ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนโช๊ครถ ควรใช้ตัวไหนดี  (อ่าน 11978 ครั้ง)

ออฟไลน์ papatoon

• Newbie
  • *
จะเปลี่ยนโช๊ครถ ควรใช้ตัวไหนดี
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 00:31:51 »
สวัสดีครับ รถของผม toyota camry acv41 ล้อเดิม 16 ตอนนี้เปลี่ยนเป็นล้อ 17 แล้วใช้ยางโอตานิครับ ตอนนี้มีเรื่องหนักใจคือตอนนี้รถค่อนข้างย้วยมาก เพราะโชคที่ผมใส่ คู่หน้าเป็นโทคิโคะ คู่หลังเป็นของโตโยต้า ผมกำลังวางแผนจะเปลี่ยนโช๊คใหม่ มองๆไว้ก็เป็น monroe reflex black ครับ แล้วก็โทคิโค่ (ของเดิม ที่ร้านแถวบ้านเคลมว่าดีกว่าโช๊คเดิม 20%)

ไม่ทราบว่ามีใครเคยใช้ของ monroe บ้างครับ ผมอยากทราบว่าคุ้มไหม ความทนทานและสมรรถภาพในการเกาะถนนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
Re: จะเปลี่ยนโช๊ครถ ควรใช้ตัวไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 03:44:25 »
ผมเคยใช้Monroe ปีกว่าๆก็พังแล้วครับ feedbackจากผู้ใช้คนอื่นๆก็ประมาณเดียวกัน แค่ปีกว่าๆพังกันเยอะมาก

ถ้าอยากได้หนึบๆไม่ย้วย KYB New SR เท่านั้นครับที่เล่นง่าย ใส่แล้วจบ ไม่งั้นก็ต้องข้ามไปสตรัทเลย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Re: จะเปลี่ยนโช๊ครถ ควรใช้ตัวไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 07:33:35 »
ขออนุญาตถามนอกเรื่องครับ ยางโอตานิ ใช้ดีไหมครับ

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 07:55:02 »
ผมมี acv40 กับ altis 2011 เพิ่งจับเปลี่ยน monroe reflex black ให้ altis 1.8 ล้อ 16 ไปเมื่อ 2 อาทิตย์ ดีขึ้นกว่าของเดิมที่ใช้ kayaba excel-g ที่ก็ยังโคลงและเด้งไม่ต่างจากของเดิมโรงงานเท่าไร

monroe ดีกว่าคือนุ่มเหมือนเดิม แต่รถนิ่งขึ้น โดยเฉพาะเวลาความเร็วรถเพิ่ม เบรคให้หยุดจากความเร็วสูงรถก็นิ่งดี ไม่ยวบ แต่ยังไม่ได้ขับเร็วเกิน 110 และมุดดู เพราะยังรันอินอยู่

ถือว่าพอใจขึ้นมาอีกระดับ แต่อยากให้หนึบกว่านี้อีก คิดว่ารอบต่อไปจะเป็น kayaba sr ครับ โดยจะเปลี่ยนให้ camry 2.4 ล้อ 17 หลังจาก altis ได้เป็นหนูลองยาแล้ว

คุณต้องลองดูครับว่า ชอบฟิลลิ่งแบบไหน หากแบบอยากให้ดีกว่าของเดิมโรงงานสัก 30% ไป reflex ได้ (แต่อาจไม่ทน รอพิสูจน์อยู่) แต่หากต้องการให้นุ่ม หนึบ แน่น บู๊ได้ดี ผมคิดว่าต้อง sr โดยทั้งนี้ประเมินจากโช๊ค+สปริงเดิมครับ

ออฟไลน์ golferjk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 09:27:44 »
ขออนุญาตถามนอกเรื่องครับ ยางโอตานิ ใช้ดีไหมครับ
ผมไม่เคยใช้กับรถยนต์ส่วนบุคคลนะครับ Otani ผมเคยใช้กับสิบล้อผมแนะนำว่าเลือกได้อย่าใช้เลยครับ
ระเบิดประจำเลย สุดท้ายผมก็หันกลับไปใช้เจ้าตลาดลากกันไปยาวไม่มีปัญหา
คือยางรถยนต์ถ้างบถึงก็เน้นไปที่ยี่ห้อตลาดจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Sunny37

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 11:12:12 »
ผมเคยใช้Monroe ปีกว่าๆก็พังแล้วครับ feedbackจากผู้ใช้คนอื่นๆก็ประมาณเดียวกัน แค่ปีกว่าๆพังกันเยอะมาก

ถ้าอยากได้หนึบๆไม่ย้วย KYB New SR เท่านั้นครับที่เล่นง่าย ใส่แล้วจบ ไม่งั้นก็ต้องข้ามไปสตรัทเลย

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ เเล้วถ้าเป็นสตัทที่อารมณ์ประมาณ
KYB New SR ต้องประมาณรุ่นไหนครับ อยากให้รถเตี้ยลงอีกนิดนึง ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 11:24:17 »
Tokico มีรุ่นแข็งพิเศษด้วยสำหรับคนชอบหนึบ ใช้Tokico รุ่นธรรมดาจะเหมือนของติดรถเลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 11:55:13 »
Monroe ยืนยันครับ พวกเพื่อนที่ใช้ บ่นว่า ดีแค่ตอนแรกที่ใส่ หลังจากนั้น ปีเศษ ก็รั่วครับ

เชียร์ New SR ดีกว่า แพงกว่านิด กระด้างกว่านิด แต่หนึบกว่า ทนทานกว่าครับ (ใน Jazz GE แสนกว่ากม.แล้ว ยังไม่รั่ว)

ถ้าอยากเตี้ย ก็จับสปริงโหลดเอาครับ มันก็เตี้ยครับ

ออฟไลน์ norrarac

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 12:14:49 »
เชียร์ Kayaba New SR ครับ รถระดับ Camry ดีทุกอย่างครับ ยกเว้นโช๊ค 555
ผมยังอยากใส่ให้ Altis 1.8 ผมเลย รอของเก่าเสียอยู่เนี่ย ไม่เสียซะที จะเปลี่ยนเลยก็เสียดายตังครับ อิอิ

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 12:24:40 »
ผมใส่ monroe reflex black ใน camry อยู่ครับ

เรื่องประสิทธิภาพที่ดีขึ้น ไม่เถียงเลยครับ มันหนึบขึ้นและนุ่มพอๆกับของเดิมจริงๆ
แต่ความทนทาน อย่างที่ท่านอื่นว่าเลยครับ ของผมโช้ครั่ว 1 ตัวในเวลาสามเดือน ทำเรื่องเคลมไป จนถึงตอนนี้ปีนิดๆ โช้คหน้าดังอีกแล้วครับ

สรุปคือดีจริง แต่ไม่ทนตามที่เค้าว่ากันนั่นละครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 00:15:17 »
ใช้ Monroe ในอัลติสหน้าหมูครับ ชุดที่แล้วได้ 2 ปีกว่า ระยะเกือบๆ 5 หมื่นโล ตอนนี้ชุดที่สองครับ แต่ที่ผมใช้เป็นสตรัทนะครับ แต่ก็น่าจะอายุพอๆกับฌโช๊คแยกแหละเพราะสเปคเดียวกันครับ

อัลติสพออัพสตรัทมอนโรแล้ว เข้าโค้งดีกว่า Camry 2.4 อะครับ แต่ถ้าเปลี่ยนแค่โช๊คอาจจะยังไม่ดีเท่าครับ แต่ยอมรับว่า สู้ New SR ไม่ได้เลย ทั้งความหนึบ และความมทนครับ ถ้าจะสู้ได้คงเรื่องความนุ่มอย่างเดียวที่ Monroe นุ่มกว่าครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 11:27:17 »
ถ้าอยากเตี้ยด้วยหา tein street advanz ไปเลยครับ เดี๋ยวนี้แพงกว่าพวกโช็คกระบอกฟ้า+สปริงโหลด นิดเดียวแล้ว นุ่มพอๆกะของเดิม แต่ได้หนึบขึ้นระดับนึง แต่ก้ไม่เท่าพวก h - drive ผมว่าใช้ชีวิตประวันสบายดี

หรือถ้าจะหาแค่โช็คเดิมก็เอากระบอกฟ้าก็ได้ครับ แต่เปลี่ยนสปริง ยางกระกระแทกด้วยนะครับ ของเดิมคงหมดสภาพแล้ว

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 02:33:53 »
ACV41 ใส่ Monroe Reflex มา 40,000 กม. ตอนนี่ยังใช้อยู่แต่สภาพไม่ดีแล้ว เร็วๆนี้คงเปลี่ยนใหม่ ชั่งใจ excel-g อยู่ อยากรู้ว่าทนกว่ามากมั้ย แต่อีกใจอยากเอา Monroe เหมือนเดิมนะ ขับมั่นใจดีขึ้นกว่าโช๊คโรงงาน ถ้าเปลี่ยนที่ระยะประมาณนี้จริงๆก็ถือว่ารับได้กับราคา

ปล. ขับในเมืองเนิบๆ ทางด่วน 110 นะครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 13:42:45 »
ผมไม่เคยใช้กับรถยนต์ส่วนบุคคลนะครับ Otani ผมเคยใช้กับสิบล้อผมแนะนำว่าเลือกได้อย่าใช้เลยครับ
ระเบิดประจำเลย สุดท้ายผมก็หันกลับไปใช้เจ้าตลาดลากกันไปยาวไม่มีปัญหา
คือยางรถยนต์ถ้างบถึงก็เน้นไปที่ยี่ห้อตลาดจะดีกว่าครับ
Otani 9.50-17.5ผมเคยใช้กับรถ 6 ล้อ ระเบิดเกือบทุกเส้นจึงเปลี่ยนเป็น Maxis ok เลยครับ