ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นครับ เพื่อนๆช่วยเลือกหน่อยครับ รถอายุ 11 ปี Camry vs Accord ???  (อ่าน 5186 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
พอดีเล็งๆรถไว้ครับ อายุรถ 11ปีเท่ากันครับ รถปี 2006 ครับ ระหว่าง Camry กับ Accord
1. Camry จะได้รุ่น ACV40 ราคาประมาณ 400,000 บาท
กับ
2. Accord จะได้รุ่น G7 Minor change ราคาประมาณ 300,000 บาท

รถปีเดียวกันนะครับ เลขไมล์พอๆกัน แต่ Camry จะได้รุ่นใหม่กว่า กับส่วนต่าง 100,000 บาท เพื่อนๆชอบตัวไหนมากกว่าครับ สำหรับ ความสบาย ,การขับขี่ ,option ,การดูแลรักษา

ปล. รูปที่ใช้ สำหรับประกอบคำถามเฉยๆนะครับ ไม่ใช่คันนี้ครับ

ออฟไลน์ papatoon

• Newbie
  • *
ผมใช้คัมรี่อยู่ครับ ตัวบนนะ แต่เป็น 2.0G

เท่าที่ใช้ก็ดีครับ ตามมาตรฐานโตโยต้า อะไหล่หาง่าย แต่ต้องเตรียมงบเพื่อไว้นะครับ เพราะผมใช้มา ที่มีซ่อมแล้วเปลี่ยนมีวาล์วครับ (ของผมวาล์วยันเลยตั้งวาล์วใหม่ ตอนนี้นิ่งสมูทพอสมควร) พวกระบบขับเคลื่อนตัวหน้า (เพลากลาวผมเปลี่ยนไปหนึ่งเส้น) หม้อน้ำรุ่นนี้เป็นพลาสติกครับ ต้องเช็กให้ดี แต่สามารถเปลี่ยนได้ แล้วก็มีช่วงล่างพวกโช๊คอัพตามอายุรถ คอนโทรลวาล์วของระบบแอร์ครับ ตัวนี้นานๆเสีย และอันสุดท้ายที่พึ่งเปลี่ยนคือคอมแอร์ครับ ของผมไปตามกาลเวลา แต่จุดอ่อนรุ่นนี้มีสองอย่างครับ

1. สวิตช์ตูดแอร์ หรือตัวคุมแรงดันน้ำยาแอร์ เสียง่ายมากครับ แต่ถ้าซ่อมก็จบ ใช้ยาวเลยครับ
2. โช๊คอัพ อันนี้ถ้าเป็นโช๊คเดิม นี่คือจุดอ่อนของจริงครับ รถรุ่นนี้จะนิ่มๆ จนออกย้วยเลยละครับ

แต่อะไหล่ดีอย่างหนึ่งครับว่า สามารถใช้ร่วมกันๆด้ (ตามสไตล์โตโยต้า)

ตอนที่ผมทำแอร์ครับ คอมแอร์ใช้ของคอมมิวเตอร์ แล้ววาล์วแอร์ใช้ของวีโก้ กรองแอร์วีโก้

รถรุ่นนี้รุ่นสหการณ์ครับ 555

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
คู่นี้แอคคอร์ด เสียเปรียบครับ โมเดลเก่ากว่า 1 รุ่น เป็น G7 รุ่นสุดท้าย ปัญหาเกือบจะไม่มีแล้ว
แต่กลับได้เปรียบเรื่องราคา และความจุกจิกน้อยกว่าที่ G8 ทำไว้พอตัว

อะไหล่ ถ้าเปลี่ยนแท้ เบิกเองได้ ราคาพอกันครับ สองรุ่นนี้

ส่วนตัวชอบ G7 ครับ ยิ่งสีดำด้วยแล้ว งามมากครับ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
แคมรีสิครับ รถระดับ10ปีสบายใจกว่า

ทรงอาจไม่สวยหวือหวา แต่เรียบๆอยู่ได้นาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2017, 15:48:30 โดย Nonnics »

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
เคยใช้ Camry  2.0G โฉมนี้ครับ ok ดีเลยนะ ส่วนตีวไม่ชอบหน้าตา Accord โฉมนี้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้า 2 คันนี้ ผมว่า Camry น่าคบกว่าครับ

พ่อผมใช้ Camry 2.0G ปี 07 อยู่เป็นรถตำแหน่ง วิ่งมา 2 แสนกว่าๆ แล้ว ก็ถือว่าโอเคนะครับ ซ่อมตามระยะมาเรื่อยๆ ที่เจอหนักๆหน่อยก็ คอมแอร์ครับ แล้วก็กินน้ำมันใช้ได้อยู่ แถมเติมได้เฉพาะ 95 กับแก๊ส 95 ด้วย โชคดีใช้ Fleet Card เลยไม่ค่อยซีเรียส
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ meeuwarn

งบ400000 ได้c seg ใหม่ๆได้เลย
เช่น ซี่ฟี่ โฟกัส นี่ได้โฉมปัจจุบัน  หรือ อัลติส โฉมที่แล้ว

รถ 10 มันจะมีรายการให้ซ่อมบ่อยๆ ถ้าให้เลือกคงเลือก camry
ถ้ามีเวลาก็เล่นได้

ออฟไลน์ MC Stradale

เคยใช้ Accord ตัวนี้อยู่นะ ผมว่ามันก็ไม่แย่ แต่รุ่นเก่ากว่า Camry
เท่าที่เคยใช้มาเจ็ดปี ตัวรถเองไม่มีปัญหาอะไร แต่ติดแก๊ส เครื่องเลยรวน
ลองดู Accord เครื่อง 3,000 อีกตัวสิครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้า Camry ได้ตัว 2.4G ก็ดีครับ ประหยัด และอุปกรณ์จุกจิกน้อยกว่า 2.4V

คหสต. คู่เทียบคู่นี้ไม่สงสาร Accord แม้แต่น้อย G7 มันควรจะเจอกับ ACV30 ตามยุคของมันครับ ให้ Camry ชนะขาด ป๋ากว่า ระยะยาวหล่อกว่า ใหม่กว่า 1 โฉมคู่ขนานด้วย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ถ้า 2 ตัวนี้เอา Camry ครับมันใหม่กว่านะถ้าเป็นมือสองใช้ยาวไงผมว่าโตโยต้าอถ้นใจสุดสำหรับผม

ออฟไลน์ focus2012

เคยขับอยู่ครับ Camry โฉมนี้ เป็นรถออฟฟิต ใช้งานดีครับ นุ่ม เงียบ แต่กินจุเหมือนกันนะครับ อัตราเร่งต้นจะอืดหน่อยเพราะตัวรถหนักและเกียร์แค่ 4Speed วิ่งรถออฟฟิตกันก็ราวๆ 200k กิโลแล้วครับ ไม่เห็นมีเสียหนักๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ความสบาย ออฟชั่น(2.4V) การดูแล รวมๆยังไงก็แคมรี่ก็เหนือกว่าครับ
โมเดลใหม่กว่าด้วยอยู่ได้อีกนาน แอคคอร์ดมันสวยเฉพาะบางคน
แต่ถ้าการขับขี่แอคคอร์ดกินเลยช่วงล่างค่อนข้างดี และแคมรี่รุ่นนี้ย้วยมากแต่ได้กว้างนั่งสบาย

ออฟไลน์ SM.

Toyota ไปก็ดีครับ เรื่องหาอะไหล่ แม้ Honda จะไม่ได้แย่ แต่ Toyota น่าจะเหนือกว่า

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
้ที่บ้านมี ทั้ง 2 รุ่นนี้ครับ แต่ผมชอบ accord มากกว่านิดนึง
G7 ผมว่าสวยแบบแอบสปร์ตนิดๆ ภายในใช้วัสดุดีกว่า G8 ด้วยซ้ำ ช่วงล่างนิ่มกำลังดี และโดยรวมขับดีกว่า Camry ครับ แต่ก็มีปัญหาจุกจิกไม่ใช่น้อย

เรื่องความทนทานต้องยกให้ Camry ครับ ไม่ค่อยงอแงเท่าไหร่

“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ panjap

camry เลย เคยมี อยู่ เติม e20 ได้สบายๆ เจ็ดแปดปี ไม่มีปัญหาแต่ประการใด

ออฟไลน์ mothsan

หน้าตา  Camry ตัวนี้สวยกว่า accord ตัวเก่า ท้ายสามเหลี่ยม
แต่การขับขี่ Accord ดีกว่าเยอะครับ

ถ้าเป็น accord ไฟท้ายยาวก่อน minor change สีดำ จะหล่อกว่า Camry นะครับ

ส่วนอะไหล่ก็หาได้ง่าย พอๆกัน แต่ของแคมรี่จะ สหกรณ์มากกว่า