ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องทำสีรถด้วยครับ  (อ่าน 3518 ครั้ง)

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
ปรึกษาเรื่องทำสีรถด้วยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 19:39:15 »
พอดีแม่บังคับให้ผมเปลี่ยนสีรถ จากดำ เป็นสีฟ้าหรือน้ำเงิน
แต่ทีนี้ เงินไม่มากพอที่จะยกชุดใหญ่(กรอบกับโปรเจค nx อยู่)
ผมทำแต่ภายนอกได้ไหมครับ จะมีผลอะไรตรงรอยต่อสีไหมครับ
มีเงินเพิ่มค่อยมาเก็บสภาพอีกทีให้สีเดียวกัน อ่อ เบอร์สีฟ้าแคนดี้เบอร์อะไรครับ รถสวิฟครับผม
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องทำสีรถด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 21:03:41 »
สภาพสีเดิมเป็นยังไงอ่ะพี่  สียังดีอยู่รึเปล่า
ถ้าจะทำสีใหม่เพราะสีเดิมมันแย่แล้ว และจะเปลี่ยนสีไปพร้อมกันเลย
มันก็โอเคอยู่  แต่การเปลี่ยนสีเนี่ย มันคือการรื้อทั้งคันเลยนะ
ทั้งห้องเครื่อง ทั้งภายในประตู, ฝากระโปรงที่เปิดมาแล้วเห็นเนื้อสีอ่ะ

ถ้าพี่งบน้อยแล้วจะเปลี่ยนสีภายนอกที ภายในที ผมว่าเก็บตังค์ให้พอ
แล้วค่อยทำทีเดียวดีกว่า ไม่งั้นเละแน่

แต่จากที่พี่เขียนมา หวั่น ๆ ว่าสีเดิมยังโอเคอยู่ แต่โดนบังคับให้เปลี่ยนสี
เพราะความเชื่อเรื่องสีไม่ถูกโฉลกรึเปล่า   ถ้าใช่ ผมว่านะ พี่เอารถ
ไปร้านสติ๊กเกอร์ให้คาดสีฟ้า หรือสีที่ถูกโฉลกให้เป็นริ้ว ๆ สวย ๆ ดีกว่าพี่
อย่าไปเปลี่ยนสีเลย เสียดายรถ

Re: ปรึกษาเรื่องทำสีรถด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 21:21:34 »
สีเดิมดีไหม... อืมม ไม่ดีครับ เพราะปีเดียวรถโดนชนไปสามสี่ครั้ง แล้วก็เครมประกันทุกครั้ง แม่แกเลยบังคับเปลี่ยนสีเถอะลูก
ทุกครั้งทั้โดนชนคือ จอเฉยๆหมดเลยครับ แกเลยมองว่าสีไม่เหมาะกับดวง ส่วนตัวผมไม่เชื่อครับ
แต่อยากให้แม่สบายใจเลิกบ่น แต่เงินไม่พอนี่สิครับ(ทำไมไม่บอกตอนเครมประกันก็ไม่รู้ T-T  :'()

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 21:31:51 »
ถ้าไม่เก็บรถยาวๆก็ทำเฉพาะภายนอกได้ครับ แต่ถ้าจะเก็บยาวๆเลยแนะนำเก็บเงินเพิ่มให้พอกับที่อยากทำ ส่วนมากคนที่ทำเก็บจะเน้นที่สีตัวถังมาก เพราะไม่อยากทำบ่อย เลยทำดีๆทีเดียว ทนกว่า สวยกว่า ต้องชั่งน้ำหนักดูครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 22:07:49 »
เก็บล่ะครับ เพราะถึงไม่ใช่รถคันแรกในชีวิต แต่ก็เป็นรถคันแรกที่ซื้อด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเองจริงๆ  :'(
ไม่อยากเปลี่ยนสีด้วยซ้ำ แต่แม่บ่นไม่เลิกเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 22:11:00 »
เก็บเงินเพิ่มดีกว่าครับ ทำสีหาอู่ดีๆทำทีเดียวจบเลย ลอกออกทั้งคันถึงเนื้อเหล็ก ราคาอาจสูงหน่อยนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 22:22:41 »
ไม่ลองศึกษาเรื่องสติกเกอร์สีรถทั้งคันอ่ะครับ เผื่อไม่กระทบสีเดิม ขายต่อราคาไม่ตกมากเท่ารถเปลี่ยนสีมา
แต่ผมไม่รุ้นะครับว่ามันดีมั้น แพงรึเปล่า

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 07:43:01 »
ถ้าสีเดิมไม่ค่อยดีอยู่แล้ว ผมว่า wrap ก็ดี ต่อให้สีเสียหายจากการ wrap ก็ไม่น่าเสียดาย (เท่ารถที่สีเดิมดีๆอยู่แล้วต้องมาเสี่ยงเสียเพราะ wrap)

กลับสีงบน้อย = งานหยาบ เห็นทุกวันก็ขวางหูขวางตาทุกวันแน่ๆครับ งบเยอะๆทำถึงๆยังพอทำเนา แต่ก็อีกนั่นแหละรถกลับสีตลาดรถรังเกียจอีก

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 07:56:31 »
 ;) รถน่าจะสวย คนอยากใกล้ชิด
ลองขับไปอีกซักปีซิครับ
แล้วบอกคุณแม่ดู ถ้าไม่มีใครมาชนอีก ไม่เปลี่ยนสีน้ะ  :)
สวิฟสีดำสวยอยู่แล้วน้ะครับ

แต่ที่ญี่ปุ่นเค้าจะนิยมรถสีสว่างๆ
ให้เหตุผลว่ามันมองเห็นตอนกลางคืนชัดกว่า
มองตามหลักวิทยาศาสตร์

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 08:03:52 »
สีเดิมไปเลยครับ อธิบายให้คุณแม่ฟังว่าสีเดิมโรงงานดีสุดแล้ว ทำความเข้าใจกับท่านเยอะๆครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 18:08:55 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมคุยกับแกล่ะว่าไม่ทำ ผมบอกว่าขอเวลาถึงปลายปี ถ้ายังโดนชนซ้ำอีก
เดี๊ยวต้นปีผมจัดให้ใหม่ ไม่สีฟ้า mexico blue แบบพอช ก็เหลืองแบบ สวิฟญี่ปุ่นเลย
จะได้มีเวลาปั่นเงินให้พอด้วย เพราะหลายหมื่นอยู่ อาจจะเคลมประกันช่วย
ขอบคุณครับ