ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ที่ขายรถมือ2 แล้วระบุว่ารถไม่เคยมีอุบัติเหตุ100% สามารถเชื่อได้แค่ไหนครับ  (อ่าน 7637 ครั้ง)

ออฟไลน์ M@ni@c

• Newbie
  • *
ผู้ที่ขายรถมือ2 แล้วระบุว่ารถไม่เคยมีอุบัติเหตุ100%  สามารถเชื่อได้แค่ไหนครับ

เพราะที่ผมเห็นลงขายกันในกลุ่มเฟสบุ๊ค หรือตามเว็บ ส่วนใหญ่แล้วก็จะระบุว่ารถไม่เคยมีอุบัติเหตุ 100%
หรือ หน้าเดิม-หลังเดิม , บางเดิมทั้งคัน หมายความว่ายังไงครับผม

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ก็หมายความตามเขาบอกนั่นละ          แต่ว่ายังไงคนซื้อก็ควรดูเป็นด้วยส่วนนึงว่าเขาพูดจริง ๆ ไหม

ออฟไลน์ tnp_super

มันก็มีทั้งจริงและไม่จริง รุ่นพี่ที่ทำวานด้วยกันรถแกใช้มาสิบสองปีแล้วไม่เคยเฉี่ยวชนเลย ส่วนของผมก็เฉี่ยวรั้วบ้านมาสามรอบ มอไซค์เบียดอีกรอบ ชนหมาอีกสองครั้ง ถอยชนเสารั้วบ้านอีกหนึ่งที่ แต่เอาไปทำสีกันชนหน้าหลัง.ใหม่เหมือนไม่มีชน..คือเราต้องดูรถว่าสีมีความแตกต่างกันไหมในจุดใกล้เคียงหรือรวมๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ในเว็บเขาจะมีบอกนะครับ ความหมายเขาคือชนไม่ถึงคานไรพวกนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าบอกว่าไม่เคยชนหนัก อาจจะพอเชื่อได้ครับ

แต่ถ้าบอกว่าไม่เคยชนเลย คงต้องเผื่อใจไว้บ้างว่าจะไม่จริงครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
ก็เชื่อได้ระดับนึง แต่ก็ควรตรวจสอบอีกครั้ง

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

อย่างน้อยก็กันชนหน้าหลังล่ะต้องมีกันบ้าง ดูใต้กันชนอาจมีขูดขีดเล็กน้อย พวกนี้ไม่ต้องไปซีเรียสมากครับ แต่ถ้าเคยเปลี่ยนฝากระโปรงหน้าหลังผมไปมองคันอื่นดีกว่าครับ เพราะรถมือสองเราเลือกได้ เชื่อว่าต้องมีชนเล็กๆน้อยๆ แต่ถ้าขนาดเปลี่ยนฝาหน้า ฝาหลัง ประตู ถ้าดูออกก็ไม่ซื้อแล้วครับ
มือสองเพียบหาดูได้อีกหลายคัน
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ kiwiwi

ยังไงก็ต้องตรวจสอบแหละครับ

บางคนขับรถตั้งแต่ป้ายแดงมา ไม่เคยชนเลย
แต่ปรากฏว่าเซลเอาไปเจิมตั้งแต่ไม่ส่งมอบก็มี

เพื่อนผมเองครับ ตอนไปรับรถก็เตือนเค้าแล้วนะ หาคนไปดูเป็นเพื่อน ก็ไม่ยอม บอกว่ารถป้ายแดงเพิ่งออกจากโกดังทำไมต้องดู

ขับไป 5 ปีไม่เคยชนเลย แต่ตอนขาย เต้นท์บอกว่า
พี่ครับ ทำไมแก้มขวาน๊อตมีรอยขันทุกตัว ความเลยแตก 5555

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
บางครั้งเวลาคนถามว่าผมมีแฟนรึยัง บางทีผมก็บอกว่ายังทั้งๆที่จริงๆมีแล้วครับ  ;D ;D
คือจะบอกว่าของแบบนี้ มันมีทั้งคนพูดจริง และพูดไม่จริงครับ สุดท้ายเชื่อสายตาตัวเองดูจากองค์ประกอบรอบๆครับ
ดูจากความเป็นจริง เช่นรถปี1995 ไมล์สัก200000โล บอกว่ารถไม่เคยเฉี่ยวชนเลย ถามว่าเป็นไปได้มั้ย เป็นไปได้แต่น้อยมาก
เว้นเสียแต่ 195000โล มันเอารถไปวิ่งอยู่บนลูกกลิ้งไดโนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2017, 11:29:31 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ไม่เคยเฉี่ยวชน หายากครับ แต่ไม่เคยชนหนัก พอหาได้

ไม่เคยเฉี่ยวชน = ไม่เคยเฉี่ยวชน รถบรรทุก รถพ่วง
น่าจะประมาณนั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อย่าไปเชื่อมากครับ หลักๆอย่าชนหนักเป็นพอ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่เคยชนกับรถอายุ10 ปีมีครับ รถผมคันนึงหละ  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devil13

ไม่เคยมีอุบัติเหตุ น่าจะประมานว่าไม่เคยชนหนักหรือเปล่าครับ
แต่คงมี เฉียวๆ เบียดๆ บ้าง มั้งครับ รถไม่เคยเฉี่ยวชนนี้หายากมากๆครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
 :-\

ผมไม่ซีเรียสเรื่องเฉี่ยวชนเล็กน้อยแบบเปลี่ยนเปลือกนะ
อย่างว่ารถสมัยนี้ มันออกแบบให้ยู่ได้ง่ายในบางชิ้น ยุบได้ยากในส่วนห้องโดยสาร เป็นต้น...

ระหว่างอ้างว่าไม่เคยเฉี่ยวชน กับ กล้าเอาผลยืนยันว่าไม่เคย "ชนหนัก"
หน้าถึงเครื่อง-เกียร์ (หม้อน้ำมันถึงง่ายอยู่นะ), หลังถึงหลุมอะไหล่-ถังน้ำมัน-เบาะคนนั่ง, เสา A-B-C เคลื่อน ฯลฯ ผมเชื่อและให้น้ำหนักอย่างหลังมากกว่า

ดังนั้น ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ อาจจะเป็นตัวเลือกตัดสินใจซื้อที่ดีประการหนึ่ง แต่ก็ต้องประกอบกับสภาพอื่นๆ ของรถด้วย
เครื่องเกียร์ ช่วงล่าง ห้องโดยสาร ระบบไฟฟ้า... พวกนี้อาจพังได้โดยที่ไม่เกี่ยวกับการเฉี่ยวชนเลยสักนิด
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ bravo

รถผม เพิ่งขายไปครับ
รถปี 2011 ผมไม่เคยเฉี่ยว-ชนใครเลย ไม่เคยเข้าอู่ทำสี ไม่เคยเคลมประกันแม้แต่บาทเดียวครับ
แต่มีรอย มอไซค์ครูด ที่ประตู แผลนึงครับ ผมก็ขายไปตามสภาพนั้นเลย

ออฟไลน์ Trafalgar

น่าจะไม่เคยชนกับรถด้วยกัน
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Note28

• Jr. Member
  • **
ก็มีนะครับ แต่อาจจะส่วนน้อยมาก
ผมนี่หละ slk r172 ใช้มา 4ปี 10เดือนแล้ว วิ่ง70,000โล
 สีเดิมทุกชิ้น
ไม่เคยเคลมอุบัติเหตุเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมชอบใช้มือสอง  ไม่ค่อยซีเรียสเรื่องชนไม่ชน  ขอให้สวยสมบูรณ์  ไม่เสียศูนย์  เป็นใช้ได้

โชคดี เมื่อวานไปโอนมาคันหนึ่ง  อายุ 16 ปีกว่า ๆ  สีเดิมทั้งคัน  ไม่ทำสีแม้กระทั่งกันชน  ราคาก็เป็นสถิติต่ำที่สุด.....

คันหน้าสุด  เอามาอวด...ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถมือสองที่บอกว่าไม่ชน ความหมายแท้จริงคือไม่ชนหนัดครับ
ตีความตามที่อ้างในเว็บตลาดรถคือกรณีชนด้านหน้าไม่ถึงคานหน้า ด้านหลังไม่ถึงช่องยางอะไหล่
ด้รนข้างไม่ถึงเสาข้าง,กรอบประตูหรือเบ้าโช๊ค ผมค่อนข้างเห็นด้วยตามนี้
ถ้าโดนจุดที่ว่ามาถือเป็นชนหนัก ถ้าแค่โดนผิวๆ ครูดบ้าง เฉี่ยวบ้าง โดนกันชน ทำสีมาบ้าง ผมว่ามันปกติสำหรับรถที่ใช้งานในชีวิตประจำวัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ EKA

• Full Member
ผมชอบใช้มือสอง  ไม่ค่อยซีเรียสเรื่องชนไม่ชน  ขอให้สวยสมบูรณ์  ไม่เสียศูนย์  เป็นใช้ได้

โชคดี เมื่อวานไปโอนมาคันหนึ่ง  อายุ 16 ปีกว่า ๆ  สีเดิมทั้งคัน  ไม่ทำสีแม้กระทั่งกันชน  ราคาก็เป็นสถิติต่ำที่สุด.....

คันหน้าสุด  เอามาอวด...ครับ

ทำไมมีแต่ซาบหละครับ  ;D

ออฟไลน์ final

ถ้าบอกว่าไม่เคยเฉี่ยวหรือชนอะไรเลย เบาๆนิดเดียวก็ไม่เคย ผมไม่เชื่อครับ ต่อให้คนที่พูดเป็นใครผมก็ไม่เชื่อ มันเป็นไปไม่ได้ครับ

ถ้าบอกว่าไม่เคยเฉี่ยวหรือชนหนักๆ อันนี้ก็ต้องดูสภาพรถก่อน ถ้ารถเนี้ยบๆ ก็เชื่อครับ

ออฟไลน์ FyGI

เรื่องนี้คนขายรู้ดีที่สุดครับ หรือต้องพึ่งคนดูรถที่มีประสบการณ์หน่อย
แต่ถ้าบอกว่ารถไม่เคยชนเลยอันนี้ผมก็ไม่เชื่อ เราเดินชนเองก็ถือว่าชนแล้ว

อย่างเคสผม เพิ่งขาย Swift อายุ 5 ปีไป ก็ลงขายตามปกติ รถไม่เคยชนหนัก ไม่เคยทำสีแม้แต่ชิ้นเดียว
แต่ถามว่ามีชนไหม ก็ตอบว่ามี ถอยชนเสา มอเตอร์ไซด์ถอยมาชน มันก็เป็นรอยในระดับที่รับได้โดยไม่ต้องซ่อม
เต๊นท์เป็นรายแรกที่ติดต่อเข้ามาและรีบมาดูรถ พร้อมต่อรองราคาอีกนิดหน่อย แล้วมัดจำเลย

เต๊นท์เล่าให้ฟังว่าก่อนหน้าไป ดู Swift มาอีกคันนึง บอกว่าไม่เคยชนหนัก แต่รถทำสีมาทั้งคัน ทั้งที่อายุรถน้อยกว่าผม ไมล์น้อยกว่า เค้าก็ไม่เอานะ

ออฟไลน์ MC Stradale

เชื่อได้ยาก นอกเสียจากจะเป็นรถที่เข้าศูนย์อย่างเดียว ไม่ว่าเกิดอะไรขึ้น เราก็ยังพอที่จะตรวจสอบได้
แต่ถ้ารถซ่อมอู่ทั่วไปก็ ....ยากหน่อย

ออฟไลน์ redsun

เขาจะพูดอะไรก็เป็นเรื่องของเขา
แต่เราต้องดูเป็นก่อนครับ

ปล.
ผมว่าคนดูรถเก่งๆ ก็ต้องเคยโดนเหตุการณ์หมกเม็ดมาก่อนจะดูเป็นทุกคนครับ

ออนไลน์ Hakosuka

เชื่อได้น้อยครับ ต้องดูด้วยตัวเอง โดยเฉพาะคำว่าบางเดิม คำนี้ทำให้รู้เลยว่าเป็นเต้นครับ

ออฟไลน์ whoami

จะมีใครบอกว่า รถเคยชนหนักมา บ้างละครับ

ต้องพิสูจน์เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ focus2012

ถ้าบอกว่าไม่เคยเฉี่ยวหรือชนอะไรเลย เบาๆนิดเดียวก็ไม่เคย ผมไม่เชื่อครับ ต่อให้คนที่พูดเป็นใครผมก็ไม่เชื่อ มันเป็นไปไม่ได้ครับ

ถ้าบอกว่าไม่เคยเฉี่ยวหรือชนหนักๆ อันนี้ก็ต้องดูสภาพรถก่อน ถ้ารถเนี้ยบๆ ก็เชื่อครับ

รถที่บ้านก็ไม่เคยไปเชี่ยวหรือชนมาครับ แต่...มอไซต์นี้ตัวนี้เลยครับ มาถูกันชนหลัง มาถูกันชนด้านข้าง เวลามันตีโค้งแล้วไม่ผ่าน มันก็ฝืดไปเลย เห้ออ

คือยังไง เอารถออกมาถนนก็ต้องมีถลอกหรือโดนนิดๆหน่อยๆบ้างครับ

ออฟไลน์ CookiE

เวลาผมขายรถเอง ลงรายละเอียดของจริงตลอดครับ

ปกติรถผมไม่เคยชน ไม่เคยทำสีอยู่แล้ว ก็ประกาศตามนั้น

แต่ถ้าคันไหนทำสีรอยหินกระเด็นมาก็ว่าไปตามจริง อยากเปิดดูกระโปรงหน้าหลังนานแค่ไหนก็เอาเลย

ผมเคยขายสมัยเรียน ปี 3 ตอนนั้นรถ 3 ปีเองมีแต่คนสงสัยว่าขายทำไม

สุดท้ายพอได้ดูรอยตะเข็บ ดูตัวรถ ผู้ซื้อ 2 ท่านแย่งกันครับ ผมแอบได้ยินเค้าคุยกันว่า สภาพดีมาก ไม่เคยชนเลย

ออฟไลน์ Polonium

เคยดูในเพจขายรถ civic fd เล่นๆ บอกว่าไม่เคยชนหนัก แต่น้อตยึดประตูโดนขันซะเยิน 555 ชนจนกระทั่งต้องซ่อมประตูอ่ะ คิดดู

ออฟไลน์ SM.

ยังไงก็ต้องตรวจสอบด้วยตัวเองอยู่ดีแหละครับ เชื่อไม่ได้หรอก

ใช้รถ จะมีรอยบ้าง ชนบ้าง ไม่หนักหนา ก็น่าจะยอมรับได้นะครับ