ผู้เขียน หัวข้อ: ควาทนทานของระบบช่วยเหลือต่างๆใน Ford Ranger  (อ่าน 4734 ครั้ง)

ออฟไลน์ atsadawoot

• Newbie
  • *
Ranger 3.2 Wildtrak 4x4 6AT
อยากทราบว่าความคงทนของ ระบบต่างๆในระยะยาว(10 ปี)เช่น ระบบเตือนการชนด้านหน้า ระบบช่วยควบคุมรถให้อยู่ในช่องทาง ระบบแจ้งเตือนการขับขี่ หรือ adaptive cruise control พวกนี้ มันจะทนขนาดไหนเหรอครับ แล้วถ้าเสียขึ้นมานี่ ใช้ไปเสียๆโดยไม่ซ่อมมีผลอะไรหรือเปล่า ถ้าซ่อมนี่ราคาสูงไหมครับ พ่อผมกำลังตัดสินใจอยู่ครับ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
Re: ควาทนทานของระบบช่วยเหลือต่างๆใน Ford Ranger
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 21:21:22 »
ผมเองเคยสงสัยแบบท่าน ผมเลือกวิธีลองเองครับ
ตอนนี้ผ่านมา 5 ปี 2 เดือน จะ 1.5 แสนโลแล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

Re: ควาทนทานของระบบช่วยเหลือต่างๆใน Ford Ranger
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 21:52:36 »
ผมว่ารถford ไม่น่าห่วงเรื่องไฟฟ้า แต่ระบบกลไก กับการเสื่อมของคุณภาพวัสดุ น่าเป็นห่วงมากในฟอร์ด

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 22:03:48 »
ขนาดมือถือ เครื่องมืออิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ ที่ใช้ๆอยู่ทุกๆวันยังมีค้างบ้าง ดับบ้าง

ผมไม่มั่นใจว่าระบบไฟฟ้าต่างๆในรถในสมัยนี้จะคงทนอะไรขนาดนั้น

ยังไงก็ต้องมีเสื่อมสภาพลงไปเรื่อยๆ ตามการใช้งาน ต้องทำใจไว้ก่อนครับ

กลัวว่าถ้าเสียแล้ว จะซ่อมไม่ได้แต่ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว นะสิครับ ราคาคงแพงพอสมควร

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 08:35:51 »
ขออย่าให้มีผลต่อระบบเครื่องยนต์แล้วกัน

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 10:16:45 »
สำหรับผม ระบบช่วยเหลือต่างๆ ถ้ามันช่วยชีวิตคุณได้ ต่อให้มันไม่ทน ผมก็ดีใจแล้ว รอดชีวิตกลับมาด่าศูนย์ได้ต่อ

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 10:52:43 »
ก็ควรระวังครับ
ผมเองยังแอบหวั่นใจว่า ใส่มาเยอะขนาดนี้ พอมันหมดอายุหรือเริ่มเสื่อม พวกช่างในศูนย์จะซ่อมกันไหวหรอ

ออฟไลน์ guy001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 11:31:23 »
ต้องรอดูครับ ของผมยังไม่มีปัญหาจุกจิกให้กวนใจ มีระบบพวกนี้ทำให้การขับขี่ในชีวิตประจำวันง่ายขึ้นมากครับ รู้สึกมั่นใจขึ้นมาอีกระดับนึง แต่เหนือสิ่งอื่นใดก็ต้องมีสติจดจ่อกับถนนเหมือนเดิมครับ โดยเฉพาะขับรถในไทย อยู่ๆเบรค อยู่ๆเปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว Collision Warning ดังขึ้นมาก็จะมีเหวอนิดนึงครับ ใช้เวลาสักพักถึงจะปรับตัวได้
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 09:10:37 »
ระบบเหล่านี้ต้องได้รับการตรวจสอบสม่ำเสมอครับ. และหมายถึงทุกรุ่นทุกยี่ห้อ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 09:27:54 »
อันนี้ผมเองก็สงสัยนะครับ แต่ผมใช้ fiesta ตัว 1.6s มา 7 ปี ของที่ให้มาไม่มีปัญหาเลยนะครับพวกระบบช่วยเหลือต่างๆ แต่เกียร์กับ TCM ผมได้พังไปแล้ว แล้วยังมีพวกส่วนประกอปที่เป็นยางต่างๆ ไม่ว่าจะพวกยางหุ้มเพลายางแท่นเครื่อง ยางซับเสียงในตัวรถ ยางลูกหมากต่างๆ ที่เสื่อมสภาพเร็วกว่ารถค่ายอื่นเขามากถึงมากที่สุดครับ แต่พวกโมดุล ABS หรือ ส่วนความคุม Electronic นั้นยังปรกติดีอยู่นะครับ

ปล. Ford มีปัญหาเรื่องอะไหล่หรือชิ้นส่วนต่างๆ เสื่อมคุณภาพเร็วกว่าปรกติ ซึ่งตรงนี้น่าห่วงกว่าส่วนความคุม Electronic ครับ เนื่องจาก ส่วนความคุม Electronic ก็เอามาจากบริษัทที่ขายให้หลายๆเจ้าครับ ยกเว้น ford แอบลด spec.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 10:48:58 »
ในคลับ น่าจะมีคนมาตั้งกระทู้บ้างนะครับ อาจจะต้องลองไปตามอ่านจากตรงนั้นเอาครับ

ออฟไลน์ atsadawoot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 20:01:42 »
ขอบคุณทุกๆคำตอบมากๆครับ ;D ;D

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 20:24:27 »
ขนาดมือถือ เครื่องมืออิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ ที่ใช้ๆอยู่ทุกๆวันยังมีค้างบ้าง ดับบ้าง

ผมไม่มั่นใจว่าระบบไฟฟ้าต่างๆในรถในสมัยนี้จะคงทนอะไรขนาดนั้น

ยังไงก็ต้องมีเสื่อมสภาพลงไปเรื่อยๆ ตามการใช้งาน ต้องทำใจไว้ก่อนครับ

กลัวว่าถ้าเสียแล้ว จะซ่อมไม่ได้แต่ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว นะสิครับ ราคาคงแพงพอสมควร
ทำใจครับกับระบบไฟฟ้าในรถยนต์ครับ เค้าออกแบบมาให้เปลี่ยนครับ ถ้าจะซ่อมก็คงจะซ่อมยากมาก และไม่คุ้มค่าซ่อมสู้เปลี่ยนใหม่มีกว่ามีให้เห็นมาเยอะแยะในรถยุโรปทั้งหลายที่เปลี่ยนอะไหล่ทีเล่นเอากระเป๋าแหกกันไปเลยทีเดียวครับ