ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือสองเงินสด VS ผ่อนมือหนึ่ง  (อ่าน 15900 ครั้ง)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ซื้อรถมือสองเงินสด VS ผ่อนมือหนึ่ง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 08:30:02 »
มือสองต้องเลือกดีๆครับ บางคันนี่ ญาติมาให้ฟรี ยังคิดหนัก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: ซื้อรถมือสองเงินสด VS ผ่อนมือหนึ่ง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 12:10:38 »
ตอนนี้ตัดสินใจว่า จะรอไปอีกซักระยะ
รอเทสไดรฟ์ Ativ เทียบกับมาร์ชและอัลเมร่า ว่าจะได้กี่กิโลเมตรต่อลิตร
ถ้าได้ซัก 30KM/L (นอกเมือง) ก็อาจจะไปมือหนึ่งครับ

และอาจจะรอ Nissan Note E-Power ถ้าทำราคาได้ดีแบบ X-Trail Hybrid แบบเพิ่มจากรุ่นเดิมไม่ถึงแสน หรือแสนกว่าๆ
รถคันแรกผมคงจะเป็น Nissan Note แน่นอน ยอมผ่อนแพง ถ้าไปชดเชยน้ำมันที่ถูกลง และคงใช้คันนี้ยาว
(มีลางสังหรณ์ว่านิสสันจะได้แดกตังกรู ยังไงไม่รู้)
อาจจะผ่อนโปรบอลลูน เพราะผมคงจะได้เงินก้อนในอนาคต จากประกันที่ออมไว้กับรับจ๊อบนอก

20 ก็ยากพอสมควรแล้วครับ Eco Car เครื่องเกียร์เดียวกะตัวเฟสหนึ่งเนี่ย

30 ขนาดมาสด้า 2 ดีเซล ยังทำไม่ได้ Ativ ไม่มีทางถึงครับ ตัดออกจากตัวเลือกได้เลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 15:31:37 »
อยากให้ดูเรื่องความปลอดภัย และการประหยัดน้ำมันด้วยนะครับ

เพราะรถใหม่ ระบบความปลอดภัยจะมากกว่า และประหยัดน้ำมันมากกว่า

รถมือสอง ราคาไม่แพง ซ่อมไม่แพง อะไหล่ก็อาจจะไม่แพง แต่บางทีก็ตามหาอะไหล่นาน
รถกินน้ำมันมากกว่ามาก การยึดเกาะถนนก็แล้วแต่สภาพช่วงล่างและสภาพยางที่ได้มา
และท้ายที่สุดคือ "เวลา" ที่ท่านต้องมีให้รถเมื่อต้องซ่อมครับ

ขอให้ได้รถที่ท่านถูกใจครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 16:33:31 »
มือ2 ไม่น่าซื้อ รถปีเก่ามาก ซ่อมมาไม่คุ้มเลย
ซื้อมือ1 ดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 22:56:17 »
ปัญหาโลกแตกครับ ผมว่านะสุดท้ายมันก็น่าจะลงตัวที่รถมือสอง จากที่ตามอ่าน จขกท มา
หลายคนหลายความคิด ยิ่งถามยิ่งมึน เพราะแต่ละคนไปคนละทาง
เรื่องค่าน้ำมัน มันก็เหมือนกับซื้อรถสมัยนี้เป็นเบนซิน(ถูกกว่า) กับดีเซล(แพงกว่า)
คุณอยากได้อะไรละ มีเงินมากหน่อยก็ไม่สนหรอกจะถูกจะแพง ดีเซลโลด
มีเงินน้อยหน่อยหรือคิดอย่างเป็นเหตุเป็นผลก็คิดว่าเบนซินมันซดน้ำมันมากกว่า
แต่ส่วนต่างถูกกว่าดีเซลเป็นแสน เอาเงินไปเติมน้ำมันได้ไปอีกหลายปี
ถ้าน้ำมันรถมือสองมันซดกว่า แต่คุณไม่ต้องมีภาระผ่อนในแต่ละเดือน ผมว่ามันก็คุ้มกว่าต้องผ่อนนะ
ผ่อนเดือนนึงก็สี่ห้าพันบาท เอามาเป็นส่วนช่วยเติมน้ำมันคันมือสอง เดือนนึงก็ไม่หมด
อู่มีเยอะแยะมากมายที่จะสามารถซ่อมรถมือสองที่คุณสนใจ แต่มันอยู่ที่คุณจะเพลียกับมันก่อนมั้ย
ถ้าคุณตาร้าย ได้รถที่ประเดี๋ยวก็เสีย และมันก็อยู่ที่ฝีมือชั่งด้วย ซ่อมจบไม่จบ
แต่ถ้าไม่คิดมาก หาข้อมูลเอาในเน็ตก็ได้ อู่ไหนดี เดินทางเอาหน่อย ก็สบายใจไปครับเรื่องนี้

แต่ถ้าเอาว่าอยากได้รถใหม่ป้ายแดงเป็นพอ ดูดีขึ้นมาอีกหน่อย มีหนี้ไม่เป็นไร มีเงินจ่าย
ไอ้ระหว่างรับประกันตัวรถยังอยู่เนี่ย ผมไม่ค่อยได้เห็นเสียเท่าไหร่หรอก
หมดประกันแล้วเนี่ยสิ ค่าใช้จ่ายมากันเป็นว่าเล่น(ความรู้สึกส่วนตัวก็มา)
แต่มันก็ได้ความสดใหม่ อาจจะพึ่งพาได้มากกว่าในยามคับขัน เพราะเกิดปัญหาขึ้นมา รถสตาร์ทไม่ติดก็นะ

จุดคุ้มค่าของการซื้อรถมันไม่ค่อยมีหรอกครับ ซื้อรถมันก็อยู่ที่ดวงด้วย จะได้รถดีรถไม่ดี
ถึงจะเป็นรถใหม่ แต่ถ้าได้คันที่ดันมีปัญหาเยอะก็น่าปวดหัว
รถมือสองถ้าทำใจไว้แล้วก็อาจจะพอรับได้บ้าง ถ้าเจอเสีย แต่บ่อยเข้าก็คงไม่ไหวเหมือนกัน
ทีนี้มันก็ขึ้นอยู่กับสิ่งที่คุณพอใจแล้วละครับ ว่าตัวเลือกตัวไหนที่มันจะลงตัวกับคุณมากที่สุด

ออฟไลน์ Wanz.st

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 23:11:37 »
ปัญหาโลกแตกครับ ผมว่านะสุดท้ายมันก็น่าจะลงตัวที่รถมือสอง จากที่ตามอ่าน จขกท มา
หลายคนหลายความคิด ยิ่งถามยิ่งมึน เพราะแต่ละคนไปคนละทาง
เรื่องค่าน้ำมัน มันก็เหมือนกับซื้อรถสมัยนี้เป็นเบนซิน(ถูกกว่า) กับดีเซล(แพงกว่า)
คุณอยากได้อะไรละ มีเงินมากหน่อยก็ไม่สนหรอกจะถูกจะแพง ดีเซลโลด
มีเงินน้อยหน่อยหรือคิดอย่างเป็นเหตุเป็นผลก็คิดว่าเบนซินมันซดน้ำมันมากกว่า
แต่ส่วนต่างถูกกว่าดีเซลเป็นแสน เอาเงินไปเติมน้ำมันได้ไปอีกหลายปี
ถ้าน้ำมันรถมือสองมันซดกว่า แต่คุณไม่ต้องมีภาระผ่อนในแต่ละเดือน ผมว่ามันก็คุ้มกว่าต้องผ่อนนะ
ผ่อนเดือนนึงก็สี่ห้าพันบาท เอามาเป็นส่วนช่วยเติมน้ำมันคันมือสอง เดือนนึงก็ไม่หมด
อู่มีเยอะแยะมากมายที่จะสามารถซ่อมรถมือสองที่คุณสนใจ แต่มันอยู่ที่คุณจะเพลียกับมันก่อนมั้ย
ถ้าคุณตาร้าย ได้รถที่ประเดี๋ยวก็เสีย และมันก็อยู่ที่ฝีมือชั่งด้วย ซ่อมจบไม่จบ
แต่ถ้าไม่คิดมาก หาข้อมูลเอาในเน็ตก็ได้ อู่ไหนดี เดินทางเอาหน่อย ก็สบายใจไปครับเรื่องนี้

แต่ถ้าเอาว่าอยากได้รถใหม่ป้ายแดงเป็นพอ ดูดีขึ้นมาอีกหน่อย มีหนี้ไม่เป็นไร มีเงินจ่าย
ไอ้ระหว่างรับประกันตัวรถยังอยู่เนี่ย ผมไม่ค่อยได้เห็นเสียเท่าไหร่หรอก
หมดประกันแล้วเนี่ยสิ ค่าใช้จ่ายมากันเป็นว่าเล่น(ความรู้สึกส่วนตัวก็มา)
แต่มันก็ได้ความสดใหม่ อาจจะพึ่งพาได้มากกว่าในยามคับขัน เพราะเกิดปัญหาขึ้นมา รถสตาร์ทไม่ติดก็นะ

จุดคุ้มค่าของการซื้อรถมันไม่ค่อยมีหรอกครับ ซื้อรถมันก็อยู่ที่ดวงด้วย จะได้รถดีรถไม่ดี
ถึงจะเป็นรถใหม่ แต่ถ้าได้คันที่ดันมีปัญหาเยอะก็น่าปวดหัว
รถมือสองถ้าทำใจไว้แล้วก็อาจจะพอรับได้บ้าง ถ้าเจอเสีย แต่บ่อยเข้าก็คงไม่ไหวเหมือนกัน
ทีนี้มันก็ขึ้นอยู่กับสิ่งที่คุณพอใจแล้วละครับ ว่าตัวเลือกตัวไหนที่มันจะลงตัวกับคุณมากที่สุด

ขอบคุรครับ

สต กำลังดูไปก่อน
ถ้าเอามือสอง ก็คงจะไป Nissan ไม่ก็ Toyota
Nissan มีอู่นอกที่รู้จัก ส่วน Toyota ไม่ทราบ แต่คิดว่ามี ต้องหาหน่อย (แอบกลัวโดนตุ๋นจัง)

ส่วนมือหนึ่ง กำลังคิดว่า ถ้าจะหารายได้เสริมจากรถช่วย (ขับ Uber Grab Car) คำนวนดูแล้วจะโอเคไหม
ตอนนี้สนใจ Nissan Note E-Power หรือ City CNG (ถ้า  E-Power ไม่เข้าไทย)
อีกอย่าง City เติมได้หลายประเภท ทั้ง E20 E85 CNG
อีกรุ่นที่สนใจคือ Mazda 2 Diesel

ถ้าหลังหัก คชจ ได้เดือนละ 6-8 พัน หรือมากกว่านั้น ผมคงจะเลือกมือหนึ่ง
ผมคิดว่าผมได้เปรียบตรงเรียนใกล้สนามบิน เรียนเสร็จไปรับงานต่อได้
แต่ก็กำลังศึกษาอยู่ครับว่าคุ้มหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2017, 11:36:21 โดย Wanz.st »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 21:33:27 »
ผ่อนมือหนึ่ง แล้วค่อยๆทำงานเก็บเงิน ค่อยๆผ่อนรถไป ไม่นานก็หมดครับ เวลาเดินไวเหมือนโกหก