผมจะผ่านไม่ค่อยสนใจกระทู้คุณเท่าไหร่ แต่พักนี้ รู้สึกคุณจะอวยวิเคาระห์ แต่ โตโยต้า นะ ตั้งแต่มี ยาริส อะทีป เนี้ย อันนี้ผมคิดเองนะ ผมอาจจะคิดผิดก็ได้ คุณออกแนววิเคารห์เหมือนคุณห่วงการตลาดเขามากทีเดียว ถามตรงๆนะ คุณทำงานให้เขา มาแฝงในนี้ปะ ครับ ดูคุณเป็นเดือดเป็นร้อนกับเขาจัง ต่างจากยุสเชอรืท่านอื่นอย่างสิ้นเชิง ที่ถามเฉพาะรถรุ่น ข่าวที่สนใจเท่านั้น คุณเล่น วิเคราห์ ชี้ชัด ระเอียดยิบ รุ่นนั้นก้อยากให้มา รุ่นนี้ก็อยากให้อยุ่ รุ่นนั้นไม่อยากให้ไป อยากให้รุ่นทุกรุ่นมากองที่เมืองไทย ผมละชัก งงๆ กับ เจตนารมณ์ท่านจริงๆ ถึงขั่นวิเคราะห์ ออฟชั่น แต่ละรุ่นย่อย รู้ถึงขนาดแอร์ ออโต้หลอกด้วย ฮีตเตอร์ต้องมีมาด้วย ท่านจะซื้อรถทุกรุ่นเลยละปล่าว เห็นเชียยี่ห้อ รุ่น นั้น ให้ มาๆๆๆ รถยี่ห้อ ไหน ขายได้ ไม่ได้ มีผลเสียต่อท่านตรงไหนไหม บางกระทู้ที่ท่านโพสก้ไม่ค่อยมีคนตอบ อาจจะรำคาญหรือวิเคราะห์ตามท่านไม่เป็นหรือปล่าว ผมไม่มีเจตนาหาเรื่อง ไรกับท่าน ดาก โอเว่อหลอนส์ นะครับ ท่านมีสิทธิไม่พอใจในสิ่งที่ผมพูด กราบขอโทษล้วงหน้าด้วย แต่ผมก็คงมีีสิทธิสงสัยได้นะครับ ชีแจงให้ผมเข้าใจกราบขอบคุณล้วงหน้า

อ่านผ่านๆ หรือข้ามไปเลย แล้วจะมีความสุขครับ ลองดูนะ

ออฟไลน์ poonshop

อ่านผ่านๆ หรือข้ามไปเลย แล้วจะมีความสุขครับ ลองดูนะ

ผมชอบคำตอบนี้..แต่ส่วนใหญ่ผมข้ามไปเลยนะ5555

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
คนนี้ ขอไม่ตอบละกันครับ เพราะเคยทะเลาะกับเขา

เอาเป็นว่าตกอยู่แล้วครับ ยิ่งของดีมานะ ตกฮวบ ยิ่งได้ส่วนลดอีกนะ ไม่อยากจะคิด
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ SM.

จขกท กำลังเล็งรุ่นนี้ไว้ครับ เลยติดตามใกล้ชิดมากกว่าปกติ

ถ้าตกลงปลงใจกับรุ่นนี้ รีวิวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ bullyboy

จขกท กำลังเล็งรุ่นนี้ไว้ครับ เลยติดตามใกล้ชิดมากกว่าปกติ

ถ้าตกลงปลงใจกับรุ่นนี้ รีวิวด้วยนะครับ

จขกท เค้าคงรอ note e-power มาเป็นตัวเปรียบเทียบอีกทีครับ

แต่กว่าจะถึงวันนั้นอาจจะมีเป้าหมายอื่นๆ เข้ามาอีก

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

จขกท เค้าคงรอ note e-power มาเป็นตัวเปรียบเทียบอีกทีครับ

แต่กว่าจะถึงวันนั้นอาจจะมีเป้าหมายอื่นๆ เข้ามาอีก

เดี๋ยวเหมือน PR ให้ Nissan อีก
แต่ยังยืนตามกระทู้เดิมว่า อยากมีบุญลอง e-power สักครั้งครับ
เพียงแต่ Ativ นี่ให้อารมณ์ประมาณ รถเล็กเพื่อคนที่คุณรัก ซื้อให้แม่หรือแฟนขับ
เหมือนที่คุณแพนพูดบ่อยๆ ถึงคุณแม่ แต่ถ้าเป็น e-power คือเราอยากเอามา
ขับเองด้วย มันจะฮิตหรือไม่นั่นมันก็อีกเรื่องครับ ไม่มีใครล่วงรู้อนาคตได้
ไม่อยากจะด่า แต่คนเล่นบอร์ดมีทั้งคนเถื่อนและไร้สาระเป็นเรื่องปกติครับ
จะตอบไปก็ตีโต้เป็นเกมปิงปองไร้สาระเสียเวลาเปล่าๆ เพราะคนพวกนี้เขามีธง
ไว้ในใจอยู่แล้ว และไม่ฟังเหตุผลอะไรอยู่แล้วครับ
อยากบอกให้ท่านอื่นทราบตามนี้ครับ

ออฟไลน์ holidayaholic

รอดู note e-power เหมือนกันครับ แต่กลัวว่ามาในโฉมนี้แล้วมันจะไม่ปังน่ะสิ สู้ๆ นะนิสสัน ::)