ผู้เขียน หัวข้อ: ราคามือ 2 ของรถ Nissan เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นถือว่า ราคาตกมากไหมครับ  (อ่าน 8431 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

สอบถามเพื่อนๆ ทุกท่านที่ใช้หรือเคยใช้ Nissan

อยากให้แชร์ ประสบการณ์ว่า ตอนท่านขายรถ Nissan เป็นอย่างไร ขายได้ยากไหม

ผมอยากจะแชร์ว่า ช่วงแรกที่ผมเอาเจ้า มาร์ชไปตีราคาก่อนไปรับ น้อง ativ นั้น

ราคามีตั้งแต่ 1.6 แสน ไปถึง 2 แสนครับ

สุดท้ายผมมาจบที่ 203,000 บาท โดยรถผมเป็นปี 2011 ระยะ 51,000 กิโลเมตร ตอนซื้อมา คือ 4.59 แสน

ผมลองคำนวนเล่นๆ ราคาส่วนต่าง คือ 459,000 - 203,000 = 256,000 บาท

หารด้วย 6 ปี = 256,000 / 6 = 42,666.66 บาท ต่อปี (หรือเท่ากับหายไปปีละ 9.3%)

ผมว่า ราคาเทียบกับที่หายไปพอรับได้นะครับ เพราะไม่ถึงปีละ 10% อย่าง Freed ปี 2012 ผมเคยไปเอาตีราคาเล่นๆ กับหลายๆ ที่พร้อมกับ มาร์ช ขายได้ 4.5 แสน (ตีคร่าวๆ) ตำนวนเบ็ดเสร็จตกปีละ 9.27% ใกล้เคียงเจ้ามาร์ชมากครับ

ทั้งหมดที่ผมเขียนราคา คือ เต้นท์นะครับ ขายเองอาจได้มากกว่านี้ประมาณ 3 หมื่น

อีกอย่าง คือ March ผมสังเกตดูค่อนข้างนิยมในหมู่คนใช้รถมือ 2 ครับ เพราะ รถเล็ก ประหยัด จอดง่าย ปัญหาจุกจิกมีแน่นอครับ แต่แก้ไขได้ มีอู่นอกพร้อม ร้านอะไหล่ก็มีอะไหล่พร้อมทำ

อย่างเมื่อผมขายน้อง March ไป ผมสามารถขายพรมมือ 2 (เทียบ ราคาประมาณ 500) ที่ใช้มาบ้างแต่สภาพดีไปได้ใน ราคา 200 บาท คนซื้อโทรมาจอง ผมเลยแถมกรองแอร์ไปให้ด้วยครับ ปิด job ไวมาแค่ 2-3 นาทีเท่านั้นครับ

อยากให้ทุกท่านมาแชร์กันครับ ว่าเคสของท่านที่ขาย Nissan เป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
คือรถยิ่งถูกราคามันจะตกน้อย รถเเพงราคาตกเยอะครับ freed กับ march มันคนละ segment มันเอามาเทียบไม่ได้ส่วนตกช้ากว่ายี่ห้ออื่นไหมก้มีบางรุ่นที่ราคาเเข็งกว่า toyota honda เเต่ส่วนมากจะตกเร็วกว่าเเต่ต่างกันไม่กี่หมื่น ไม่ต้อง mind ขนาดนั้น

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าเป็น D-segment Teana L33 ราคาค่อนข้างแรงกว่าคู่แข่งเล็กน้อยครับ งงดีมั้ยมือ1ขายไม่ค่อยดี แต่มือ2ราคาดันแรงซะงั้น ผมเจอ 2.5 XV บางคันราคาพอๆกับ Accord 2.4 Tech เลยครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

มาร์ช 1.2VL ไมล์ 37,xxx กม. รุ่นเพิ่มอุปกรณ์ เบาะพับ 60/40 ไม่มี idel stop

ราคาป้ายแดง 5.42 แสน

ขายมือสองได้ได้ 2.5 แสน (จริงๆได้ 2.6 แต่หักค่าโอน ดอกเบี้ย ค่านู้นนี่นั้น เลยเหลือแค่นี้)

ราคาตกหรือไม่ ผมเฉยๆครับ ในเว็บก็ราคานี้

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ตอบยากครับ มือ 2 Nissan บางรุ่นราคาก็ตกน้อยเมื่อเทียบกับรุ่นอื่น ๆ แต่ว่า TEANA มือ 2 น่าใช้มาก ๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมขาย Sunny Neo M/T 2004 ขายปี 2010 ได้ 3.4 แสน
กับอีกคัน Altis 1.6E A/T 2003 ขายปี 2012 ได้ 3.75 แสน
ราคารถใหม่ Altis แพงกว่าประมาณ 5หมื่น แต่คร่าวๆตามนี้ก็ถือว่า Nissan ราคาตกพอสมควร
ส่วนนึงเพราะ Nissan เป็นเกียร์ธรรมดาด้วย คนไม่ค่อยนิยม แต่ทั้งนี้ต้องดูเป็นรุ่นๆไป
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Wanz.st

• Newbie
  • *
มาช์ชราคาไม่ค่อยตก เพราะเป็นรุ่นยอดนิยมด้วยมั้ง

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าเป็นกระบะนิสสันรุ่นใหม่ๆ ราคาตก และขายยากด้วยครับ

ถ้าเก๋ง โดยราคานิสสันค่อนข้างแข็งไม่ต่างกับฮอนด้า

สำคัญคือ ความยากง่ายในการขายครับ
ไม่ใช่ราคาดี แต่ปล่อยยาก ก็ไม่โอเค

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าเป็นกระบะนิสสันรุ่นใหม่ๆ ราคาตก และขายยากด้วยครับ

ถ้าเก๋ง โดยราคานิสสันค่อนข้างแข็งไม่ต่างกับฮอนด้า

สำคัญคือ ความยากง่ายในการขายครับ
ไม่ใช่ราคาดี แต่ปล่อยยาก ก็ไม่โอเค

Frontier ปล่อยง่ายกว่านาวาร่าราคาก็ยังสูงเกาะกับD-Maxรุ่นแรกพอสมควร ส่วนนาวาร่าราคาเกาะอยู่กับไทรทัน

ออฟไลน์ dekdemo

ผมนำไปเทิร์นคันใหม่ ขอสามแสนถ้วน แต่จบ 2แสน กับได้ส่วนลดห้าหมื่นกับคันใหม่ เป็นรุ่นvl ใช้เกือบครบ 6ปี ระยะทางเกือบหนึ่งแสนสองหมื่นกิโล ส่วนตัวคิดว่าใช้คุ้มแล้ว และไม่ค่อยเสียดายกับรถรุ่นนี้ที่ขายออกไป(ปัญหาแอร์แก้ไม่จบ กับกลัวยกเกียร์ชุดใหม่)

ออฟไลน์ TNP

ขอทราบเหตุผล ที่ขายคันเก่า ซื้อคันใหม่ หน่อยครับ ?

เพราะรถคันเก่า อายุ 6 ปี เพิ่งวิ่งไป 51,000 ถือว่า น้อยมาก

แล้ว...ที่ซื้อคันใหม่ ก็ไม่เห็นว่า จะดีเด่กว่าคันเก่าตรงไหนเลย
เครื่องก็เท่าๆ กัน ขนาดห้องโดยสาร ต่างกันนิดเดียว

ทำไมถึงออกคันใหม่ครับ ?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถเล็กๆผมไม่แน่ใจ แต่เทียน่าก็ไม่ต่างจากเจ้าตลาดเท่าไหร่
เรื่องขายต่อถ้าไม่ใช่รถรุ่นราคาแข็งจริง แล้วเป็นรถเก๋งเหมือนๆกันผมว่าไม่ต่างกันแล้ว
ดูจากภาพรวมราคาที่ลงๆกัน ส่วนจะขายได้ไม่ได้ต้องไปดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ sr30dett

• Newbie
  • *
มันแล้วแต่รุ่นครับ

บางรุ่นก็ลงแรง บางรุ่นก็แทบราคาไม่ลง บางรุ่นราคาเพิ่ม 555 ยิ่งเก่ายิ่งแพงก็มี

โดยรวมแล้ว พวกรถที่คนใช้เยอะราคาจะลงแรงกว่า แต่ส่วนใหญ่ถ้า เปลี่ยนโฉมเมื่อไหร ตกกระจุยครับ สำหรับ นิสสัน
honda เฉยๆ แต่ถ้าเกิน 15 ปี ราคาก็ดิ่งเลยเหมือนกัน แต่จะไปตันอยู่แถว 2 แสน

toyota ถ้าเป็น พวก altis เมื่อไหรที่ taxi มาปนด้วยแล้ว ราคาก็จะตกดิ่งเลยเหมือนกัน แต่โดยรวม แคมรี่ แม้ราคาตก แต่คนก็ยังเลือกใช้

ส่วน option ผมว่านิสสันเยอะสุด เทียบต่อราคา มักได้ตัวเหนือกว่า

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ขอทราบเหตุผล ที่ขายคันเก่า ซื้อคันใหม่ หน่อยครับ ?

เพราะรถคันเก่า อายุ 6 ปี เพิ่งวิ่งไป 51,000 ถือว่า น้อยมาก

แล้ว...ที่ซื้อคันใหม่ ก็ไม่เห็นว่า จะดีเด่กว่าคันเก่าตรงไหนเลย
เครื่องก็เท่าๆ กัน ขนาดห้องโดยสาร ต่างกันนิดเดียว

ทำไมถึงออกคันใหม่ครับ ?

ที่ออกใหม่เพราะ มาร์ช ตั้งแต่เข้าปีที่ 6 มาเริ่มซ่อมครับ

ตอนที่ขายไปเหลือ เก็บโช๊คหน้า เป้าโช๊ค และเปลี่ยนยาง ซึ่งเป็นหมื่นแน่ๆ ไม่รวมบูชปีกนก ที่ผมเปลี่ยนแบบอัดเอา น่าจะใช้ได้ไม่นานนักครับ

ต่อมา ผมเปลี่ยนมาเป็น ativ sedan เพราะว่าต้องการรถที่เก็บของได้ คันใหญ่กว่าเดิม จริงๆ มาร์ชกับ ativ เทียบไม่ได้นะครับ คนละแบบคนละขนาดเลย...ativ คันใหญ่นั่งสบายกว่ามาก ที่เก็บของก็มีด้วยครับ

สุดท้าย ผมได้เครื่อง 4 สูบที่เสถียรและกำลังดีกว่า ปลอดภัยขึ้นเพราะรถเดิมผมไม่มี ABS มีถุงลมใบเดียว คันนี้มีครบ 7 ใบ VSC ก็มีครับ

จริงๆ ผมเสียดายคันเก่านิดๆ นะครับ ซ่อมไปเยอะเลย พัดลมหม้อน้ำ น้ำมันเกียร์ โช๊คหลัง โช๊คประตูท้าย

คือ ตอนแรกไม่ได้คิดจะเปลี่ยนเลยครับ จังหวะมันมาเลยเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ recycleman

ผมเคยใช้แต่ปิคอัพ ฟรอนเทียร์ตัว2.7ราคาขายต่อนี้สูสีกับเจ้าตลาดในยุคเดียวกันเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นไทเกอร์d4d กับดีแมกซตัวแรกที่ยังเป็นdi

แต่พอมาเป็นนาวาร่าd40 ราคากลับร่วงลงมาได้ราคาดีกว่าแค่โคโลราโด้,เรนเจอร์กับบีที50แทนซะงั้น

ส่วนตัวd23ใหม่ล่าสุดนี้ เรนเจอร์ t6 ขึ้นมาดีกว่าแล้วครับ ซื้อง่ายขายคล่องกว่าในรุ่นยกสูง แต่ถ้าเป็นตัวเตี้ยทั้งหลาย นาวาร่าก็ยังขายต่อได้ราคาดีกว่าอยู่น่ะ

ออฟไลน์ lexus

ถ้าเป็น D-segment Teana L33 ราคาค่อนข้างแรงกว่าคู่แข่งเล็กน้อยครับ งงดีมั้ยมือ1ขายไม่ค่อยดี แต่มือ2ราคาดันแรงซะงั้น ผมเจอ 2.5 XV บางคันราคาพอๆกับ Accord 2.4 Tech เลยครับ
นั่นสิครับ แปลกใจเหมือนกัน
หรือว่ารถมีน้อยdemandเยอะงี้รึเปล่า
คนรอเก็บteanaมือ2เพียบเพราะคิดว่าราคามันจะตก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นั่นสิครับ แปลกใจเหมือนกัน
หรือว่ารถมีน้อยdemandเยอะงี้รึเปล่า
คนรอเก็บteanaมือ2เพียบเพราะคิดว่าราคามันจะตก

ผมว่ามีส่วนครับ L33ที่หลายคนหยี๋ แต่ยังมีอีกหลายคนที่ชอบ และผมก็หนึ่งในนั้น
ยิ่ง2.5ยิ่งหายากมาก มีแต่2.0