ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือสองเงินสด VS ผ่อนมือหนึ่ง  (อ่าน 15901 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wanz.st

• Newbie
  • *
ซื้อรถมือสองเงินสด VS ผ่อนมือหนึ่ง
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 18:56:20 »
ผมเคยดูรถมือสองไว้หลายคัน แต่ก็มีคนเสนอว่าให้ซื้อมือหนึ่ง+โปรผ่อนดีกว่า

คิดไปคิดมาชักลังเล รถมือสองส่วนใหญ่จะไปเสียตรงค่าบำรุงกับค่าน้ำมันส่วนเกิน
ส่วนรถมือหนึ่งมีประกัน แต่ไม่ทราบว่าภายในสามปีหรือแสนโลประกันครอบคลุมแค่ไหน
แต่ดูจากเครื่องเสียง Yaris กับ Almera ก็อาจจะไม่แต่ง
สต ไม่ชอบแต่งรถ อาจจะเพิ่มแค่เครื่องเสียง หรือถ้าแอร์ไม่เย็นก็ตัดฮีตเตอร์ออก

อยากทราบว่า จะซื้อรถมือหนึ่ง หรือมือสองดีครับ

มือหนึ่งดูยาริส ATIV แต่ต้องไปนั่งดูก่อน กับ Nissan March ไม่ก้อัลเมร่า
มือสอง ดู Nissan Sunny B14 Corona ท้ายโด่ง Corolla ไฮทอล์ค Honda City  Type Z
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2017, 19:00:11 โดย Wanz.st »

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: ซื้อรถมือสองเงินสด VS ผ่อนมือหนึ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 19:09:28 »
ซื้อมือ 2 ทำใจได้ไหมล่ะว่ารถเก่า   คือรถมือ 2 ยังไงก็ไม่มีกลิ่นใหม่เท่ารถใหม่   ถ้าทำใจในเรื่องพวกนี้ประหยัดเงินไปได้เยอะครับ     
         แต่ถ้าคิดอะไรกับการไปหามือ 2 หรือรถที่ผ่านการใช้งานมาแล้ว   การซื้อรถใหม่ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับอะไรก็ไใหม่ไปหมด  ยิ่งเป็นคนไม่แต่งรถด้วยแล้วอายุการใช้งานอยู่แบบสบายใจไปได้เลย   นับหนึ่งที่จัวเราเอง    ของแบบนี้รสนิยมล้วน ๆ เลย 
ถ้าเงินไม่ใช่ปํยหาก็แนะนำซื้อใหม่ไปครับ 

ออฟไลน์ tnp_super

Re: ซื้อรถมือสองเงินสด VS ผ่อนมือหนึ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 19:18:08 »
มือหนึ่งสมมุติ Ativ รุ่น E ราคารวมดอกคงประมาณหกแสน กับมือสองราคาแสนกว่าถึงสองแสน ต่างกันสี่แสนกว่า ถ้าใช้ไม่เยอะมือสองดีกว่า

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 19:18:29 »
ซื้อมือสองเงินสด  ..ดีกว่า 

ไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ.

แต่เมื่อไรคุณซื้อเงินผ่อน  คุณจะถูกมัดมือไปอีกหลายปี...

แล้วอย่าคิดว่าป้ายแดงไม่เสีย  ถึงโอกาสน้อย  แต่มันอาจจะเจอกับเราได้    สติแตกยิ่งกว่าซื้อมือสองแล้วซ่อมนั่นนี่อีกนะครับ

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 19:46:58 »
มือสองถ้าสดเลยโอเคอยู่ครับ แต่ถ้ามือสองผ่อนต้องดูราคาคำนวนให้ดีๆน่ะครับเพราะดอกแพงกว่ามือหนึงและยังเสียVATยอดจัดอีก7% บางคันคิดไปคิดมาราคาจะแซงป้ายแดงอยู่แล้วครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 20:20:41 »
อยากให้มองในมุมนี้ครับ สมมติมือสองเป็นรถอายุ 5 ปี นั่นหมายความว่าถ้าคุณต้องใช้รถอีก 5 ปีคุณจะใช้มันที่อายุ 6-10 ปี 2 ปีแรกผมว่าชิว ๆ แต่ปีที่ 8-10 ชีวิตคุณจะเปลี่ยนไปครับ มันจะเริ่มจุกจิกแล้ว ถึงแม้ว่าเจ้าของคนเก่ากับคุณจะรักษามันดีแค่ก็ตาม ยิ่งถ้าเจอคนที่ใช้ปีที่ 1-5 ไม่ถนอมนี่ยิ่งไปกันใหญ่ครับ แต่ถ้ามองรถอายุ 10 ปี+ ไว้เตรียมหาอู่นอกที่ไว้ใจได้ก่อนอันดับแรกเลยครับ

ส่วนเรื่องความคุ้มค่ายังไงมือสองก็ประหยัดกว่าอยู่แล้วครับ แต่ส่วนต่างผมมองว่าไม่เยอะเท่าไหร่เพราะมือหนึ่งเมื่อคุณผ่อนหมดแล้ว ไม่ใช่ว่าเงินมันหายไปนะครับ ผมจะคิดแบบนี้ครับ

มือหนึ่งราคา 600,000
5 ปีไม่มีซ่อม ถึงมีซ่อมผมว่าไม่เยอะ
ใช้ครบ 5 ปีขาย 300,000
ใช่มือหนึ่งคุณเสียเงิน -600,000 + 300,000 = -300,000 บาท

มือสอง 300,000 ใช้ 5 ปีซ่อม 50,000+
ขายได้ 100,000
ใช้มือสองคุณเสียเงิน - 300,000 - 50,000 + 100,000 = -250,000 บาท

ค่าบำรุงรักษาตามระยะตีไปเท่า ๆ กันครับ

เห็นไหมครับว่ามันไม่เยอะอย่างที่คิด (แต่ใช้ได้กับรถตลาดเท่านั้นนะครับ พวกรถยุโรป รถที่มีปัญหาเฉพาะรุ่น หรือรถญี่ปุ่นแพง ๆ คงใช้หลักการนี้ไม่ได้เนื่องจากส่วนต่างอ้างอิงจากราคามือสองเป็นหลัก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2017, 21:43:15 โดย _Life_ »

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 20:38:20 »
มือหนึ่งผ่อน ... มีต้นทุน 2 ทาง คือ ดอก กับ ราคาที่ตกเยอะกว่ามือสอง

มือสองสด ... มีต้นทุน 2 ทาง คือ ค่าเสียโอกาสเงินก้อน กับ ค่าบำรุงรักษา

ลองดีดลูกคิดดูดีๆ คิดเลขให้ครบๆครับ

ออฟไลน์ norrarac

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 20:51:01 »
ผมเป็นคนนึงที่คิดว่ายังไงรถมือสองก็คุ้มกว่ามากกกกก และไม่เคยคิดจะซื้อมือหนึ่งครับ

เหตุผลนะครับ
0. รถมือหนึ่งขับออกจากศูนย์ปุ๊บ ราคาตกปั๊บทันทีครับ บางทีเห็นตกเป็นแสน อิอิ
1. มือหนึ่งใครว่าไม่เสียครับ เห็นป้ายแดงจอดเสียข้างทางเยอะแยะ
2. บางทีรถรุ่นใหม่ๆก็มีปัญหาที่คาดไม่ถึงเยอะนะครับ เช่น ปัญหาเกียร์ของรถบางรุ่น ปัญหาเรื่องเสียงเข้ารถ
3. ถ้ากลัวรถเก่า ทำไมไม่มองรถมือสองที่อายุการใช้งานไม่ถึงปีล่ะครับ เห็นเยอะแยะเลย ราคาถูกกว่าเดิมหลายแสน เหตุผลก็ ผ่อนไม่ไหว เบื่อ ไม่ชอบบ้าง
4. มือหนึ่งขับมาเป็นรอยบ้าง โดนชนบ้าง ใจสลายครับ แต่ถ้าเป็นมือสองมา จะทำใจได้ระดับหนึ่ง 555
5. ถ้าคุณซื้อมือหนึ่งมาแล้วรถมีปัญหา เสียความรุ้สึกว่าซื้อมือสองแล้วมีปัญหา ครับ
6. ซื้อมือสองมาแล้วไม่ชอบ บางทีขายต่อได้ราคากว่าตอนซื้ออีก ถ้าคุณได้รถที่เค้าขายมาถูกกว่าราคาตลาด ณ ขณะนั้น (ผมเคยมาแล้ว ขับไปครึ่งปี ขายต่อได้กำไรเฉย)

เท่าที่นึกออกนะครับ
อีกอย่าง ส่วนต่างราคา เอาไปใช้ชีวิต เที่ยว กิน เติมน้ำมัน ได้อีกเยอะเลยครับ เห็นมาเยอะครับ ออกรถป้ายแดงแต่จอดไว้บ้าน เอาเงินไปผ่อนหมด ไม่มีเงินเติมน้ำมัน ต้องกินอย่างประหยัดครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 21:33:30 »
ถ้าผมเลือกได้ ผมซื้อมือสองครับ ถูกกว่า คุ้มค่ากว่า เพียงแต่ต้องดูรถเป้น แต่ถ้าไม่เป็น ก็ยังมีคนรับจ้างดูให้

เรื่องรถใหม่ มันใหม่แป๊บเดียวก็เก่าแล้ว อย่าไปเก็บเอามาคิด ซื้อรถที่ชอบ หรือ ตามฟังก์ชั่นงาน จบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 22:24:25 »
อยากให้มองในมุมนี้ครับ สมมติมือสองเป็นรถอายุ 5 ปี นั่นหมายความว่าถ้าคุณต้องใช้รถอีก 5 ปีคุณจะใช้มันที่อายุ 6-10 ปี 2 ปีแรกผมว่าชิว ๆ แต่ปีที่ 8-10 ชีวิตคุณจะเปลี่ยนไปครับ มันจะเริ่มจุกจิกแล้ว ถึงแม้ว่าเจ้าของคนเก่ากับคุณจะรักษามันดีแค่ก็ตาม ยิ่งถ้าเจอคนที่ใช้ปีที่ 1-5 ไม่ถนอมนี่ยิ่งไปกันใหญ่ครับ แต่ถ้ามองรถอายุ 10 ปี+ ไว้เตรียมหาอู่นอกที่ไว้ใจได้ก่อนอันดับแรกเลยครับ

ส่วนเรื่องความคุ้มค่ายังไงมือสองก็ประหยัดกว่าอยู่แล้วครับ แต่ส่วนต่างผมมองว่าไม่เยอะเท่าไหร่เพราะมือหนึ่งเมื่อคุณผ่อนหมดแล้ว ไม่ใช่ว่าเงินมันหายไปนะครับ ผมจะคิดแบบนี้ครับ

มือหนึ่งราคา 600,000
5 ปีไม่มีซ่อม ถึงมีซ่อมผมว่าไม่เยอะ
ใช้ครบ 5 ปีขาย 300,000
ใช่มือหนึ่งคุณเสียเงิน -600,000 + 300,000 = -300,000 บาท

มือสอง 300,000 ใช้ 5 ปีซ่อม 50,000+
ขายได้ 100,000
ใช้มือสองคุณเสียเงิน - 300,000 - 50,000 + 100,000 = -250,000 บาท

ค่าบำรุงรักษาตามระยะตีไปเท่า ๆ กันครับ

เห็นไหมครับว่ามันไม่เยอะอย่างที่คิด (แต่ใช้ได้กับรถตลาดเท่านั้นนะครับ พวกรถยุโรป รถที่มีปัญหาเฉพาะรุ่น หรือรถญี่ปุ่นแพง ๆ คงใช้หลักการนี้ไม่ได้เนื่องจากส่วนต่างอ้างอิงจากราคามือสองเป็นหลัก)

สต จะซื้อมือสอง ระดับไม่เกิน D Segment
ราคาไม่แรง (ระดับไม่ถึงแสน ที่เหลือไว้เผื่อค่าซ่อม กับค่าส่วนต่างน้ำมันที่กินเยอะกว่ารถใหม่)
และจะซื้อรถตลาด รถยุโรปไว้ซื้อตอนมีฐานะกว่านี้ เล็งพวก EV อย่าง Tesla ไปเลย

ส่วนมือหนึ่ง เล็งไว้เพราะค่าน้ำมันถูกกว่ามือสอง (20 กิโล/ลิตร และเติม E85 ได้) ซ่อมน้อยมีประกัน 3 ปีไม่ต้องเสียเงินตรงนี้ก็ถือว่าพอรับได้

มือหนึ่งผ่อน ... มีต้นทุน 2 ทาง คือ ดอก กับ ราคาที่ตกเยอะกว่ามือสอง

มือสองสด ... มีต้นทุน 2 ทาง คือ ค่าเสียโอกาสเงินก้อน กับ ค่าบำรุงรักษา

ลองดีดลูกคิดดูดีๆ คิดเลขให้ครบๆครับ

เงินก้อนดาวน์รถมือหนึ่ง+ค่ารีเซตซ่อมครั้งแรก เท่าราคารถมือหนึ่งครับ

ซื้อมือ 2 ทำใจได้ไหมล่ะว่ารถเก่า   คือรถมือ 2 ยังไงก็ไม่มีกลิ่นใหม่เท่ารถใหม่   ถ้าทำใจในเรื่องพวกนี้ประหยัดเงินไปได้เยอะครับ     
         แต่ถ้าคิดอะไรกับการไปหามือ 2 หรือรถที่ผ่านการใช้งานมาแล้ว   การซื้อรถใหม่ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับอะไรก็ไใหม่ไปหมด  ยิ่งเป็นคนไม่แต่งรถด้วยแล้วอายุการใช้งานอยู่แบบสบายใจไปได้เลย   นับหนึ่งที่จัวเราเอง    ของแบบนี้รสนิยมล้วน ๆ เลย 
ถ้าเงินไม่ใช่ปํยหาก็แนะนำซื้อใหม่ไปครับ 

สต ก็ชอบกลิ่นรถมือหนึ่งนะ แต่ก็ไม่ซีเรียส เน้นประหยัด
ขอให้สะอาดก็พอแล้ว

ผมเป็นคนนึงที่คิดว่ายังไงรถมือสองก็คุ้มกว่ามากกกกก และไม่เคยคิดจะซื้อมือหนึ่งครับ

เหตุผลนะครับ
0. รถมือหนึ่งขับออกจากศูนย์ปุ๊บ ราคาตกปั๊บทันทีครับ บางทีเห็นตกเป็นแสน อิอิ
1. มือหนึ่งใครว่าไม่เสียครับ เห็นป้ายแดงจอดเสียข้างทางเยอะแยะ
2. บางทีรถรุ่นใหม่ๆก็มีปัญหาที่คาดไม่ถึงเยอะนะครับ เช่น ปัญหาเกียร์ของรถบางรุ่น ปัญหาเรื่องเสียงเข้ารถ
3. ถ้ากลัวรถเก่า ทำไมไม่มองรถมือสองที่อายุการใช้งานไม่ถึงปีล่ะครับ เห็นเยอะแยะเลย ราคาถูกกว่าเดิมหลายแสน เหตุผลก็ ผ่อนไม่ไหว เบื่อ ไม่ชอบบ้าง
4. มือหนึ่งขับมาเป็นรอยบ้าง โดนชนบ้าง ใจสลายครับ แต่ถ้าเป็นมือสองมา จะทำใจได้ระดับหนึ่ง 555
5. ถ้าคุณซื้อมือหนึ่งมาแล้วรถมีปัญหา เสียความรุ้สึกว่าซื้อมือสองแล้วมีปัญหา ครับ
6. ซื้อมือสองมาแล้วไม่ชอบ บางทีขายต่อได้ราคากว่าตอนซื้ออีก ถ้าคุณได้รถที่เค้าขายมาถูกกว่าราคาตลาด ณ ขณะนั้น (ผมเคยมาแล้ว ขับไปครึ่งปี ขายต่อได้กำไรเฉย)

เท่าที่นึกออกนะครับ
อีกอย่าง ส่วนต่างราคา เอาไปใช้ชีวิต เที่ยว กิน เติมน้ำมัน ได้อีกเยอะเลยครับ เห็นมาเยอะครับ ออกรถป้ายแดงแต่จอดไว้บ้าน เอาเงินไปผ่อนหมด ไม่มีเงินเติมน้ำมัน ต้องกินอย่างประหยัดครับ

ข้อสุดท้ายไม่ไหวอ่ะ
ซื้อมาแพง สุดท้ายจอดทิ้งไว้ แล้วนั่ง145 อย่างเก่า คิดแล้วสยองเลย 5555
รถมือสอง สต ห่วงเรื่องค่าน้ำมันเรื่องเดียว ค่าซ่อมยังมีอู่ มีอะไหล่เทียบ ไม่น่าจะหนักมาก

ถ้าผมเลือกได้ ผมซื้อมือสองครับ ถูกกว่า คุ้มค่ากว่า เพียงแต่ต้องดูรถเป้น แต่ถ้าไม่เป็น ก็ยังมีคนรับจ้างดูให้

เรื่องรถใหม่ มันใหม่แป๊บเดียวก็เก่าแล้ว อย่าไปเก็บเอามาคิด ซื้อรถที่ชอบ หรือ ตามฟังก์ชั่นงาน จบ

ผมไม่ค่อยซีเรียสว่าจะใหม่หรือเก่า
รถที่ผมจะลงทุนเต็มที่ คือรถ EV ครับ รถคันแรกกะจะขับไปพลางๆก่อน
เน้นประหยัด ช่วงล่างพอรับได้ ไว้ออกทางไกลบ้าง

แต่ที่ห่วงคืออัตราการซดน้ำมัน รถมือสองจะซดกว่ามือหนึ่ง เพราะ CC สูงกว่า และเทคโนโลยีเก่ากว่า และเติมE85 ไม่ได้
ถ้ารถมือหนึ่งจ่ายค่าน้ำมัน 2-3 ต่อเดือน +ค่าผ่อน 5 พัน
กับรถมือสอง จ่าย 5-6พันต่อเดือน ก็มีลังเลอยู่

แต่ถ้าอัตราการซดน้ำมันมือสองกับมือหนึ่งต่างไม่มาก ก็คงไปมือสองแน่นอน ไม่ค่อยอยากลงทุนมาก 55555

จริงๆสนใจ Soluna เพราะอัตราซดน้ำมันพอๆกับรุ่นใหม่
แต่มีคนบอกว่าช่วงล่างไม่ไหว กะจะไปลองขับอยู่
กับ City Type Z ก็น่าสน
แต่ชอบดีไซน์ Soluna มากกว่า เหมือนสามห่วง แต่ดีไซน์ รายละเอียดต่างๆดูดีขึ้น

แต่อีกใจอยากไป Nissan เพราะมีอู่นอกที่รู้จัก กดราคาได้เยอะ  ดีไซน์สวย ช่วงล่างดีกว่าสองตัวบน
แต่อัตราซดน้ำมันน่าห่วง 5555

อีกใจจริงๆ อยากไป Isuzu เพราะที่บ้านใช้ เป็นอะไรที่ดีมากๆ ค่าซ่อมบำรุงน้อย ประหยัดน้ำมัน
เล็ง Isuzu Wega ไว้ รถดูเท่ห์ดี เผื้อมีหลุดมาในราคาแสนต้นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2017, 23:37:53 โดย Wanz.st »

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 09:11:44 »
ถ้าวิ่งเยอะขนาดนั้น มือ 1 Eco ก็ดีครับ ถ้าขับ นั่งคนเดียว มาสด้า 2 เบนซิน่นาจะเหมาะที่สุด

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 09:32:39 »
มือสองรถราคาไม่แพง
แต่ถึงเวลาก็ต้องซ่อมแซม(แน่ๆ)
รถมือสอง(มากปี) ค่าซ่อม ค่าประกันภัย ถ้าคิดเทียบกับราคารถ ก็ถือว่าเป็นเปอร์เซ็นต์สูง
รถมืิอสอง(มากปี) ค่าซ่อม ค่าประกันภัย ถ้าคิดเทียบกับอรรถประโยชน์ที่ได้รับ ก็ถือว่ามีเหตุมีผล

รถมือหนึ่งช่วงปีแรกๆ ราคาจะตกเยอะที่สุด และจะค่อยๆตกแบบลดน้อยถอยลงไปเรื่อยๆ
(แต่ก็ถือว่าราคาตกมากเมื่อเทียบกับมือสอง(มากปี)อยู่ดี) แต่ก็ได้ความไว้เนื้อเชื่อใจเรื่องรถใหม่ เซอร์วิสรับประกัน

รถมือสอง(มากปี) ราคาตกกระจิ๋วเดียว แต่ต้องเลือกคันที่ดูแลถึง ยิ่งถ้าเป็นระบบความปลอดภัย เช่น เบรก ยาง ต้องจัดการทันที
หรือพวกสายพานไทม์มิ่ง ท่อยางน้ำ ปั้มต่างๆ ไม่ควรประหยัด ควรซ่อมแบบป้องกันไว้ก่อน เนื่องจากบางทีความเสียหายอาจ
ไม่ใช่เพียงค่าซ่อม อาจเป็นความเสียหายเกี่ยวเนื่อง ลุกลามบานปลาย สร้างความลำบาก เดือดร้อนทั้งตัวเราและผู้อื่นได้

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 09:36:51 »
ลองๆ คำนวณดู มือสอง+ค่าซ่อม+ค่าเชื้อเพลิงที่มักจะเปลืองกว่า (เพราะคนซื้อมือสองน้อยคนที่จะมองรถเล็ก... คิดว่างบถึงไว้แล้ว)
กับมือหนึ่งที่ เสียดอก เสียค่าเสื่อม ประหยัดค่าซ่อมไปสองสามปี แล้วก็ประหยัดกว่า แต่ความปลอดภัยอาจไม่ได้สูงกว่าเสมอไป

คหสต. จากคนที่คิดสะระตะแล้วตัดสินใจผ่อนอีโค่มือหนึ่ง ตอนนั้นเพิ่งรับราชการใหม่ๆ เทงานนอกทิ้ง ผ่อนมือหนึ่งถูกๆ ประหยัดค่าบำรุงรักษา ค่าน้ำมัน ก็ไว้ใจได้
ว่าอย่างน้อยๆ ค่าอื่นๆ ที่ใช้ ต่อเดือนยังไงก็ไม่เกินค่างวดแน่นอน (หมายถึงรวมที่ต้องหารมาเป็นเปลี่ยนยาง เปลี่ยนแบต ค่าประกัน และ Preventive Maintenance)

แต่ตอนนี้พอรายได้ผมเริ่มกลับมาโอเคอีกรอบ เงินเดือนเพิ่ม ต้นไม้ที่สวนเริ่มโต ตอนนี้ผมมองมือสองคันใหญ่ขึ้นครับ ค่าเชื้อเพลิงกับค่าซ่อมแซม หาใหม่ได้
รถเล็กเริ่มไม่ตอบโจทย์ความปลอดภัยและการใช้สอยของผม อย่างน้อยๆ รอบหน้าต้อง C-Seg หรือกระบะ 4X4

นี่แหละครับ อาการ "คัน"  :-X :-X :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 10:21:46 »
  ถ้ารถเล็ก ประมาณพวก Jazz City ผมจะซื้อมือหนึ่งครับด้วยเหตุผลส่วนตัวของผมเลยคือ ราคาที่ไม่สูงครับรวมดอกแล้วนะ แต่ถ้ามีเงินสดในมือพอสามารถออก รถรุ่งใหญ่กว่านี้ได้ผมก็จะออกมือหนึ่งนะ

แต่ตอนนี้ผมก็ดูรถมือ 2 อยู่นะครับ แต่ดูเป็นพวก รถ 7-11 ที่นั้งเลย ซึ่งตอนนี้ผมสนใจ H1 กับ Ssangyong Stavic black edition v6 ดีเซล เพราะว่าราคาอยู่ในช่วงที่รับได้ถ้จะซื้อเงินสด 
  ซึ่งผมก็กำลังศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมอยู่ครับว่า 2 รุ่นนี้ ถ้าซื้อแล้วเข้าฮู่ไหนได้บ้างที่ ok สะดวกกับผม ราคาค่าซ่อมบำรุงไม่สูงมาก อะไหล่แท้รอไม่นาน หรือมีเทียบเคียงให้ใช้ เพื่อมาช่วยในการตัดสินใจอ่ะครับ เพราะว่าถ้าผมซื้อผมจะต้อเอารถคันนี้ไป repair ช่วงล่างใหม่ ของเหลวใหม่ กรองต่างๆใหม่ สายพานต่างๆ ใหม่ ตรงไนเสื่อมเปลี่ยนใหม่ เหมือนเป็นการลงทุนครั้งแรก แล้วให้จบ เพราะว่าปัญหาจุกจิกได้เจอมา กับ ford ที่ใช้อยู่ทำให้ผมมองโลกต่างไปเลย ถ้าเราซ่อมให้ถึง ปัญหามันก็จะน้อย แต่ถ้างก ปัญหามันจะแก้ไม่จบ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 10:37:22 »
ผมเคยดูรถมือสองไว้หลายคัน แต่ก็มีคนเสนอว่าให้ซื้อมือหนึ่ง+โปรผ่อนดีกว่า

คิดไปคิดมาชักลังเล รถมือสองส่วนใหญ่จะไปเสียตรงค่าบำรุงกับค่าน้ำมันส่วนเกิน
ส่วนรถมือหนึ่งมีประกัน แต่ไม่ทราบว่าภายในสามปีหรือแสนโลประกันครอบคลุมแค่ไหน
แต่ดูจากเครื่องเสียง Yaris กับ Almera ก็อาจจะไม่แต่ง
สต ไม่ชอบแต่งรถ อาจจะเพิ่มแค่เครื่องเสียง หรือถ้าแอร์ไม่เย็นก็ตัดฮีตเตอร์ออก

อยากทราบว่า จะซื้อรถมือหนึ่ง หรือมือสองดีครับ

มือหนึ่งดูยาริส ATIV แต่ต้องไปนั่งดูก่อน กับ Nissan March ไม่ก้อัลเมร่า
มือสอง ดู Nissan Sunny B14 Corona ท้ายโด่ง Corolla ไฮทอล์ค Honda City  Type Z

ATIV ตัว J Eco เลยครับ เหมาะจะแต่งเครื่องเสียง 469,000 ใช้ยาวๆ 8 ปี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 10:58:44 »
ตอนนี้ตัดสินใจว่า จะรอไปอีกซักระยะ
รอเทสไดรฟ์ Ativ เทียบกับมาร์ชและอัลเมร่า ว่าจะได้กี่กิโลเมตรต่อลิตร
ถ้าได้ซัก 30KM/L (นอกเมือง) ก็อาจจะไปมือหนึ่งครับ

และอาจจะรอ Nissan Note E-Power ถ้าทำราคาได้ดีแบบ X-Trail Hybrid แบบเพิ่มจากรุ่นเดิมไม่ถึงแสน หรือแสนกว่าๆ
รถคันแรกผมคงจะเป็น Nissan Note แน่นอน ยอมผ่อนแพง ถ้าไปชดเชยน้ำมันที่ถูกลง และคงใช้คันนี้ยาว
(มีลางสังหรณ์ว่านิสสันจะได้แดกตังกรู ยังไงไม่รู้)
อาจจะผ่อนโปรบอลลูน เพราะผมคงจะได้เงินก้อนในอนาคต จากประกันที่ออมไว้กับรับจ๊อบนอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2017, 11:24:44 โดย Wanz.st »

ออฟไลน์ tongtom

Re: ซื้อรถมือ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:00:05 »
การคิดคล้าย ผมเลยแต่ผม จะเอามาแต่ง ถ้าซื้อใหม่ก็หลายๆอย่าง หมดประกันไป

ส่วนของคุณ ผมว่า กลางๆนะ เลื่อนไอ้รุ่นมือสอง มันใม่ๆ กว่านั้นหน่อย ขยับมาใกล้ๆ รถมือหนึ่ง เช่น วิออส ตัวก่อนนี้ หรือ City ตัวก่อน ผมว่า เอาแค่ ลดราคาเงินก้อนลงไปแต่รถให้มันใหม่ กว่านั้นหน่อย น่าจะดีกว่าครับ

หาไปช้าๆ เอาคันที่เดิมๆ สุดๆ ดูๆไป อย่าใจร้อน ประหยัดเงินได้ซัก 2แสน แต่เกือบได้ รุ่่นปีใหม่ๆ อาจจะ 3ปี แต่ที่คุณเลือกมาใน ประเภทมือสอง ผมว่า ซ่อมมากกว่า ชัดเจนกว่านะครับ เพราะ city typeZ นี่มันนานไปละ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:30:26 »
ถ้ามือสองได้สภาพดีจริง+ มีอู่ อะไหล่ไว้ใจได้ ก็น่าเสี่ยงนะครับ  8)
สำหรับผมเข็ดมือสองจริง ๆ

ออฟไลน์ M@ni@c

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:36:38 »
ขอถามต่อนะครับ ถ้าเป็น vios gen 1 ปี 2003-2006 ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ กำลังมองอยู่เหมือนกันครับ

ใช้งานไม่บ่อย จ-ศ แทบไม่ได้ใช้ครับ ใช้งาน เสาร์-อาทิตย์ เท่านั้น ประมาน 200 กิโลเมตร  อาจจะมีไปต่างจังหวัดไกลๆไปกลับอาจจะสัก 500-1000 กิโลเมตร ยังพอไหวไหมครับสำหรับรุ่นนี้

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:59:12 »
เลือกที่ราคาเหมาะกับเราสำคัญสุด
แต่มีข้อแม้ว่ามือ2ควรเป็นเงินสดจะดีกว่าแน่นอน เว้นแต่ว่าคนคนนั้นจะลงทุนได้ผลดีกว่าดอกรถมือ2
มือ1ก็ดีตรงไม่ต้องเจอรถที่เจ้าของเก่ายำมา
มือ2ถ้าสภาพดีจริง ราคาถูกจริง เรื่องประหยัดกว่าก็ใช่ครับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 12:47:53 »
ขอถามต่อนะครับ ถ้าเป็น vios gen 1 ปี 2003-2006 ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ กำลังมองอยู่เหมือนกันครับ

ใช้งานไม่บ่อย จ-ศ แทบไม่ได้ใช้ครับ ใช้งาน เสาร์-อาทิตย์ เท่านั้น ประมาน 200 กิโลเมตร  อาจจะมีไปต่างจังหวัดไกลๆไปกลับอาจจะสัก 500-1000 กิโลเมตร ยังพอไหวไหมครับสำหรับรุ่นนี้

ไม่น่าห่วงครับ

รถถูก อะไหล่เพียบอยู่ เพียงแต่อายุ 10 ปีขึ้นเนี่ยต้องระวังเรื่องหม้อน้ำด้วยเนื่องจากหม้อน้ำใช้ฝาปิดพลาสติกที่น่าจะเริ่มกรอบแล้ว

เมื่อทุกอย่างสมบูรณ์ รุ่นนี้เดินทางไกลไม่เมื่อยมากเท่าที่คิดเนื่องจากช่วงล่างและพวงมาลัยที่ดีกว่าตัวหลังๆ ทำให้ไม่เหนื่อยมาก

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 13:23:57 »
ถ้ามือสอง โตต้า ฮอนด้า เบนซ์ ok ครับ ซ่อมจบก็ใข้ยาวไป หาพวก 1-3ปี เสียน้อยนะผมว่า

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 15:07:00 »
มือสองทุกวันนี้ ราคาแพงเกินครับ

ผมดูๆ Yaris eco มือ 2 4 แสนกว่าๆ
ซื้อไม่ลงจริงๆ ไปเอา Ativ J eco คุ้มกว่า

ใจผมถ้าเลือกได้ขอมือ 2 ครับ

อายุ ไม่มาก 1-3 ปีที่สภาพสวยๆ ราคาต่ำๆ สัก 3-4 แสนไม่เกินนี้

แต่มันหายากเกินครับ เลยคิดว่าเอามือ 1 ดีกว่า หรือรอ Daihatsu eco car

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 19:49:53 »
จากรายชื่อรถมือสองที่ท่านอยากได้ ผมว่าบางทีอาจจะใช้ไปแล้ว สิบปี

นั่นแปลว่ารถเกือบหมดอายุการใช้งานแล้วนะครับ

หมายถึงจะใช้ต่อก็ได้ แต่อะไหล่หลายๆ อย่างเริ่มเสี่อมต้องมาซ่อมบำรุงบ่อย

ตัดใจซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ  เอาน้องมีนา (รถใหม่) ซิ่งแซงมือสองเหล่านั้นสบายๆ

ประหยัดน้ำมันกว่าด้วย เทคโนโลยีแม้จะน้อยตามราคา แต่ก็ล้ำหน้ากว่ารถมือสองอยู่ดี

และสิ่งสำคัญสุดท้าย  ขับความเร็วเท่ากัน เส้นทางเดียวกัน คนขับคนเดียวกัน

ปัจจัยทุกอย่างเหมือนๆ กัน แต่ต่างที่รถเก่า กับ รถใหม่

หากรถใหม่เกือบจะประสบอุบัติเหตุ อาจแปลว่า รถเก่าคงประสบอุบัติเหตุไปแล้ว

บางจังหวะ แค่นิดเดียว ตัดสินชีวิตเราได้เลย และนั่นเป็นเหตุผลที่ทำให้รถใหม่ราคาถูกกว่า รถเก่า

ถ้าคนเป็นไรไป จากที่จะได้ประหยัด จะกลายเป็นแพงกว่า  ;)

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 20:36:38 »
จากรายชื่อรถมือสองที่ท่านอยากได้ ผมว่าบางทีอาจจะใช้ไปแล้ว สิบปี

นั่นแปลว่ารถเกือบหมดอายุการใช้งานแล้วนะครับ

หมายถึงจะใช้ต่อก็ได้ แต่อะไหล่หลายๆ อย่างเริ่มเสี่อมต้องมาซ่อมบำรุงบ่อย

ตัดใจซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ  เอาน้องมีนา (รถใหม่) ซิ่งแซงมือสองเหล่านั้นสบายๆ

ประหยัดน้ำมันกว่าด้วย เทคโนโลยีแม้จะน้อยตามราคา แต่ก็ล้ำหน้ากว่ารถมือสองอยู่ดี

และสิ่งสำคัญสุดท้าย  ขับความเร็วเท่ากัน เส้นทางเดียวกัน คนขับคนเดียวกัน

ปัจจัยทุกอย่างเหมือนๆ กัน แต่ต่างที่รถเก่า กับ รถใหม่

หากรถใหม่เกือบจะประสบอุบัติเหตุ อาจแปลว่า รถเก่าคงประสบอุบัติเหตุไปแล้ว

บางจังหวะ แค่นิดเดียว ตัดสินชีวิตเราได้เลย และนั่นเป็นเหตุผลที่ทำให้รถใหม่ราคาถูกกว่า รถเก่า

ถ้าคนเป็นไรไป จากที่จะได้ประหยัด จะกลายเป็นแพงกว่า  ;)

มีนา มือ 2 อายุ 3-5 ปี ราคา 2-3 แสนพอหาได้ด้วยครับ

สนับสนุน จขกท มาทางนี้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 20:48:13 »
มือสองเอาปีใหม่ๆหน่อย ที่เลือกมามันมือสิบแล่ว เก่าไปครับ
ราคาแสน-2แสน หา Fiesta March เอาดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 21:08:06 »
มือสองเอาปีใหม่ๆหน่อย ที่เลือกมามันมือสิบแล่ว เก่าไปครับ
ราคาแสน-2แสน หา Fiesta March เอาดีกว่าครับ

ใช่ครับ ราคานี้อาจได้ มาร์ชเกียร์ ธรรมดาตัวล่าง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 21:11:22 »
มือสองเก่าเกินครับ ผมว่าเคสนี้มือหนึ่งดีกว่า เอทีฟถุงลมรอบคัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 22:55:55 »

มีนา มือ 2 อายุ 3-5 ปี ราคา 2-3 แสนพอหาได้ด้วยครับ

สนับสนุน จขกท มาทางนี้ดีกว่าครับ

มือสองราคา2-3 แสน เงินไม่ถึงอ่ะ
สต มีแค่แสนห้า อันนี้ยังไม่เริ่มเก็บนะ แต่คำนวนไว้ล่วงหน้า

ถ้าแพงกว่าแสนห้า สต ดูมือหนึ่งดีกว่า
ตอนนี้ยังไม่รีบซื้อ รอปลายๆปี ให้รถสายสีเหลืองตอกเสาเข็มปิดเลนก่อน
เผื่อ Note E-Power ออกมา ผ่อน 4-5 พัน น้ำมัน2500 ประกันสามปี น่าจะพอไหว
ดีกว่าเช่าหอพัก รวมน้ำไฟน่าจะประมาณนี้ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2017, 22:57:49 โดย Wanz.st »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 22:56:53 »

มือสองราคา2-3 แสน เงินไม่ถึงอ่ะ
สต มีแค่แสนห้า อันนี้ยังไม่เริ่มเก็บนะ แต่คำนวนไว้ล่วงหน้า

ถ้าแพงกว่าแสนห้า สต ดูมือหนึ่งดีกว่า
ตอนนี้ยังไม่รีบซื้อ รอปลายๆปี ให้รถสายสีเหลืองตอกเสาเข็มปิดเลนก่อน
เผื่อ Note E-Power ออกมา ผ่อน 4-5 พัน น้ำมัน2500 ประกันสามปี น่าจะพอไหว

มีนา ตัว MT ได้นะครับ แสนกว่าๆ รุ่นล่าง