ผู้เขียน หัวข้อ: + VW กับ Proton ดูท่าจะไปไม่รอดอีกแล้วนะครับ +  (อ่าน 5083 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
จากข่าวเดิมจากทางเว็ป เห็นว่าเหมือนจะร่วมมือกันได้

แต่เหมือนจะไม่ลงตัวกันอีกแล้วหรือเปล่าครับ

VW ในอาเซียน นี่สรุปจะยังไงกันแน่ครับ

อยากใช้รถคุณน๊าาาาาา แต่นำเข้าไม่มีปัญญาคร๊าบ~
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Re: + VW กับ Proton ดูท่าจะไปไม่รอดอีกแล้วนะครับ +
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 00:28:00 »
อยากใช้รถคุณน๊าาาาาา แต่นำเข้าไม่มีปัญญาคร๊าบ~

ถูกที่สุดครับ!!
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
Re: + VW กับ Proton ดูท่าจะไปไม่รอดอีกแล้วนะครับ +
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 03:36:11 »
VW อย่ามีอันเป็นไปน๊า ยังมะได้ทำงานเก็บเงินซื้อ beetle เล๊ย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 08:37:09 »
VW อย่ามีอันเป็นไปน๊า ยังมะได้ทำงานเก็บเงินซื้อ beetle เล๊ย

ที่ไม่รอดคือ แผนการร่วมมือกันครับ ไม่ใช่ตัวบริษัท - -"
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 09:18:19 »
น่าเสียดายจังครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 11:09:27 »
ผมว่าดีแล้วละครับ

การเอาตัวไปยุ่งกับมาเลเซีย โดยไม่จำเป็น ดูไม่น่าส่งผลดีให้ VW เท่าไหร่

ปัญหาต่อไป คือ VW จะเอายังไง กับตลาด เอเซียตะวันออกเฉียงใต้ ที่ตนปล่อยปละละเลยมานานแล้ว

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 11:48:21 »
ข่าวนี้จะส่งผลดีกับไทยนะ ผมว่าถ้า VW จะเอาจริงกับตลาดเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เนี่ย
โรงงานใหญ่ถ้าไม่อยู่ในมาเลย์แล้ว ก็น่าจะมาอยู่ในไทยแทน (หวังว่า)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 13:00:50 »

การเอาตัวไปยุ่งกับมาเลเซีย โดยไม่จำเป็น ดูไม่น่าส่งผลดีให้ VW เท่าไหร่

ปัญหาต่อไป คือ VW จะเอายังไง กับตลาด เอเซียตะวันออกเฉียงใต้ ที่ตนปล่อยปละละเลยมานานแล้ว

เลือกอันไหนดีครับ
ก. ตั้งโรงงานในประเทศไทย แล้วมาขายเอง
ข. ตั้งโรงงานในประเทศแถบเอเซียตะวันออกเฉียงใต้ประเทศไหนสักประเทศนึง แล้วตั้งใจขาย
ค. ขยายโรงงานในประเทศจีน แล้วกดดันตัวแทนในประเทศให้ตั้งใจขาย ไม่ใช่เอาใจตั้งอย่างที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 13:17:02 »

ก. ตั้งโรงงานในประเทศไทย แล้วมาขายเอง
ข. ตั้งโรงงานในประเทศแถบเอเซียตะวันออกเฉียงใต้ประเทศไหนสักประเทศนึง แล้วตั้งใจขาย
ค. ขยายโรงงานในประเทศจีน แล้วกดดันตัวแทนในประเทศให้ตั้งใจขาย ไม่ใช่เอาใจตั้งอย่างที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน

ง. ร่วมมือกับ Suzuki ผลิต A+B Segment ขาย class อื่นจ้าง บ.ในไทยผลิต ฮ่าๆ  ;D

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 14:45:48 »

ผมอยากเห็นข้อแรกนะ เพราะข้อที่สามเป็นไปได้ยากมากกกกกกกกก

ที่สำคัญ ผมอยากเห็น VW ลงมือทำอะไรเองแบบจริงจังซะทีเถอะ อะไรๆจะได้มีสีสันขึ้นบ้าง
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 22:55:38 »
เป็นข่าวดีสำหรับบ้านเราครับ

เคยเห็นข่าวจากนิตยาสาร CAR ว่า VW UP จะมาประกอบที่โรงงาน Suzuki บ้านเรา

ก็น่าจะมีสิทธ์ที่โมเดลอื่นๆของ VW จะเข้ามาบ้านเราผ่านช่องทางของ Suzuki

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 09:08:41 »
ความรู้สึกผม

ผมว่า ไปตั้งที่อินโด น่าจะ work กว่าครับ

ตลาดอินโด ประชากรเยอะกว่าเรา 1 เท่าหรือ 2 เท่าตัวมั้ง

แต่ยอดขายรถต่อปี ยังแค่เท่าเรา --> โอกาสเติบโตยังมีอีกมาก

ไม่ว่าจะรถเก๋งเล็ก Up , Polo , Golf ฯลฯ หรือรถ SUV เล็กอย่าง Tiguan ก็ตาม

ระยะหลัง เสถียรภาพทางการเมือง ก็ดีกว่าเราด้วย
(เพราะไทยเรา จะยังคงสภาพอึมครึมนี้ไปอีกนานเท่าไหร่ ไม่มีใครรู้)

ปล. เรื่องนี้ คงไม่ถูกใจคนไทยสักเท่าไหร่